ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เปลี่ยนอาหารแล้วลูกสุนัขขี้เหลว
  • :o037:เปลี่ยนอาหารแล้วลูกสุนัขขี้เหลว อยากทราบว่าใช้เวลานานใหมครับกว่าจะปรับตัวได้ หรือจะเหลวตลอด

ขอความเห็นครับ
  • สองสามวันก็หาย แต่ถ้าไม่หาย ก็ไปหาหมอเลยย..
  • แป๊ปเดียวครับ ไม่นาน
  • ของผมก็เป็น...ว่าง่ายๆเลยนะ ท้องเสียอะ(ถ้าเปียบกับคนป
  • ลักษณะแบบนี้สงสัย 3 อย่างครับ 1อาหารที่เปลี่ยนไปกินมีปริมาณ(NaCl)หรือว่าเกลือสูงเกินไปทำให้ถ่ายเหลว(เพราะเกลือใส่ในสูตรอาหารช่วยให้ระบายครับ)

2 มีปริมาณของไฟเบอร์สูงเกินไป สัตว์กระเพาะเดี่ยวย่อยไม่ได้ก็ขี้เหลวเหมือนกัน (เหมือนคนกินข้าว+ผัก(ไฟเบอร์สูง)ก็ขับถ่ายง่ายกว่า คนที่กินข้าว+เนื้อสัตว์

3 มีประมาณของไขมันมากไป(เป็นไข่มันประเภท long chain (ไขมันสายยาว พวกไขมันวัว ไขมันหมู)ซึ้งย่อยยากเมื่อเทียบกับน้ำมันที่มาจากพืช เช่นถั่ว และรำ ขี้ออกมาจะมีลักษณะ

เหลวๆมันๆวาว เพราะระบบย่อยอาหารของหมาเล็กยังย่อยไขมันได้ไม่ดีพอ

ลักษณะนี้ตัองดมกลิ่นขี้ครับ คือ ถ้าลักษณะที่ถ่ายเหลวเพราะเกลือและไฟเบอร์กินขี้จะเหม็นปกติของขี้ แต่ถ้าขี้ไหลเพราะเชื้อกลุ่ม บิด ,salmonella ,E.coli ,pavo ขี้จะมี

กลิ่นคาวๆและ ถ้ารุนแรงก็จะมีเลือดปนออกมาครับ รีบพาไปหาหมอ