ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ทุกคนด้วยคับ
  • ....(ขอความกรุณาอ่านให้จบนะคับสงสารหมามัน).....

ชื่อ ม้าเหล็กคับ....เรียกตามเจ้าของเก่าคับ เลี้ยงมันมาได้ปีกว่าแล้วคับได้มาจาก เมืองกาญจนบุรี คนกาญที่เลี้ยง pit เก่าๆ น่าจะรู้จักกันดี

คือว่าตอนนี้มันอายุน่าจะมากกว่า 10 ปีแล้วหละคับ....มันเป็นหมาที่น้าสงสารมากคับพี่ผมเป็นคนเอามา...บอกว่าเจ้าของเก่าให้มาฟรีๆ

มันโดนขังกรงตลอด 24 ชม. เป็นหมาที่ไม่มีอาการล้าเริงเลยซักนิดเดียว

ไม่ยิ้ม ไม่กระดิกหาง มีแต่สายตาแบบว่า ไม่ไว้ใจ ไม่รู้จักคน......ตัวผอมมากเหมือนกับว่าลำใสไม่ดูดซึมสารอาหาร....ผมก็ให้กิน

เท่ากับตัวอื่นๆ แล้วก็กินหมดด้วย...แต่ก็ได้แค่นิดเดียว.....หูข้างนึงเป็นไตแข็งๆ บวมเป็นก้อน ปิดลูหู แล้วมีน้ำหนวกมาก.....

ขาไม่มีแรง...ปวกเปียกมาก...โดยเฉพาะขาหลัง....ตามขอสอกและก้นมีก่อนเนื้อด้านมากๆ โดยเฉพาะที่ก้นชัดๆ เลย

จริงผมดูแล้วมันเป็นหมาที่โครงสร้างสวยมากๆ คับแต่ไม่รู้เจ้าของเดิมคิดยังไงกับมัน...งง...ปล่อยให้เป็นถึงขนาดนี้

มีรูปมาให้ดูกันคับ....รองดูคับแล้วขอคำปรึกษาด้วยคับทุกคน...โดยเฉพาะอาการผอมของมัน
    ไฟล์แนบ
    DSC07619 (Small).JPG 69K
    DSC07585 (Small).JPG 89K
    DSC07584 (Small).JPG 85K
    DSC07577 (Small).JPG 76K
    DSC07575 (Small) (Small).jpg 76K
  • ผมพาเดินเล็วทุกเช้าประมาณ 200 เมตร เท่านั้น แล้วพาไปกุ๊กกิ๊กกับน้องหมาตัวเมีย (น้องติ๊ดตี่) นิดหน่อยทุกเช้าให้กินน้ำแร่พลังแม่เหล็ก

..นีโอไดเมียม..ของบริษัทซูเลียน...อาการไม่มีแรงเริมดีขึ้น...แต่ก็ยังเดินไม่ถนัด
  • อันนี้ น้องติ๊ดตี่ ถ้าดื่อๆ ก็ อีตี่!!..เอามาให้ดูคับ
    ไฟล์แนบ
    DSC07588 (Small).JPG 53K
    DSC07586 (Small).JPG 88K
    DSC07574 (Small).JPG 69K
  • อันนี้ถุงเท้าคับ...ได้มาพร้อมกับม้าเหล็กคับ....ปีกว่าแล้ว...อายุก็เท่ากับที่เลี้ยงมา

เป็นหมาอารมณ์ดีคับ....ห่างกันไม่ได้เลยกับ อีตี๋...
    ไฟล์แนบ
    DSC07606 (Small).jpg 69K
    DSC07594 (Small).jpg 61K
    DSC07589 (Small).JPG 84K
    DSC07573 (Small).jpg 56K
    DSC07572 (Small).jpg 76K
  • ที่บ้านจะให้อยู้กับดินทุกตัวคับ....เย็นด้วยแถมข้อสอกไม่ด้านด้วย...แต่เปื้อนหน่อย..ขยันอาบน้ำเอา
  • นี้หรือมนุษย์ที่เรียกตัวเองว่า "สัตว์ประเสริฐ"
    สงสารน้องหมาจังครับ
  • ผมนับถือน้ำใจคุณกับพี่ชายคุณจริงๆที่เลี้ยงมันด้วยความเมตตาและสงสารมัน

ม้าเหล็กมีอายุมากแล้วการท่จะทำให้มันมีสุขภาพที่สมบูรณ์คงจะเป็นไปได้อยาก
    เพราะว่าระบบการดูดซึมและสภาพของร่างการมีแต่จะลดน้อยถอยลงไปตามอายุของมัน
    ร่างกายจะไม่มีการสร้างขึ้นมาอีแล้ว ก็เหมือนกัยคนแก่70-80แหละครับถ้ายังเดินได้อยู่ก็ต้องถือว่าดีแล้ว

แต่สิ่งที่จะทำได้ก็คือการดูแลมันทางด้านจิดใจเช่นพามันไปเดินหรือพาไปเล่นกับตัวอื่นบ้างอย่างที่คุณได้ทำอยู่

คนที่มีจิตใจดีมีความเมตตาจะไม่มีวันตกอับเป็นแน่
    ผมขอให้มีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นครับครับ
  • 1.อาบนำด้วยEMบ้าง 2. ให้มันว่ายนำบ้าง 3.อย่าให้ตากแดดนานๆ 4. ถ่ายพยาธิด้วย 5.หาแคลเชียมมาให้กิน3เม็ด/วัน 6.ให้อาหารอ่อนๆหรืออาหารกระป๋อง 7.ให้อยู่ในที่ๆมีอากาดถ่ายเท ลองดูนะครับ
  • อืม อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ:m005: แต่เรื่องข้อ ศอก น่าจะเป็นไปตามวัย ของมันนะครับ เพราะมันอายุมากแล้ว:m010:

เรื่องขาไม่ค่อยมีแรง:m063: เคยเห็นใน บ็อกเซอร์ ผสม เยอรมันเชฟเพิด ตอนแก่มันก็ไม่ค่อยมีแรงที่ขา เดินจะ ขัดๆ เป๋ๆ:m036:

ส่วนเรื่องหู นี่ไม่แน่ใจเลยครับ:m125:

แต่ว่าเจ้าของเก่าเค้าก็ช่างใจดำ ไม่นึกถึงตอนที่มันยังหนุ่ม ร่วมสุขกันมา เฮ้อ..!!!:m043::m043:
  • :m001:คุณแน่มาก คนดีๆอย่างคุณขอให้ทำอะไรประสบความสำเร็จเจริญๆๆๆครับ
  • ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณทำล้วนมาจากใจ เยี่ยมจริงๆ อย่าที่คุณ# die_sel กล่าว ขอให้คุณเจริญๆ

กุศลนี้ตามมาทันคุณแน่นอนครับผม
  • หมาสวยครับ แก่จนหัวหงอกหมดแล้ว

คุณเป็นคนใจดีมากๆเลย

อาการมันคงต้องกายภาพบำบัดเรื่อย พาเดินเล่นบ้าง คงจะดีขึ้นครับ
  • ผมเคยพามันลงน้ำให้มันว่ายน้ำ....แต่มันไม่ยอมลงน้ำเลยลากยังไงก็ไม่ไป
    เหมือนมันกลัวน้ำอะคับ.....บ้านผมมีสระน้ำอยู่ด้วยคับอยู่ข้างๆ ที่มันอยู่แหละคับ

ขอบคุณคับสำหลับคำชม....สาธุ......แต่ผมว่าเพื่อนๆ หลายๆ คนก็คงเป็นเหมือนกันแหละคับถ้าได้เจอแบบนี้
  • คงไม่มีคำแนะนำ มีแต่คำชื่นชมจากใจจริง ขอบอกว่าเป็นบุญของหมามันที่ได้เจอคนจิตใจดีและประเสริฐอย่างคุณครับ
  • สุดดด...ยอดดดด
    โชคชัย:m110::m110::m110::m110:ขอคาราวะ.....