ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

EM สูตรกำจัดเห็บหมัด
  • :063: สูตรนี้ ต้องใช้หัวเชื้อ คิวเซอิ หรือ คิวเซ
    :o001:
    1. EM 1 ส่วน

2. กากน้ำตาล 1 ส่วน

3. น้ำส้มสายชูกลั่น 5 % 1 ส่วน

4. เหล้า 35-40 ดีกรี 2ส่วน

ส่วน ยึดตามภาชนะที่ใช้ตวง ภาชนะหมัก หากทำในปริมาณไม่มาก สามารถใช้ขวดน้ำอัดลมได้ แต่ควรมีลักษณะเป็นฝาเกลียว ปิดสนิท อากาศเข้าไม่ได้

วิธีทำ กรณีที่จะขยายในภาชนะ 1 ลิตร (ภาชนะที่ใช้ต้องมีฝาปิดสนิท) เติมกากน้ำตาล น้ำส้มสายชู และ EM อย่างละ 200 ซีซี (1 แก้ว) และเหล้า 400 ซีซี (2 แก้ว) เขย่าให้ละลาย ปิดฝาให้แน่น หมักไว้ 24 ชั่วโมง แล้วนำไปใช้ได้
    *ต้องใช้ให้หมดภายใน 1 เดือน

วิธีใช้
    1. ผสมน้ำ 1,000 เท่า (น้ำ 10 ลิตร ใช้ซูเปอร์ EM5 1 ฝา) ฉีดพ่นช่วงที่มีแมลงศัตรูพืชมาก
    2. ใช้กดใบอ่อนระยะผลิดอกออกผล เกิดใบอ่อน ผสมน้ำ 1 : 500 เท่า (น้ำ 10 ลิตร ใช้ซูเปอร์ EM5 2 ฝา)
    3. ใช้แก้ปัญหาการประมง เช่น กรณีมีโรคระบาด หรือมีอาการผิดปกติของสัตว์น้ำ ใช้ซูเปอร์ EM5 ไร่ละ 3-5 ลิตร (ขึ้นอยู่กับ อาการของโรค)
    4. ใช้กำจัดเหา เห็บ หมัด และแมลงต่างๆ ที่เป็นอันตราย รวมถึงรังแคของสุนัข ผสมน้ำ 50 เท่า (น้ำ 10 ลิตร ใช้ซูเปอร์ EM5 1 แก้ว) อาบ หรือฉีดพ่น
    5. สามารถใช้ร่วมกับสมุนไพรต่างๆ เช่น สะเดา ตะไคร้หอม ได้
    6. สามารถผสมสารจับใบ เช่น กากน้ำตาล นมสด น้ำว่านหางจระเข้ ในอัตราส่วนเท่ากับซูเปอร์ EM5 ได้

:o001: ผมไม่แน่ใจว่าไล่แบบใหนแต่อีกสูตรนึงให้ผสมน้ำแบบไม่เข้มข้น มีฤททธิ ทำลายระบบการย่อยหรือดูด ของแมลงนี่หล่ะครับ ผมใด้ผสมไปเรียบร้อยแล้วครับใส่ถังน้ำปล่าวหมักใว้ 5 ลิตร ทดลองใช้จะมาบอกครับ แต่ก่อนใช้ EM เพียวๆเห็บหมัดก็ ถยอยหายไปแล้วครับ เห็นว่ามีฤทธิ์ กันเรื่อนใด้ด้วย เลยลองใช้ดู ดีกว่าไปฉีดยาหมออย่างเดียวครับ

:o001: ของผมหมักง่ายๆครับ 5 ลิตร em+น้ำส้มสายชู+กากน้ำตาล 1 ลิตร / เหล้า 40 โคราช(ราคาถูกหน่อย) 3 ขวดกับอีก 1กั๊กเป็น 2ลิตร รวมใด้ 5 ลิตร พอดี คร่าวนี้จะทั้ง ฉีด พ่อน ราด อาบน้ำหมาเลยครับ อัตรา 1:50 น้ำ 5 ลิตรต่อ 100 มล. เอาให้ชุ่ม เหอๆ มีสูตรให้สัตว์กินด้วยครับ ทำใว้ 2 ลิตร
  • :m021:
    น่าจะบอกเหล้า 3 ส่วน ( กิน 1 ส่วน ใช้ 2 ส่วน )...!!!
  • 555+ ถ้าเหล้า 3 ส่วนไม่รู้ ส่วนที่เหลือจะหมดไปด้วยหรือเปล่าอ่ะดี้พี่อ๊อด
  • น่าลองทำบ้างดีแฮ๊ะ ท่าทางจะเวิ๊ค ขอบคุณครับคุณวาแหม...มีไรมาให้ในบอร์ดเยอะบ่อยเลยนะครับ น้องหมาสบายดีนะครับ
  • ดูแล้วน่าจะประหยัดดี ไม่ใช้สารเคมีอันตรายด้วย :063::063::063: