ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เปลี่ยนตอนไหน
  • F1 สีแดงเริ่มให้ตอนอายุเท่าไหร่ดีครับ

รบกวนด้วยคับ :o018:
  • แล้วพิทคุณอายุเท่าไหรละ
  • ึ8 เดือนเองคับ :o008:
  • หลัง สิบแปดเดือนจ้า

ใจเย็นๆ ตอนนี้กินสีม่วงไปก่อนนะจ๊ะ
  • ม่วงครับหนับหนุน^^
  • ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค้าบ :o003:
  • ยังมีคนสับสนในเป้าหมายของเอฟวันรุ่นเปอร์ฟอร์มานซ์ ถุงสีแดง กันอยู่เยอะ
    หลายท่านหมาจะสองปีแล้วยังใช้สีม่วงอยู่เลย:003:

ขออธิบายถึง ชื่อรุ่นและเป้าหมายของมันดังนี้เด้อ จะได้ประโยชน์จากอาหารแต่ละรุ่นอย่างสูงสุด :005:

เอฟวันรุ่นสีแดง ออกแบบสูตรมาเพื่อหมาใหญ่ไฟแรงโดยเฉพาะ แค่สีถุงก็น่าจะสื่อความหมายได้หลายอย่างแล้ว
    โปรตีน 29% เหลือเฟือสำหรับหมาโตเต็มวัย แถมไขมันอัดเข้าไปสูงถึง 17% รับรองแรงดีไม่มีตก
    และยังมีแอลคาร์นิทีน ที่ช่วยกระตุ้นเซลล์กล้ามเนื้อและดึงไขมันออกมาใช้ หากออกกำลังกายพอเพียงจะช่วยให้กล้ามเนื้อคมชัดสวยงาม ไม่อ้วนฉุ
    จึงเหมาะสำหรับหมาใช้งานหนักโดยเฉพาะ เราจึงเรียกมันว่า เปอร์ฟอร์มานซ์ หรือประสิทธิภาพ

เอฟวัน เปอร์ฟอร์มานซ์ ไม่ใช่ตั้งชื่อรุ่นให้เท่ห์เท่านั้น แต่มันออกแบบมาเพื่อการใช้งานจริงๆ คนที่ฟิตหมาควรใช้รุ่นนี้นะครับ

เอฟวัน อีคอน ก็เพื่ออีโคโนมีหรือความประหยัดจริงๆ เราไม่ใช่ประหยัดแค่ค่าอาหาร แต่ยังประหยัดค่าหมอด้วย
    การกินอาหารราคาถูก แต่เจ็บป่วยบ่อย ถึงจะประหยัดค่าอาหาร แต่จ่ายค่าหมอแพงแบบนี้ก็ไม่ไหว
    หมาเลี้ยงตามบ้านทั่วไป ใช้ตัวนี้ก็เพียงพอ ประหยัดเวลา ประหยัดค่าใช้จ่าย จึงเป็นที่มาของชื่อ อีคอน หรือความประหยัด

เอฟวัน แอดวานซ์ ที่บอกว่าแอดวานซ์ก็เพราะบ้านเรามันเมืองร้อน หมากินอาหารได้น้อยกว่าหมาเมืองหนาว
    ปกติหมาเมืองหนาวโปรตีน 27% ก็พอเพียงสำหรับลูกสุนัข แต่บ้านเราอากาศร้อนหมากินได้น้อยกว่า
    เราเลยใส่โปรตีนเยอะ คือเผื่อไปอีกถึง 5% ถึงจะกินน้อยแต่ได้สารที่สำคัญต่อการเจริญเติบโตคือโปรตีนอย่างพอเพียง
    แต่หมาบางตัวดันกินเก่งจะร้อนจะหนาวกูไม่สน กินอย่างเดียว กินเก่งแต่ร่างกายดูดซึมไม่ดี ผลก็คือถ่ายเหลว เพราะเราใช้แหล่งโปรตีนที่ย่อยและนำไปใช้ได้จริงๆ
    เราไม่ได้ใช้กากโปรตีนจากพืช ที่ให้ผลทางการวิเคราะห์ทางห้องแล๊ปสูงแต่ย่อยไม่ได้เหมือนบางยี่ห้อ ที่กินเท่าไรก็ขี้ไม่เหลว เพราะมันทำจากผัก
    อาหารบางตัวโปรตีนสูง ใช้โฆษณาได้แต่ ย่อยไม่ได้ ใช้แล้วจึงไม่เห็นผลครับพี่น้อง เราจึงเรียกรุ่นนี้ว่า แอดวานซ์ หรือความก้าวล้ำนำหน้า

จะเห็นว่า การออกแบบสูตรอาหารและการตั้งชื่อ เรามีเป้าหมายชัดเจนทุกตัว ไม่ใช่ตั้งสุ่มสี่สุ่มห้าหรือตั้งเอาเท่ห์เท่านั้นนะพี่น้อง :005::005::005:
  • ขอบคุณมากค้าบ :m019: