ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไปอ่านพบเรื่องเก่ามา(การผสมพันธ์)
  • ไปอ่านกะทู้เก่ามาพบเรื่องเกี่ยวกับการผสมเลือดชิดจึงนำมาเล่าต่อ:o008:ถ้าท่านใดเล่าไปแล้วก็ขอโทษด้วยนะคับ:o030:ผมเคยเลี้ยงไก่ชน :o001:มาก่อนทฤษฎีน่าจะคล้ายๆกันก็คือทฤษฎีที่ว่าของไก่ชนทฤษฎีการทำเหล่า ::o046:ประกอบด้วยตัวผู้ 1 ตัว ตัวเมีย 3 ตัว ซึ่งมีลักษณะที่ไปในทิศทางเดียวกันสายพันธ์เดียวกันแต่ไม่ใช่ :o004:dna เดียวกันนำมาไข้วกันรุ่นลูก หลาน เหลน ก็จะมีสายพันธ์ตามวัตถุประสงค์ต้องการเลือดจะไม่ชิดลูกจะไม่แคระสภาพจะไม่กรอบนี้เหตุผลที่ทำให้ไม่ควรนำสัตว์เลี้ยงครอกเดียวกันมาผสม :o001: ขอยกตัวอย่าง สมัยที่ผมเล่นไก่ผมจะซื้อไก่ที่มีชั้นเชิงคล้ายกันสายพันธ์เดียวกันเช่นซื้อไก่เหลืองหางขาวจากพิษโลกมาผสมกับเหลืองหางขาวสงขลาอะไรประมาณนี้ลูกหลานที่ได้จะมีประสิทธิภาพกว่าอย่า:o034:ซื้อคลอกเดียวกันเป็นเด็ดขาดจะลูกหลานไม่มีประสิทธิผล :o067:(เรื่องที่ผมเล่าไม่ค่อยละเอียดพอ) :o030: ขออภัยด้วยเรื่องที่ผมเล่าถ้าไปขัดแย้งกับแนวความคิดใครขอโทษด้วยคับ:o014:
  • ส่วนมากก็ไม่นิยมผสมลูกหลานกันอยู่แล้วนะครับมันจะทำให้ด้อยลงไปเรื่อยๆ
  • ในนี้น่าจะมีคำตอบ ป๋าเค้าเคยพูดไว้ในรายการ คุณสรยุทธ ในเรื่องของการผสม เลือดชิดไว้นิดนึง

http://video.mthai.com/player.php?id=6M1239100164M0