ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกพิทบูล อยากกิน F1
  • รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ

1. ไม่ทราบว่า ลูกพิทบูล ถ้าใช้ F1 ผสมกับนม จะสามารถให้ตั้งแต่แรกเกิดเลยได้มั๊ย
    2. ลูกพิทบูลควรอายุเท่าไหร่ ถึงจะกิน F1 ได้
    3. F1 สูตรไหน เหมาะกับ ลูกสุนัขแบบไหน ช่วงอายุเท่าไหร่ ต้องกินสูตรไหน
    4. ตามธรรมดาแล้ว ลูกหมาจะเลิกนมโดยสมบูรณ์เมื่ออายุเท่าไหร่
    5. สายจูงสั้นแบบมีสปริงเกลียว นอกจากเพิ่มความยืดหยุ่นแล้ว มีประโยชน์อะไรบ้าง

รบกวนด้วยนะครับ :018:
  • น่าเบื่อ
  • เมืองไทยใครใคร่ค้าวัวค้า ใครใคร่ค้ม้าค้า คุณIbanaki ไม่เห็นต้องไปเกรงใจใครเลยครับ ไม่ทราบก็ถาม ใครใคร่ตอบก็ตอบ แต่ไอ้ประเภทมือไม่พายยังเอาเท้าลาน้ำนี้ซิน่าเบื่อ
  • เอาสูตรสีม่วง Puppy ถ้าจะให้ ผมว่าน่าจะเอาน้ำร้อนผสมนมผงแล้วก็เอาอาหารเม็ดมาแช่ให้หายร้อน มันก็จะนิ่มพอดี แต่ถ้ามีลูกหมาผมว่ารอให้มันเดินได้อ่ะครับ(ประมาณ20วันขึ้น) แล้วค่อยเริ่มทำให้มันกิน พอเดือนกว่าๆทำวัคซีนเข็มเเรก(ประมาณ45วัน)อาจจะหาอย่างอื่นให้กินบ้าง เนื้อไก่ ของสด อะไรก็ได้ อยากให้อะไรมันกินหมดครับช่วงนี้ ลองเลี้ยงดูครับ แต่ถ้าลองค้นหาดูน่าจะมีเยอะกว่าน่ะครับ อยากรู้จิงต้องค้นหา มีให้อ่านเพียบ!!ครับ เรื่องสปริงผมว่ามันก็ช่วยนิดๆแหละครับ ลดเเรงดึงว่ามันกระชาก ถ้าจะจูงผมว่าควรจะใช้สายสั้นๆ เรื่องปลอกคอถ้าสนใจ ลองค้นหาดูครับ ของพี่คิม พี่ปุ๊ Bulliesway สินค้าคุณภาพทั้งนั้น
  • เเสดงว่าก่อนเอาเค้ามาเลี้ยงไม่ได้ศึกษาไรเลยใช่ม่ะครับ..
    ที่ถามมาทั้งหมดนี่เรื่องพื้นฐานเลยนะครับ..ไม่เป็นไร
    อย่างน้อยๆๆก็เข้ามาถูกทางเเล้ว เวบนี้บ้านหลังนี้เหมือนตำราฝึกยุทธน่ะครับ...
    อ่านให้ถี่ถ้วนเเล้วเอามาใช้กับชีวิตประจำวัน...ถ้าคุณเข้าใจถ่องแท้..เวบนี้ไม่ได้สอนคุณแค่การเลี้ยงหมานะครับ..แต่มันมีข้อคิดดีดีที่สามารถนำไปใช้ในการดำรงชีวิตเลยเเหละ...
    ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงหมานะครับ....
  • คนไม่รู้ ไม่ผิดหรอกครับ ลองนึกถึงเราไม่รู้บ้างสิ ไม่รู้ถามแล้วถามดีกว่าไม่รู้แล้วอวดฉลาดเยอะครับ
  • ขอแนะนำให้ลูกสุนัขกินนมแม่อย่างเดียวจนถึงอายุ45วันถึง 2เดือน จากนั้นค่อยหัดให้กินอาหารสำเร็จ ถ้าอยากให้กิน F1 ควรใช้สูตร Advance กระสอบสีม่วง โปรตีน 32% สำหรํบลูกสุนัข แม่พันธุ์ตั้งท้อง สุนัขป่วย ในตอนแรกควรผสมกับนมสด เพื่อให้ลูกสุนัขทานได้ง่าย แต่ต้องระวังเพราะอาหารผสมนมกับไว้ไม่ได้นาน จากนั้นก็ค่อยๆลดปริมาณนมลงจนเหลือแต่อาหาร F1 อย่างเดียว แต่ต้องเสริมนมโดยแยกจากอาหารมื้อหลัก ช่วงอายุ3-6 เดือนเป็นช่วงที่สำคัญมากๆ ถ้าบำรุงไข่แดงเพิ่มก็คงจะดีไม่น้อย พอฟันกรามขึ้นเต็มพอจะบดอาหารแข็งได้ควรให้ทานโครงไก่ควบคู้ไปด้วย รับรองแหล่ม:019::013:
  • ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันตอบนะครับ

ลูกสุนัขแรกเกิดจนถึงอายุ 45 วัน ควรให้กินนมจากแม่สุนัขจะดีที่สุดครับ

อาหารเหลว(เสริม) เช่น อาหารแช่นม ไข่ต้มบด เนื้อบด ไก่บด ควรเริ่มที่อายุอย่างน้อยประมาณ 30 วันขึ้นไป

อายุหกสิบวันก็น่าจะกินอาหารเม็ดได้ แต่ควรเริ่มฝึกโดยการผสมนมก่อน
    แล้วค่อยๆลดปริมาณนมจนกลายเป็นอาหารเม็ดเพียวๆในที่สุด

หมายเหตุ เนื่องจากอาหารเม็ด ความน่ากินจะสู้นม หรืออาหารปรุงสดไม่ได้ ถ้าเลือกได้หมามันเลือกอาหารเม็ดเป็นคำตอบสุดท้ายแน่นอน แต่การใช้อาหารเม็ดจะมีความสะดวกกว่า
    เจ้าของควรต้องมีความอดทนและใจเย็น และใจแข็งพอในการฝึก อย่าตามใจหากสุนัขขัดขืนหรือไม่ยอมกิน เราจึงจะได้รับความสะดวกจากอาหารเม็ดตามวัตถุประสงค์ครับ