ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• :063:ผมได้ดูกะทู้ของคุณmushachi71เรื่องของเก่าเล่าใหม่
    มีสาระมากคับสำหรับใครที่จะเลี้ยงพิทควรดูคับ
    ในรายการพี่มาร์คได้อธิบายถึงอุปนิสัยของพิทด้อย่างชัดเจน
    เริ่มแรกผมมีความคิดที่จะซื้อพิทมาเพิ่มที่บ้านนำมาขยายพันธ์ขายแต่ตอนนี้ล้มเลิกความคิดแล้วคับเพราะกลัวต่อปัญหาที่จะเกิดขึ้นกับสังคมและคนในครอบครัว
    มีสาระจริงๆคับใครที่ยังไม่ดูลองเปิดดูคับ
  • โอ้ววว ท่าน tutie แบบนี้เลยครับ ที่สังคมพิทบลู เรากำลังต้องการอย่างนี้

ต้องยอมรับว่า เริ่มแรกของการเลี้ยงเนี่ย ทุกคนชอบและรักมากจริงๆ แต่ว่า

พอเลี้ยงได้ ระยะ หนึ่งแล้วก็จะเริ่มค้นพบว่า รักจริงๆ หรือไม่ และรับภาระไหวไหม

เมื่อมีปัญหา จะพร้อมยืนหยัดหนักแน่นเพื่อมันหรือไม่ ถ้ารักจริงและพร้อมยืนหยัด

เพื่อมัน และรับภาระไหว ก็ยังต้องเลี้ยงอย่างรับผิดชอบต่อสังคมอีกต่างหาก

เหอๆ ดูเหมือนพูดมากเกินไป เว่อร์เกินไปหรือล่าว แต่ถ้าสัมผัสสังคมนี้จริงๆแล้ว

คนเลี้ยงตัวจริงทำอย่างนี้กันทุกคน สโลแกน เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม ของเฮียใหญ่

ใช้ได้กับสัตว์เลี้ยงทุกประเภทเลยนะครับ พูดเหมือนเว่อร์ เหมือนจะทำยาก

แต่ปล่าวเลย ถ้าเรารักมัน หนักแน่น และมีความพร้อม เรื่องพวกนี้ ขี้ปะติ๋วไปเลย

เดี๋ยวนี้มีคนเลี้ยงเยอะขึ้น แน่นอนมีทั้งคนรักจริง และยังไม่รู้จักตัวเอง หรือ ไม่รู้จักพิทบลู ดีพอ

จึงอยากจะบอกคนที่เริ่มเข้ามาในสังคมนี้นะครับ ด้วยความเ็ป็นห่วงอย่างยิ่ง
  • ขอบคุณมากคับคุณหยก ในใจผมก็เป็นห่วงคนที่เค้าเข้ามาใหม่ในสังคมนี้และคิดที่จะเพาะพันธ์ขาย
    ผมเป็นห่วงเรื่องนี้มาก เพาะถ้าขายไม่ได้ ผลลัพท์คือ
    ต้องเอาไปแจกจ่าย แล้วคนที่เอาไปเลี้ยง
    ไม่รู้มีความรับผิชอบอ่ะเปล่า พอเกิดปัญหาผมกลัว
    ที่พิทจะต้องถูกสั้งห้ามไม่ให้เลี้ยงอ่ะคับ
    เหมือนที่พี่มาร์คกล่าวในรายการ เรื่องเด่นเย็นนี้
  • เยี่ยมครับ ผมเองก็ได้ดูแล้วเหมือนกันครับ
    ดีใจแทนพี่ๆและเพื่อนพิทบูลที่เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบครับ
    ผมเองยังโชคดีอยูบ้าง ที่ได้มีโอกาศได้คุยและได้รับคำ
    ปรึกษาที่ดีมากๆ จาก บรีดเด้อ บางท่าน ผลเสียของการที่เรา
    ขยายพันธุ์สุนัขพันธุ์นี้โดยขาดความรู้อย่างแท้จริง มันคือ ระเบิด
    เวลาที่นับถอยหลังดีๆนี่แหละครับ ผลผลิตที่เกิดจากการไม่ได้คัดสรรค์
    ลองคิดดูซิครับ คิดเอาง่ายๆ แค่ครอกเดียว และเมื่อถึงการเติบโตที่เหมาะสม
    แล้วมันไปสร้างปัญหาพร้อมกันในช่วงเวลาที่ไล่ๆกัน จะเกิดอะไรขึ้น [นี่แค่ครอกเดียวนะ]
    ทั้งนี้ทั้งนั้นมันมาจากคนนี่แหละครับตัวดีเลย แต่หมาซวยตลอด และอีกอย่างนะครับ
    คนที่ไม่เคยเลี้ยง พิทบูล จะไม่เข้าใจ ตัวเราและสุนัขพันธุ์นี้เลยครับ เพราะฉะนั้น
    หากเกิดอะไรไม่ดีขึ้น เสียมากกว่าได้ครับ

วันนี้ คุณ tutie ออกมาเปิดเผย และ พร้อมกับการแก้ไข นับถือครับ
    เค้าเรียกว่าลูกผู้ชายครับ คิดที่จะทำ ก็กล้าพูด คิดถึงปัญหาก็แก้ไข

เราต้องการคุณ
  • หากเห็นด้วยก็อย่าปล่อยให้ผมเดินอยู่คนเดียวอย่างเดียวดายนะครับ
    มาช่วยเป็นแนวร่วมผลักดัน วิธีการเลี้ยงหมาอย่างมีความรับผิดชอบร่วมกัน

ผมพยายามจุดประกาย การเลี้ยงสุนัขในเชิงสันทนาการ เลี้ยงเขาตามวัตถุประสงค์ด้านนี้จริงๆ
    อยากให้สุนัขเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัว ไม่ใช่เลี้ยงเพื่อเป็นรายได้เสริม
    และไม่ใช่โรงงานผลิตลูกสุนัข หรือเป็นเพียงส่วนหนึ่งของการทำธุรกิจอย่างไร้ความรับผิดชอบ

แต่หลายครั้งแล้วที่ท้อ เคยมีความคิดที่อยากจะหยุด เพราะรู้สึกว่าเสียงที่ตะโกนออกไป
    มันเงียบหายไปกับสายลม เหมือนกับว่าเราบ้าอยู่คนเดียว

ขอบคุณครับ
  • you will nevey walk alone.
  • จะเลี้ยงพิ ต้องรักพิจริง อย่าทิ้งพินะจะบอกให
  • เมื่อวานมีคนร่วมอุดมการณ์พอสมควรแล้ว
    แต่สังสัยยังไม่ตื่น
  • :012: ผมชอบ (ส่วนตัว) เพราะ..พิทบูล ก็เหมือนชายชาติทหาร ไม่อ่อนแอ ไม่ขี้แพ้(วิ่งหางจุกตูด) น่างเกรงขาม ไม่ลอบกัด (เหมือนคน) ไม่หมาหมู่ (สู้จนตัวตาย) ทรนง ซื่อสัตย์ อดทน
    อีกมายมายครับ ไม่อยากเปรียบเทียบกับคน เดี๋ยวคนจะอายหมาครับ...ขอโทษเจ้าของกระทู้ครับที่พูดตรงไปตรงมาแรงไปหน่อย เพื่อให้เข้าใจง่ายครับ (มันเป็นสัจธรรมครับ)
  • ผมเห็นมีแต่คน อยากเลี้ยงแล้วไม่ศึกษากลัวจะเป็นปัญหาที หลัง จึงอยากให้ดูแล้วคิดเพื่อจะได้เกิดประโยชน์ ศึกษาพิทมานานพอสมควร แรกๆก็ตามเค้าหลังๆชื่นชอบเพราะตัวมันและนิสัย ครอบครัวผมไม่ชอบหมาน่ารัก ชอบหมาใจมากกว่า ( ทั้งบ้าน สงสัยกรรมพันธุ์ 55+ ) ตอนนี้ก็ยังไม่มีโอกาศได้เลี้ยง เลย T T อย่างไรก็ฝากทุกท่านนะครับ ให้คิดก่อนเลี้ยง และผลลัพธ์ ที่จะเกิดขึ้น เป็นอย่างไร
  • ท่าน มูซาชิ ฮี่ๆๆๆ มัวแต่เรียนไม่ได้เลี้ยงหมา ไม่เหมือนผม เรียน+เลี้ยงหมา+ทำงาน

คนหัวโตผอมกระดูกติดเนื้อแล้วฮ่าๆๆๆ ย้อนเวลาได้จะเลี้ยงตัวเดียวจริงๆ เอิ๊กๆๆๆ
  • 55+ แบ่งผมเลี้ยงสิครับคุณหยก จะได้แบ่งกันผอม ^0 ^