ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โครงเป็ด โครงไก่
  • โครงเป็ด โครงไก่ มันต่างกันมั้ยครับหมายถึงประโยชน์ที่ได้กับความเสี่ยง

พอดีไปซื้อโครงเป็ดย่าง mk มาเห็นว่าถูกกว่าโครงไก่สด เพราะอย่างน้อยมันก็สุกแล้ว

เอามาสับๆแล้วต้มให้กินบางครั้งก็ให้ให้ทั้งตัว ไม่ทราบว่าโครงเป็ดมีอันตรายอะไรรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ:018::018:
  • เป็ดกระดูกแข็งกว่า
  • :o009:ผมรู้ไม่มากนะครับผิดถูกอย่าถือนะครับ
    เรื่องของประโยชน์ของทั้ง เป็ด และ ไก่ ไม่แน่ใจไม่ขอตอบ
    แต่ถ้าทำสุกมาแล้วกับดิบ แนะนำเป็นดิบครับ เพราะโครงที่ผ่านกรรมวิธีแล้วจะทำให้เสียน้ำในกระดูกไปมาก
    ครับ นั่นจึงเป็นสาเหตุหนึ่งของการที่เศษกระดูกคมๆเข้าไปทำลายระบบภายในทำให้สุนัขบาดเจ็บได้
    แต่หากว่าเป็นแบบดิบภายในโครงมีน้ำอยู่ในกระดูก จะทำให้ยืดหยุ่นอ่อนตัวได้ และอีกอย่างสุนัขเป็นสัตว์กินเนื้อครับ
    ระบบน้ำย่อยในกระเพาะสูงย่อยกระดูได้สบายและ แบบ ดิบจะให้ประโยช์กับสุนัขมากกว่าแบบสุกนะครับ ถ้าสังเกตจะเห็นได้ชัดเจนโดยเฉาะขน

ผิดถูกขออภัย
  • ถ้ามันเค็ม ระวังหมาจะเป็นโรคไต ได้ง่ายๆ นะครับ อันตรายมาก ระวังด้วยนะ
  • กลัวเรื่องเค็มเหมือนกันแต่เห็นมันอร่ิอยดี (เพราะคนแทะก่อน55+) สงสัยได้กลับไปกินดิบๆเหมือนเมื่อก่อนซะแล้ว

ขอบคุณครับ:005:
  • ถ้าหมากินเค็มแล้วให้กินไรช่วยได้บ้างหรอครับ
  • กินผักสดเสริมน่าจะช่วยได้เยอะนะครับ
  • โครงไก่ดีกว่าครับ โครงเป็ดกระดูกจะแข็งกว่าจริงๆ
    และควรให้กินแบบสดๆ ไม่ต้องต้ม ตามธรรมชาติ หากต้มแล้วกระดูกจะแข็ง
    เวลาหมากัดแตก กระดูกบางชิ้นจะแตกเป็นปากฉลาม อันตรายหมากินเข้าไป
    อาจทำให้ไปทิ่มกับทะลุลำไส้ได้ ทำให้เกิดอันตรายอย่างยิ่ง ...
  • ไม่ดีอย่างมากครับโครงไก่สดดีกว่าครับ ไปดูที่ตลาดสดซิครับ