ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข่าวไม่ดีเกี่ยวกับพิทบูลมาอีกแล้ว
  • ชาวพิทบูลลองเข้าไปอ่านดูครับ คราวนี้เรดโนสด้วย ไม่ทราบใครพอจะทราบว่าเจ้าของเป็นใครไหมครับ

http://www.matichon.co.th/khaosod/view_news.php?newsid=TUROd01ERXdPVEEyTURNMU1nPT0=

นับวันผมสังเกตว่าการเลี้ยงพิทบูล ผู้เลี้ยงเริ่มจะมีความรับผิดชอบน้อยลงเรื่อยๆ ชอบกันตามแฟชั่นบ้าง เอาไปไล่กัดสุนัขจรจัดแถวบ้านบ้าง และการซื้อขายก็ง่ายเพราะราคาไม่แพง ทำให้เหตุการณ์แย่ๆ เกี่ยวกับพิทบูลจึงเกิดได้อย่างไม่หยุดหย่อน

แบบนี้แปลได้ว่าการพยายามรณรงค์เพื่อให้เลี้ยงกันอย่างมีคุณภาพ ใช้ไม่ได้ผลหรือเปล่า เพราะทุกครั้งก็เหมือนฉายหนังซ้ำที่ทุกคนจะออกมาพูดว่า เจ้าของไม่ดี หมาไม่ผิด แล้วสุดท้ายก็มาพยายามพูดกันว่าให้ช่วยกันเลี้ยงอย่างมีคุณภาพ แต่ก็ยังไม่วายมีเรื่องแย่ๆ มาเรื่อยๆ ไม่หยุดหย่อน แน่นอนว่าสายพันธุ์นี้เป็นสายพันธุ์พิเศษที่มีชื่อเสียงเรื่องการกัด ดังนั้นถ้าไปอยู่ในมือคนที่ไม่รู้วิธีการดูแลจึงถือได้ว่าเป็นเครื่องมืออันตรายอย่างหนึ่งเลยทีเดียว

แบบนี้จึงควรมีมาตรการป้องกันในการควบคุมการเลี้ยงดูไหมครับ เช่น เรียกร้องให้รัฐออกกฎหมายควบคุมการเลี้ยงสายพันธุ์นี้ว่าก่อนจะเลี้ยงได้ต้องมีการขอใบอนุญาตในการเลี้ยง (เช่นการเลี้ยงสัตว์ป่า) จะได้จำกัดผู้เลี้ยงให้เหลือแต่คนที่สามารถผ่านเกณฑ์การดูแลสายพันธุ์พิเศษนี้ได้จริงๆ เพราะจากที่ดูมา แค่การรณรงค์น่าจะไม่พอเพียง คนที่ทำก็ทำไป แต่คนส่วนใหญ่ที่ไม่สนใจก็ยังไม่สนใจอยู่ แต่ถ้าออกมาเป็นกฎหมายถ้าไม่ทำคือผิดกฎหมายแน่นอนครับ มีบทลงโทษ

แน่นอนว่าถ้าทำแบบนี้สังคมคนเลี้ยงก็คงจะเล็กลง แต่น่าจะเพิ่มคุณภาพของผู้เลี้ยงได้มากขึ้น และน่าจะลดข่าวในแง่ลบของพิทบูลออกไปได้มากกว่าที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน
  • หวัดดีคับคุณนล
    เรื่องนี้เคยมีคนโพสก่อนหน้านี้แล้วแต่ไม่มีใครเสนอไอเดียแบบนี้ ก็ดีนะครับ
    ว่างๆ กำลังนั่งดูลางลิขิตอยู่พอดีเรย ฮ่าๆๆๆๆๆ
    ดูใน YouTube ถึง EP.1.8
    น่าสงสารพี่ทินจริงๆ โฮะๆๆๆๆ
  • เป็นเรื่องที่เห็นด้วยครับพี่ พิทบูลหรือสุนัขสายพันธุ์อื่นที่มีแนวโน้มที่จะสร้างความเสียหายที่รุนแรงควรจะควบคุมจัดอบรมทดสอบอะไรก็ว่าไปมีการป้องกันและเพิ่มข้อผูกมัดการรับผิดชอบร่วมกับสุนัขเพื่อเพิ่มทักษะควบคุมเบื้องต้นที่ดี จะได้ปลูกฝังความรับผิดชอบไปในตัวด้วย
  • ท่าน นล มาทีไร มีแต่สาระที่ดีๆข้อคิดเห็นที่น่าสนับสนุน รีบๆกลับมาช่วยบ้านช่วยเมืองช่วยวงการด้วยนะครับ แล้ว ต่อไดอีหลบมานิ(เมื่อไหร่จะกลับมาน่ะ).
    ไฟล์แนบ
    adultdog.jpg 31K
  • ขอบคุณครับที่อย่างน้อยๆ ก็ยังมีคน ๓ คนที่เห็นด้วยกับผม

ถึงคุณตี๋ ผมเองก็อยากจะกลับจะแย่แล้วครับ รอสอบวิชาสุดท้ายแล้วก็ส่งวิทยานิพนธ์ก่อนครับ ได้กลับแน่
  • เฮ้ย อย่าเพิ่งน้อยใจ คนเห็นด้วยมีอีกเยอะครับท่าน

ท่านนล พี่ว่าเดี๋ยวนี้ ชาวพิทบูลของเราส่วนมากเลี้ยงอย่างรับผิดชอบอยู่แล้วครับ
    โดยเฉพาะคนที่เล่นในบอร์ดนี้ อาจจะมีเพียงส่วนน้อยไม่กี่เปอร์เซนต์ที่เจือปนอยู่บ้าง
    หลายๆท่านก็ช่วยกันกดดันพวกที่เลี้ยงโดยขาดความรับผิดชอบ จนไม่กล้าเข้ามาแล้ว

ก็ต้องรณรงค์กันต่อไป แต่คนที่ไม่ได้เล่นบอร์ดมันก็ไม่รู้จะไปกดดันเขาได้อย่างไรครับ
  • และก็มีข่าวดี ว่าสุนัขตัวนี้ มีสมาชิกในบอร์ดเราไปรับมาเลี้ยงเรียบร้อยแล้วครับ

สวยเสียด้วย ใครวะ ใจดำ และโง่ฉิบผาย มีของดีแต่ไม่รู้คุณค่า
  • หมาในข่าวสวยดีครับ ว่าแต่ท่านผู้อุปการะ ที่อยู่ในบอร์ด อย่าลืมนำรูปมาลงให้ดูบ้างนะครับ
  • ดีใจแหนหมาตัวนั้น และเราชาวกลุ่มพิบลูด้วยจริงๆๆ ที่มีสมาชิกเราออกตัวเพื่อที่จะรับผิดชอบ ในเรื่องที่เป็นประเด็นอยู่ พวกเราชาวพิทบลูขอชื่นชมเป็นอย่างยิ่ง

ในเรื่องของกฏหมาย หรือว่ามาตรการต่างๆ พวกเรา หรือว่า จะตั้งเป็นคณะกรรมมาธิการ น่าจะเป็นคนร่างข้อบังคับหรือมาตรการต่างๆ ออกมาเพื่อปรึกษาหรือเสนอเนะแนวทางคิดเห็นกันก่อน ว่าดี หรือถูกผิดยังไงก็มาคุยกัน ดีมั้ยคับ เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นน่ะคับ
  • ใกล้จะเป็นสมาชิกของbitbullzoneแล้วค่ะ
    เมื่อวาน(วันอาทิตย์)แวะไปดูน้องหมาในข่าวมา
    ไปติดต่อแล้ว...เจ้าหน้าที่บอกว่าวันนี้มีคนจะไปรับแล้ว
    อ่านด้านบน พอทราบว่าเป็นสมาชิกในนี้ก็ดีใจค่ะ
    ศึกษามาพักนึงแล้ว เร็วๆนี้คงมีในครอบครองซะที