ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เพิ่งซื้อพิตบูล2เดือนถามหลายคำถาม
  • การโกหกผิดศีลข้อไหนของพระหรอคะ

มุสา ? หัดเข้าวัดบ้างนะ จะใด้รู้ ไม่ใช่ดีแต่ กิน ขี้ ปี๊ นอน

ใครที่ไม่รู้อะไรในเชียงใหม่ อย่าโชว์ควายแสดงความโง่ เพราะคนที่เลี้ยงพิทบูลในเชียงใหม่เค้าจะหัวเราะกัน
  • .......ข้อยกเว้นไม่มุสา..........

คือคำพูดบางอย่าง ไม่ประสงค์จะให้ผู้ฟังเชื่อ ผู้พูดนั้นพูดไม่จริง พูดตามความเข้าใจของตน ไม่มีเจตนาจะพูดมุสา ซึ่งมีลักษณะต่างกัน ดังนี้
    1. สำนวน โวหาร เช่น กินข้าวกินปลากันมาแล้ว แท้จริงอาจกินข้าวกับอย่างอื่น หรือชมว่าผู้หญิงสวยอย่างนางฟ้า ผู้ชายดำอย่างตอตะโก ทั้งที่จริงไม่ขนาดนั้น ก็ไม่ถือว่าพูดปด
    2. พูดด้วยความเข้าใจผิด พูดไปตามความเข้าใจของตน ไม่มีเจตนามุสา เช่นใครถามว่า วันนี้วันอะไร ก็ตอบไปว่าวันพุธ แท้จริงเป็นวันอังคาร เป็นต้น
    3. พูดด้วยความพลั้งเผลอ หรือด้วยความตกใจ เช่น คนที่ตกใจง่าย จะพูดคำไม่จริงออกมาว่า เจ๊กตกน้ำ คุณพระช่วย หรือตาเถรช่วย เป็นต้น
  • เอาล่ะ สาวต่ายก็ไปล่ะกลัวโดนลูกหลง

ผมว่าพระที่เลี้ยงหมา "ใช่ว่าอยากจะเลี้ยงนะครับ" สังคมไม่รับผิดชอบ ตัดหางปล่อยวัด

แล้วพระท่านมีสิทธิถาม หรือปฏิเสทหรือปล่าว

แต่ถ้าหากว่าจับได้ ว่าเป็นอย่างที่ผีทั้งหลายกล่าวถึง ต้องจับสึกแล้วเอาให้ตายครับ

หากว่ามีพระที่ผิดศีลผิดวินัย หรือเป็นมารศาสนาอย่างที่บอกก็เอาให้ตาย

ถ้าจับไม่ได้คาหนังคาเขาก็ปล่อยไปครับ เราไม่ควรพูดถึงศาสนาในทางที่ไม่ดี

เพราะคนอื่นๆเ้ข้ามาอ่าน ที่เสียที่สุดก็ศาสนาของเราครับ(อย่าขายหน้าศาสนาตัวเองเลย)
    :012::012::012::012::012::012::012::012::012::012::012::012::012::012::012:
  • รู้ค่ะว่าผิดศีลในเรื่อง มุสา แต่ขอโทษค่ะ ไม่เคยบวชพระ จึงอยากถามให้แน่ใจเท่านั้น ข้อไหน ข้อที่เท่าไหร่ เค้าเรียงศีล222ข้อต่อจากศีล5ของฆราวาสหรือเปล่า

แล้วเรื่อง...ที่เชียงใหม่ รูปนี้รู้จักค่ะ เคยรู้จักดีด้วย...แต่ไม่อยากเอ่ยถึงเพราะที่บอกมาตอนต้นก็พฤติกรรมของ....รุปนี้ ค่ะ

เรื่อง กิน ขี้ ปี้ นอน เป็นเรื่องของมนุษย์ทั่วๆไป ที่ยังมีกิเลส ตัณหา ไม่จบสิ้น แต่ใช่ว่าคนที่เค้าไม่รุ้ไม่ทราบเรื่องของศาสนาบ้างเรื่อง จะต้องมัวแต่หมกมุ่นกับเรื่องแบบที่น้าผีทำนะคะ