ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องยา Ivomectin กำจัด เห็บ หมัด
  • :o001: เจ้าตัวยา Ivomectin หรือที่หมอเค้าฉีด ยากำจัด เห็บหมัด โรคพยาธิหัวใจ ยาตัวนี้หาซื้อที่ใหนครับ พร้อมด้วยอุปกรณ์ เพราะว่า ไปหา หมอ 3 ตัว นี่ ผมเสีย ร่วมพันบาท ต่อครั้ง ยังไม่นับรวม ยาประจำที่ต้องฉีด
    :o001: ที่จริงเรื่องเงินก็ทำใจครับ แต่ว่าสิ่งที่กลัวที่สุดคือ เชื้อโรค ต่างๆ เห็บ หมัด จาก คลีนิค อันนี้ผมพาไปคลีนิค เห็บ หมัด ไม่มี แต่ พอพาไป ดันติดเห็บหมัดกลับมาครับ แล้วก็ติดตัวที่เป็นโรคพยาธิในเม็ดเลือด ตอนมันเด็กๆอ่ะครับ เพราะผมเช็ค เห็บ หมัดตลอดครับ ไม่จำเป็นไม่อยากเข้า คลีนิคเลยครับ
    :o001: ขอบคุณครับ บ้านผมอยู่ นนท์ ปากเกร็ด กทม.ก็ผ่านครับ อยากใด้หลายๆที่ คุ้มใหม ถ้าจัดการเองกับพึ่งคลีนิค
  • ร้านมนูญเพ็ทก็มีขาย แต่ราคาจะแพง ถ้าอยากได้แบบถูกไปตลาดนัดจตุรจักรมีขายหลายร้านด้วยครับ ทำเองประหยัดได้มาก ผมตอนนี้เรื่องเห็บ หมัด ไม่มี แถมประหยัดเงิน
  • :m071::m071:ร้านขายยาสัตว์เลี้ยงทั่วไป(ซื้อยานอกจะได้ไม่แสบ):m071::m071:
  • :o040: ขอบคุณมากๆเลยครับทุกท่าน ยานี่ต้องบอกทางร้านว่าต้องการของนอกใช่ใหมครับ เวลาฉีดหมาจะใด้ไม่แสบ แสดงว่าคลีนิคแถวบ้านใช้ของในประเทศแหงๆ เค้าบอกว่า หมาจะแสบนิดหน่อย เรื่องเข็มฉีดนี่ ขนาด เท่าไหร่ทางร้านคงมีบอกใช่ใหมครับ เข็มก็ใช้แล้วทิ้งหรือว่า เก็บใว้ใช้ต่อใด้ครับ ปริมาณ โด๊ส คงมีคู่มือบอกใช่ป่ะครับ ขอบคุณครับ
  • ของนอกบางยี่ห้อก็แสบครับ เช่น ตราหัววัวของฮอลแลนด์ ถ้าไม่แสบต้องของไฟเซอร์ เข็มเบอร์ 23ใช้แล้วทิ้งราคาไม่แพง บาทเดียว
  • กำลังอยากรู้เหมือนกัน ขอบคุณครับ
  • เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เห็นผ่านตาแว๊บๆ มี Ivomec ตัวใหม่เข้ามา ออกฤทธิ์ นานขึ้น จำไม่ได้ว่ากี่วัน วันหลังจะเอารายละเอียดมาลงให้เพื่อนๆดู
  • สวัสดีท่าน

Ivormac เหมาะสำหรับท่านที่เลี้ยงไว้หลายตัวครับ....ซื้อได้ตามร้านการเกษตร โดยส่วนมากนะ..

ใช้ฉีดตามปริมานที่บ่งชี้...ส่วนมากผมจะฉีดที่ต้นคอด้านหลัง...จะมีการบวมอยู่ประมาณ2วันถึง1อาทิตย์...แต่ใช้ได้ผลดีงับ..
  • ขวดละ 700 บาทครับ

พี่ผมเขาเพิ่งมาฉีดให้ครับ
  • ใช้กันระวังนิสนะคราบใช้เกิน โดส กล้ามเนื้อเสียขาเป็นเปี้ยนะ และเวลาซื้อก็ระวังของที่ไม่ได้คุณภาพเช่นผสมเพิ่มเพื่อให้ได้ตัวยามากขึ้น ระวังนิสนึงซื้อที่ที่ไว้ใจได้หน่อยนะ
  • แล้ว ฉีดกับหมาหรอครับ แล้ว บริเวน บ้านที่มัน เกาะ ตามผนังบ้าน อะครับ ทำไง ทำไงให้กำจัดให้มัน หมดไปดี เป็นปัญหา หนัก เหมือนกันครับ กลัว ลูกๆ ไม่มี ความสุข
  • :o001: ใช้ ไบติคอล ครับ ผสมน้ำราด ฉีด พ่น พรุ่งนี้ ประกาศ พรบ.ฉุกเฉินที่บ้านแล้วครับ ใช้กำลังสลายม็อบ เห็บ หมัด ให้เหี้ยน ฮา......:o058:
  • เรื่องเกินโดส อ่ะน่ะครับ
    คือยาตัวนี้สามารถเกินโดสได้10เท่าอ่ะครับ
    แต่ทางที่ดีอย่าให้เกินเลยดีกว่า
    ปกติให้10โลต่อ1CCก้อเยอะน่ะครับ
    แต่ถ้าSaveสัตว์ก็10โลต่อ5CCดีกว่าครับ
  • ที่ประตูน้ำครับตรงข้ามโรงแรม เป็นร้านคนจีน มีขายหลายขนาด
  • :o001: อยากทราบว่า 1 ขวดนี่ขนาดกี่ cc. ครับ ยี่ห้อใหนดีที่สุดครับ หรือว่า ดีเท่ากันหมดเลยครับ
  • :m109:+++++++++แก้ไข ด่วนค้าบบบ++++++++++++++

คุณ QuATH ที่บอกว่า 5ซีซี ต่อ 10 กิโลน่ะ

ที่จริง 0.5 ซีซีมากกว่ามั้งครับ(สงสัยพิมพ์ผิดนะค้าบ)

เอางี้นะหมอบอกมา ใช้กับปศุสัตว์ประเภทหมู วัว ควาย 1 ซีซี ต่อน้ำหนักสัตว์ 30 กิโล (คุณยุทธ ชลบุรีก็เคยบอกด้วย):m001:

ใช้กับสุนัขได้ถึง 1 ซีซี ต่อ 10 กิโลโดยไม่เป็นอันตราย

/////ข้อสำคัญ////บ้านใครเลี้ยงสุนัขคอลลี่ ห้ามใช้กับสุนัขคอลลี่เด็ดขาดตายอย่างเดียว
    สุนัขคอลลี่ไม่มีเยื่อหุ้มสมอง ยาจะทำลายระบบประสาท สายพันธุ์ที่ใกล้เคียงกันก็ควรหลีกเลี่ยง
    เช่น เชทแลนด์ หรือออสเตรเลี่ยนเชพเพอด

พันธุ์อื่นๆใช้ไปโลด พิทนี่สบาย แต่สุนัขควรมีอายุ 4 เดือนไปแล้วนะอายุน้อยกว่านี้เป็นอันตรายต่อตับค้าบบบ

:m021:
  • ต้องขอขอบคุณ คุณC4 ด้วนฮ่ะ พิมผิดจริงๆ:029:
    แล้วคุณC 4 เพิ่มเติมดีมากครับ เรื่องคอลลี่ไม่ได้บอกไปเพราะเห็นเป็นบรอดพิท เหอๆ

บอกคุณ pitbullwa มันมีหลายยี่ห้ออ่ะครับ
    มีทั้งแบบแสบ กับอย่างดีไม่แสบ
    แต่ผมจำยี่ห้อไม่ได้อ่ะครับ
  • คุณ pitbullwa ครับลองไปดูร้านกิตติศักดิ์เพ็ทมาร์ทในเมืองทองดู
    เห็นเพื่อนไปซื้อมาบอกมาว่าตราหัววัว(ของนอก) 50 ซีซี สามร้อยกว่าบาทเอง
    บอกว่าเอาแบบขวดเปลือยไม่เอาแบบใส่กล่อง ขวดเปลือยนี่ก้อมีฉลากนะครับ
    (ที่ยุดยาแบบใส่กล่องด้วยยี่ห้อเดียวกัน 750 ฮ่าๆๆสงสัยแพงกล่อง)

ส่วนคุณ QuATH ครับผมเห็นว่าบอร์ดนี้ชอบเลี้ยงพิทแล้วก้อบางคนก็เลี้ยงพันธุ์อื่นอยู่ด้วย
    บอกไปทีเดียวเลยครับ ไอโวแมคมีประโยชน์มากมายครอบจักรวาลแต่ก้อมีโทษอยู่บ้าง
    ส่วนตัวของผมเจอโทษของมันมาครบแล้ว ซื้อโกลเด้นจากฟาร์มมาเลี้ยง เขาอัดไอโวแม็คตั้งแต่เด็ก
    ค่าหมาแปดพัน รักษาหมาอีกสามหมื่นกว่าบาทแล้วก้อไม่รอด
    ก่อนหน้านั้นก้อเคยเลี้ยงคอลลี่สิบกว่าปีมาแล้ว
    แฟนพาไปหาหมอเนื่องจากโรคผิวหนังทั้งที่ผมเคยให้หมอเขียนไว้ในใบโอพีดี และบัตรโรงบาลว่า
    **พันธุ์คอลลี่ห้ามใช้ไอโวแม็คเด็ดขาด**ด้วยตัวสีแดงใหญ่ๆ แต่ไอ้หมอหัวครวยก็ฉีดไอโวแมคมาให้
    คิดดูความรู้สึกซีครับ กลับมาเจอหมาแฟนบอกพาไปหาหมอมาหมอฉีดยามาให้แล้วแก้โรคผิวหนัง
    รีบขับรถไปถามหมอ หมอบอกว่าฉีดไอโวแมคให้ เลยทะเลาะกับหมอใหญ่เลย
    ไม่มีใครเคยมีความรู้สึกอย่างผมหรอกครับ ที่รู้ว่าหมาของเราที่เล่นกับเรา เลียหน้าเรา กัดขากางเกงเราในตอนนี้
    เขากำลังจะตายในไม่กี่ชั่วโมงข้างหน้า มันค่อยๆเดินเซ ในเวลาไม่กี่ชั่วโมง
    วันรุ่งขึ้นมันเดินไม่ไหวแต่ยังพอมีสติเรียกยังกระดิกหางแต่ลุกไม่ไหว โทรไปถามฟาร์มที่เลี้ยงคอลลี่ทั่วประเทศ
    ขอคำแนะนำ คำตอบเดียวที่ได้รับคือ*ทำใจ* เลยมานั่งเป็นเพื่อนเขา ลูบหัวเขา เอามานอนหนุนตัก
    แล้วในอีกไม่กี่ชั่วโมงเขาก้อจากไป บนตักของเรานี่แหละ เป็นเรื่องเศร้าที่สุดในชีวิตของการเลี้ยงหมา

เฮ้อ! นอกเรื่องมาเยอะ แต่คิดถึงมันทีไรก้อเศร้าทุกที ขอระบายหน่อยนะ*****
  • เห็นด้วยครับหมอ เห้ๆ แบบนี้ต้องด่าให้เสียหมา
    ทำแบบนี้เสียสถาบันหมดครับ
    แต่หมอดีๆก้อยังมีน่ะครับ

พูดถึงหมอเห้ๆ มีอีกเรื่องที่ควรระวังน่ะครับ ถ้าหมาเราสวยๆ หรือแพงๆ
    เราควรฝังไมโครชิพไว้น่ะครับ เพราะเพื่อนผมโดนโขมย ปั๊ก ไปเพราะมันไม่สบาย
    ต้องนอนโรงบาลแห่งหนึ่ง หมอจักการรักษาอย่างดี แล้วฝักชิบให้เป็นชื่อหมอเลย
    เอาเรื่องกับใครก้อไม่ได้เพราะโดนเค้าเปลี่ยนเอกสารทั้งหมดเลยอ่ะครับ
    ระวังด้วยน่ะคับ:m000:

VET.MED 72
  • คุณ C4 ความรู้แน่มากเลยน่ะครับ:o061:
    คืออยากขอเบอร์หน่อยได้ป่าวอ่ะครับ
    เผื่อผมอยากมีเรื่องปรึกษาอ่ะครับ
    ถ้าได้จะขอบคุณมากเลยครับ:o008:
  • :o001: ขอบคุณมากๆครับ ทุกท่าน ท่าน C4 เมืองทองก็มีขายหรือเนี๊ยะ ใกล้ดีครับ ขัยรถแปปเดียวเอง อุปกรณืที่ร้านคงมีครบนะครับ แต่เรื่องของเรื่องผมอ่ะเป็นคนกลัวเข็มฉีดยาครับ ตัวผมเองโดนเข็มฉีดยากลัวมากๆๆๆครับ หวาดเสียวมากครับ นี่ฉีดให้หมา ยังคิดว่าเสียวๆเลยครับ -*-
    :o001: ท่าน QuATH ครับ น่าสงสารหมาที่ต้องตาย โดยไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ครับ
  • ขอทราบวิธีการฉีดยาแบบละเอียดได้ไหมครับ ไม่เลยฉีดยาเองเลยครับเห็นหมอเค้าฉีดใต้ผิวหนังใช่แบบเดียวกันไหมครับ แล้วถ้าตรงต้นคอกลัวโดนเส้น แล้วถ้าฉีดตรงต้นคอทิ่มเข็มแบบตรงๆ หรือเฉียงๆเข็มให้โดนแค่เนื้อก็พอครับ
  • คุณ QuATH ครับ ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ

ช่วงนี้มีอะไรก็โพสต์ในบอร์ดนี้ก่อนแหละครับ พี่น้องในบอร์ดนี้อบอุ่น ช่วยหลือกันดี

ใครรู้อะไรเปิดมาเจอคำถามก็ช่วยกันตอบ ใครตอบไม่ตรงประเด็นหรือคาดเคลื่อนเด๋วก็มีคนมาช่วยเสริม

ผมก็พอมีความรู้บ้างเท่านั้น อาศัยเพื่อนฝูงเยอะ ที่ทำฟาร์มสุนัขก็มี เลยมีที่ปรึกษาเยอะหน่อยเท่านั้นเองค้าบบ

อ้อ ! เวลาพาหมาไปหาหมอเลือกหมอผู้หญิงน่ารักๆ แล้วก้อหาเรื่องคุยซักถามนานๆก้อเป็นอีกวิธีหาความรู้แบบเพลิดเพลินค้าบบ

ช่วงนี้ติดต่อทางอีเมล์ได้อย่างเดียวครับ tnthree@thaimail.com ขออภัยมา ณ ที่นี้อีกครั้งครับ
  • ตามเอกสารกำกับยา ฉีดเข้าใต้ผิวหนัง บริเวณส่วนหน้าหรือส่วนหลังของไหล่
    ดึงผิวหนังขึ้นมา แทงเข็มให้ทะลุผิวหนังจะรู้สึกได้เองเมื่อเข็มทะลุผิวอะนะ
    อย่าลืมใช้แอลกอฮอล์เช็ดทำความสะอาดบริเวณที่ๆจะฉีดยาด้วยละ