ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผู้รู้โปรดช๊แนะ
  • หมาเป็นฮ๊ทแรกช่วงประมาณกี่เดือนครับ
  • 8 เดือนคับ อาจจะเร็วหรืออาจจะช้ากว่านี้
  • ตามความเชื่อครับ ฮิทแรกไม่ควรผสม เพราะยังไม่เต็มที
  • ไม่แน่บางตัวก็ปีนึงเลย บางตัวก็6เดือนเอง
  • ขออณุญาติครับ แล้วฮีทสองห่างจากฮีทแรกประมาณกี่เดีอนครับ รบกวนถามต่อครับ แล้วทำไมฮีทแรกผสมไม่ดีครับ ผมสงสัยว่าแล้วโดยธรรมชาติที่ไม่ได้รับการอุปถัมภ์จากมนุษย์มันไม่น่าจะรอดตั่งแต่ฮีทแรกแล้วครับเอาแบบผู้ไม่มีความรู้ถามผู้รู้ครับ
  • ประมาณ 6 เดือน รวมเลี้ยงลูกคอกก่อน 2 เดือนด้วย
  • 6-8 เดือนครับ จะเป็น 1 เดือน แต่เลือดจะออก 10-15 วัน ถ้าจะผสม ควรเป็นฮีทที่ 3 หรือหมาอายุได้ 18 เดือน แต่ขอแนะนำให้ผสมตอนที่แม่หมาโตเต็มวัยคือประมาณ 2 ปีขึ้นไปจะดีที่สุด ควรผสมวันที่ 12-15 ตั้งแต่เลือดออกครั้งแรกของรอบฮีด ข้อควรระวังหลังจากเลือดหยุดแล้วอย่าพึ่งนอนใจ ควรระวังต่อ 7-10 วัน เพราะไข่ยังสุขพร้อมผสม หมาคูณอาจท้องโดยไม่ตั้งใจได้