ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ถึงหมอ ruangthong คับ ขอถามหน่อยคับว่าการให้อาหารสด อย่าวเช่น โครงไก่สด นั้นดีต่อหมาป่าวคับ
    แล้วจริงป่าวคับ ที่ว่าหมากินอาหารสด แล้วกระเพาะจะมีน้ำย่อยที่เข็มข้นขึ้น ทำให้พยาตตาย
    และอาหารอะไรที่เหมาะกับหมามากที่สุด นอกจากอาหารเม็ด ขอคำแนะนำเพื่อความมั่นใจหน่อยคับ

อ่านหลายทู้แล้วเกิดความสับสนคับ....เลยอยากรู้จากปากหมอเลย........
  • บาร์ฟ คือ อะไร หลายคนคงไม่เคยได้ยินมาก่อน ยิ่งถ้าไม่ได้เลี้ยงหมาก็จะยิ่งไม่เคยได้ยินแน่ๆ รับรองได้ เพราะคำนี้คนเขียนก็พึ่งจะรู้จักมาได้ไม่นานนี่เอง

มา มา ทำความรู้จักบาร์ฟกัน

BARF= Bones and Raw Food หรือ Biologically Appropriate Raw Food
    บาร์ฟก็คืออาหารสด อาหารดิบๆที่ไม่ผ่านการปรุงแต่งมาก่อน เช่น โครงไก่สด เป็นต้น หลายท่านอาจจะมีคำถามว่า หมากินไก่สดแล้วจะเป็นอันตรายรึป่าว จะโดนกระดูกไก่ทิ่มแทงลำไส้รึป่าว จะมีพยาธิรึป่าว จะว่าไปแล้วคำถามพวกนี้ก่อนหน้าที่คนเขียนจะตัดสินใจให้เด็กๆที่บ้านกินกันก็เป็นเรื่องที่น่ากังวลอยู่เหมือนกัน แต่จากการศึกษามาสักระยะนึง(เป็นเดือนๆน่าจะได้) ก็ตัดสินใจที่จะให้พวกเด็กๆกิน เพราะคำถามพวกนี้ก็สามารถหาคำตอบได้ และมันก็ทำให้เราคลายความกังวลลงได้

- เรื่องกระดูกไก่สด เชื่อว่าหลายคนที่เคยเลี้ยงหมามาก่อนคงจะเคยได้ยินมาว่า ห้ามให้หมากินกระดูกไก่ เพราะกระดูกไก่จะไปทำให้ลำไส้ของหมาทะลุได้ ซึ่งจะว่าไปแล้วก็เป็นความจริง แต่กระดูกไก่ที่ว่านี้เป็นกระดูกไก่ที่ผ่านการปรุงแต่งมาแล้วทั้งสิ้่น ไม่ว่าจะเป็นการต้ม ทอด เพราะกระดูกไก่ที่ผ่านการทำให้สุกโดยวิธีต่างๆนี้จะมีลักษณะแข็งแล้วก็แหลมคม แต่สำหรับกระดูกไก่ดิบนั้นจะมีลักษณะอ่อน ง่ายต่อการขบเคี้ยวและที่สำคัญในตัวสุนัขก็มีเอนไซม์ในการย่อยกระดูกพวกนี้เหมือนกัน

- ส่วนเรื่องพยาธินั้น ตอนที่เราให้กินอาหารเม็ดเราก็ถ่ายพยาธิให้เค้าอยู่แล้ว พอเปลี่ยนมาเป็นบาร์ฟเราก็ยังถ่ายพยาธิให้เค้าเหมือนเดิม

ส่วนเรื่องในการหาซื้อนั้นก็ให้หาจากแหล่งที่สะอาด ที่บ้านก็จะซื้อจาก C.P Fleshmart แค่นี้เราก็วางใจได้เปราะนึงแล้วล่ะ

ผมไม่ใช่หมอนะครับ พอดีไปอ่านเจอมา
  • โครงไก่สด ก็เป็นอาหารที่ดีอย่างหนึ่ง ครับ แต่ต้องเป็นโครงไก่สดที่สะอาด ซื้อจากแหล่งที่น่าเชื้อถือได้ครับ การให้ไก่สดแก่สุนัข แนะนำว่าให้เป็นครั้งคราวดีกว่าครับ เพราะน่าจะลำบากเกี่ยวกับการจัดเตรียม ส่วนอาหารเม็ดคุณค่าทางโภชนาการทางบริษัทผู้ผลิตได้ดำเนินการคำนวณสูตรอาหารครบ เหมาะกับวัยต่างๆ ดังนั้นก็ควรซื้ออาหารสำเร็จรูปดดยจะต้องอ่านฉลากที่เขียนข้างถุงหรือกระป๋อง

ข้อดีของอาหารสำเร็จรูป คือ
    1.ได้สารอาหารครบตามความต้องการ
    2.จัดเตรียมง่าย สะดวก
    3.เก็บได้นาน

ข้อเสีย
    1. ความน่ากินต่ำ อาจจะทำให้สนัขกินน้อย
    2. ถ้าเก็บไม่ดีอาจเกิดปัญหาเกี่ยวกับเชื้อราได้
    3. ราคาแพง
    4. สารอาหารบางตัวขาดเนื่องจากกระบวนการผลิต

ส่วนโครงได่สดนั้น
    ข้อดี
    1. ได้สารอาหารเกือบครบ และสารอาหารไม่สูญเสียจาการปรุง
    2. ความน่ากินสูง

ส่วนน้ำย่อยที่เข้มข้นขึ้นเป็นความเข้าใจผิดครับ และไม่ทำให้พยาธิตายครับ

หมอ พิทบูล

ข้อเสีย
    1.เสียง่าย มีความปนเปื้อนสูง
    2.แพง
    3. ไม่สะดวกสำหรับคนไม่มีเวลา
  • ขอบคุณคับคุณหมอ...และคุณ KinG_Kong ด้วย สำหลับคำแนะนำ
    มั่นใจขึ้นเยอะเลยคับ....