ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Login ใน Pedigree online ไม่ได้ครับ
  • ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับจะเอารูปใส่ไว้เป็นประวัติครับ

ขอบคุณครับ
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=956&page=1#Item_12
  • CommentAuthorMafia CommentTimeOct 27th 2008 [มีการแก้ไข]
    เพื่อรวบรวมประวัติ ทางสายเลือด สุนัขพันธ์ อเมริกันพิทบูล เทอร์เรีย ของชมรมเรา

ขณะนี้ เราได้ทำฐานข้อมูล นำขึ้นออนไลน์เรียบร้อยแล้ว

เชิญทดลองและเยี่ยมชมได้ที่
    http://pitbullzone.com/pedigree

ขั้นตอนแรก เราจะเปิดให้สุนัข พ่อพันธ์ และแม่พันธ์ มาขึ้นทะเบียนกับเราไว้ก่อน
    เมื่อพ่อแม่มีประวัติกับเราแล้ว ลูกสุนัขที่เกิดจากการผสมของพ่อแม่พันธ์เหล่านั้น จะได้มีประวัติต่อไป

ท่านเจ้าของ พ่อพันธ์ แม่พันธ์ สนใจติดต่อ ด่วน
    CommentAuthorMafia CommentTimeOct 27th 2008
    เพื่อความถูกต้องของข้อมูล ท่านที่มีความประสงค์จะใช้บริการ ต้องให้ข้อมูลตามความเป็นจริง
    เพราะเราต้องการให้เพดดีกรีนี้ สามารถเชื่อถือและใช้อ้างอิงได้ในอนาคต

กรณี จะใช้เพดดีกรีนี้ เพื่อผลประโยชน์ทางการค้า
    ท่านจะต้องซื่อสัตย์ ต่อตัวเองและลูกค้าของท่าน

เราจึงจำเป็นต้องขอเตือนล่วงหน้าเอาไว้ก่อน จะได้ไม่มีผิดใจกันในภายหลัง
    หากท่านใด มีเจตนา ปลอมแปลงสายเลือด และเราจับได้ เราจะโพ๊สประจาณ และ ยืนยันได้เลยว่า ชื่อของท่าน จบ เพียงแค่นี้ ในวงการพิทบูลเมืองไทย
    อนาคต เราจะมีเจ้าหน้าที่ มาดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะ เพื่อรักษาประวัติและสายเลือด พิทบูลดีๆ เอาไว้
    ขอเรียนให้ทราบว่า เพดดีกรี ออนไลน์ อันนี้ ผมค่อนข้างซีเรียสมากๆเลยครับ
    อยากให้มันมีมาตรฐานและเป็นทางการมากที่สุด ตอนนี้มันยังอยู่ในช่วงเริ่มต้นยังไม่มีข้อสรุปตายตัวแต่อย่างใดทั้งสิ้น
    อาจจะมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลง เพื่อให้ผู้มีส่วนได้เสีย ได้รับประโยชน์จากมันมากที่สุด

แต่เริ่มต้นผมขอเสนอ หลักการที่ค่อนข้างจะเป็นแนวสากล และใช้โดยทั่วไป ดังนี้นะครับ

การลงประวัติ สุนัขถูกตัว ความถูกต้องของข้อมูล ถือเป็นความสำคัญอันดับแรก เพราะเรากำลังจัดทำทะเบียนประวัติสายเลือดสุนัข
    หากมีเอกสารยืนยัน เราจะยึดตามเอกสาร หากไม่มีเอกสาร เราขอพิจารณาเป็นรายๆไปนะครับ

ลูกสุนัขที่จะมาขึ้นทะเบียนที่นี่ ต้องมีการแจ้งผสมล่วงหน้าก่อน โดยการถ่ายรูป ระบุรายการที่สำคัญๆ
    เช่น วัน เวลา จำนวนครั้งที่ผสม และเจ้าของพ่อพันธ์และแม่พันธ์ ควรทำทุกอย่างให้ชัดเจนนะครับ
    ถ้ามีหนังสือสัญญาผสมพันธ์และลงรายมือแนบมาด้วยจะยิ่งดีครับ (ทุกอย่างควรแจ้งอย่างชัดเจนล่วงหน้า เราจะไม่มีการรับทำย้อนหลังนะครับ)
    เมื่อลูกสุนัขเกิด ก็ต้องบันทึกรายละเอียด จำนวนตัวที่เกิด เพศ จำนวนตาย และถ่ายรูปเป็นรายตัว ในมุมที่ชัดเจนที่สุด ส่งมาด้วย
    อันนี้ก็เป็นข้อบังคับแบบคร่าวๆ เพื่อจะได้ปฏิบัติเป็นแนวทางเดียวกัน
    (สุนัขที่เกิดก่อน เพดดีกรี อันนี้เริ่มใช้ เราจะลงข้อมูลย้อนหลังให้)

สำหรับตัวพ่อพันธ์ หรือแม่พันธ์ อันนี้แน่นอนว่า เป้าหมายชัดเจนว่า ใช้ขยายพันธ์
    ประวัติทางสายเลือดจึงสำคัญมาก (หากมีประวัติมาจากนอกเรายึดตามของนอก)
    เราขอคิดค่าขึ้นทะเบียน ตัวละ 200 บาท

ส่วนลูกสุนัข เนื่องจากไม่รู้ว่าโตมาจะมีคุณสมบัติ
    พอที่จะขยายพันธ์หรือเปล่า หากจะขึ้นทะเบียน คิดค่าบริการ 50 บาท ต่อตัว
    ค่าบริการอันนี้ถือเป็นค่าเก็บรักษาข้อมูล หากโตมาไม่มีคุณลักษณะที่จะใช้ทำพันธ์ก็ไม่ต้องทำอะไร
    ประวัติก็จะถูกเก็บเอาไว้ไม่มีการลบออก เจ้าของสิทธิก็ยังจะทราบประวัติทางสายเลือด
    แต่รูปก็จะเป็นรูปตอนแรกเกิด ต่อไป

เมื่อสุนัขโตขึ้นมา หากมีคุณสมบัติพอที่จะขยายพันธ์ เจ้าของก็ควรเปลี่ยนสถานะรูปถ่าย
    เป็นรูปในตอนปัจจุบัน เพื่อแสดงพัฒนาการ อันนี้ขอค่าเปลี่ยนสถานะ 200 บาท
    สุนัขตัวนี้หมายถึงว่า เจ้าของมีแผนการใช้เพื่อวัตถุประสงค์ในการขยายพันธ์ เราจึงจะเปลี่ยนรูปให้
    และลูกสุนัขที่เกิดจากสุนัขเหล่านี้เราจึงจะรับบันทึกประวัติให้ต่อไป
    หากพ่อแม่พันธ์ตัวใด ไม่แจ้งการเปลี่ยนสถานะ เราต้องขอสงวนสิทธิ์ ที่จะลงประวัติลูกสุนัขที่เกิดขึ้นมา
    เพื่อป้องการการผสมแบบไม่ตั้งใจ หากตั้งใจจะบรีดหมาขายก็ควรทำอย่าง ซีเรียส ถูกต้อง ตรงไปตรงมา

การเปลี่ยนเจ้าของ เราจะเปลี่ยนข้อมูล ที่อยู่เบอร์ติดต่อ ให้ใหม่ และบันทึกลงไว้ในนี้เลย
    เพื่อให้คนสนใจสามารถติดต่อกับเจ้าของตัวจริงได้ เราคิดค่าบริการ 200 บาทเช่นกัน
    และเจ้าของตัวจริงเท่านั้นที่ มีสิทธิแจ้งผสมพันธ์ แจ้งเกิด แจ้งการเปลี่ยนเจ้าของ

ค่าบริการ ทั้งหลาย เราจะนำมาเป็นค่าใช้จ่ายในการ จ้างคนดูแลระบบ เพื่อพัฒนาระบบฐานข้อมูลของเราให้ดีขึ้นต่อไป
    จะบริการฟรีก็ย่อมได้ แต่มันจะกลายเป็นเพดโหล และดูไร้ค่าเกินไปหน่อย
    จึงจำเป็นต้องค่าบริการ หวังว่าสมาชิกทุกท่านคงเข้าใจในเจตนานะครับ

เพดดีกรี ออนไลน์ อันนี้ เป็นการเข้ามาใช้บริการ โดยสมัครใจ ของสมาชิก
    ใครเห็นประโยชน์เราก็ยินดี ใครยังไม่เห็นประโยชน์ก็ไม่เป็นไร เราไม่มีการบังคับแต่อย่างใดทั้งสิ้น
    การยอมรับและคุณค่าที่จะเกิดในอนาคต ยังไม่มีใครบอกได้ มันจึงเป็นเพียงก้าวย่างแรกของพวกเรา

ยินดี รับคำแนะนำ ติชม ที่กระทำโดยเจตนาบริสุทธิ์นะครับ
  • เพดดีกรีออนไลน์ เจ้าของสุนัขต้องสมัครเข้ามาครับ

สมาชิกไม่สามารถใส่ข้อมูลเองได้