ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครไปรถตู้งานประกวดเชียงใหม่มั่ง
  • ขอแสดงความเห็นในฐานะคนกลางครับ

ผมเองเคยวนเวียนอยู่ในห้องแชทอยู่นานพอควร ตอนหลังก็เลิกไป แต่ได้มีโอกาสสัมผัสกับป้าพรพอสมควร
    ข้อดีคือป้าเป็นคนเปิดเผย ตรงๆ อะไรไม่ดี ป้าแกตำหนิผมเลย
    ข้อเสีย บางสิ่งที่ให้ข้อมูลมา มันกระทบบุคคลอื่น

ป้าพรกับพี่มาร์ค คู่นี้ต่างกันมาก แต่สิ่งหนึ่งที่เชื่อมคนสองคนที่ต่างกันสุดขั้วมาจอยกันได้ คือ พิทบูล

ผมเองไม่อยากให้เกิดเรื่องทะเลาะเบาะแว้งในสังคมพิทบูลของเรา เพราะเราเองก็มีกันไม่กี่คนอยู่แล้ว
    อย่าให้มันแคบลงกว่านี้อีกเลย

ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ แต่ผิดแล้ว ขอให้เป็นบทเรียน อย่าผิดซ้ำซาก
    บางครั้ง การทะเลาะกันแล้วมาปรับความเข้าใจกัน อาจเป็นผลดีก็ได้
    พุดกันมากขึ้น เข้าใจกันมากขึ้น มิตรภาพก็จะแน่นแฟ้นขึ้น

โชคดีทุกคนครับ
  • ป้าพรจะลงเลือกตั้งเหรอครับ ผมเลือกป้าด้วยคนครับ เอิ๊กกกก
  • CommentAuthortangoh CommentTime4 นาทีก่อน | May 10, 2010, 12:30 pm
    ป้าครับ ตอนนี้ลูกค้าตอบตกลงแล้วกี่ท่านแล้วครับ
    ผมอยากรู้ก่อน 12/5/53 ครับ ได้จัดการจำนวนรถไว้ร่วงหน้า
    ผม โอ๋ครับ 0858287441

โอ พระเจ้า หาคำตอบให้เค้าไม่ได้เลย 55555555+
  • กระทู้ฮ๊อตประจำวัน.........
  • กรรม ไม่เคยบกพร่องต่อหน้าที่

ทำสิ่งใดไว้อย่างไร สิ่งนั้นย่อมแสดงผลออกมาอย่างนั้น

ต่างกันตรงที่ช้าหรือเร็วเท่านั้น
  • ไรกันหละนี่
    ไอ่เราก็มัวแต่ลงรูปที่ไปเที่ยว เห็นเพื่อนๆอยากดูจัง ทั้งคนที่ไปและพลาดทริปนี้
    ไหงมีเค้า เข้าไปด้วยวะ

อ๋อๆๆๆๆๆอ่านตั้งนานเพิ่งจะเข้าใจ ป้าหว่านแห มา ว่าLOVEUเป็นผม 5555 ป้า....ป้าทำแบบนี้อะ ผมไม่โกรธป้าหรอก
    แต่อันนี้ผมก็จะสอนป้าอีกเรื่องนึง ผมเองอายุน้อยกว่าป้า แต่ผมอยู่ที่นี้มานานกว่าป้า ผมจึงเข้าใจบอร์ดนี้มากกว่าป้า ก็ขอสอนป้าหละนะ การจะมาหว่านแหเดาว่าใครมาด่าเรานั้น เป็นเรื่องที่ยากมากๆนะป้า ยิ่งเห็นกันแค่ตัวหนังสือ คนที่มันด่าเรา มันไม่คิดจะคบเราอยู่แล้วป้า ป้าไม่รู้จะไปหาตัวมันทำไม...... แต่การที่ป้ามาหว่านแหเป็นคนนั้นที คนนี้ที มันทำให้ป้าเสียเพื่อนไปอีกคน ถ้าป้าหว่านไปอีกก็จะมีเพื่อนของป้า ที่ป้าเองต้องเสียไปเพิ่มอีกคน เมื่อเช้าผมอาบน้ำหมาอยู่ คุณTARM โทรมาผมยังไม่รู้ตัวเลย ว่ามีงานลงผมด้วย หัวสมองคิดแต่จะลงรูปที่ไปเที่ยวมา ไหนๆก็มาละลองเปิดไปดูกันก็แล้วกัน แค่ย่อรูปก็มึนละ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=14887&page=1#Item_0

เหมือนที่ผมสอนป้าครั้งที่แล้ว แค่คลิกปัญหาก็จบ ก็จะให้ป้าเข้าใจว่า ป้าอย่าไปอินมันมาก มันก็แค่โลกไซเบอร์ ไม่ได้ให้ป้าหนีปัญหา... ใช้บอร์ดหาเพื่อนดีกว่า ใช้บอร์ดหาเรื่อง โทษทีที่มาช้าไปหน่อยเด้อ ป้า เด้อ.....5555555

เครียดไม่เอา ฮาๆอะมีมั้ย.........
    ไฟล์แนบ
    sipadans-(8-of-122)2.jpg 72K
  • LoveUสมาชิก
    ชื่อจริง
    Emailn/a
    สร้างเมื่อSep 23rd 2008
    เมื่อ18 ชั่วโมงก่อน
    จำนวนครั้งเข้าชม8
    เริ่มหัวข้อพูดคุย1
    แสดงความเห็น27

นี่อะเค้าก็เคยเปิดกระทู้อันนึง ไปเปิดดูเอาดิ ประวัติก็มี เปิดสมาชิกมาปีกว่า ไม่น่าให้สอนนะป้า ดูว่าเค้าเปิดเรื่องอะไรก็แค่นั้น ...

แต่ถ้าเปิดหาแล้วไม่เจอ ก็ย้อนกลับไปที่ผมสอนไว้ครั้งแรกนะป้านะ.........แต่ถ้าหว่านแหอีกก็ไปเปิดดูที่ผมสอนไว้ข้อสอง ลองทำดูจะสบายใจขึ้นนะป้า
    ไฟล์แนบ
    sipadan-125.jpg 40K
  • สุดท้ายขอขอบคุณพี่ชายทั้งสอง ทั้งเฮียเหลียงและพี่มาร์ค ที่ช่วยออกมาบังผมครับ
    เจอกันวันเสาร์นะ
  • 555555555+

อ่านเม้นของเสี่ยยุสสสสสส ล่ะป้าพร งง

ป้าพรไม่ได้ติดใจจะเสาะหา LoveU เพราะการกระทำใดๆ ก้อแล้วแต่ย่อมเกิดแต่เหตุ

ป้าพร ก้อค้นพบเหตุแล้วไง ว่าป้าพร เห็นไร พูดอย่างนั้น และงานเชียงใหม่อ่ะ มีของเด็ดๆ คนกลัวป้าพรปากโป้ง มันก้อแค่นั้นจิงๆ

ไม่ได้คิดว่าเป็นใคร ในตอนนี้ รู้แต่ว่า เป็นคนเก่าคนแก่ แค่นั้นเอง

สอนผิดเวลาแล้วเสี่ยยุสสสส ถ้าตอนมีเรื่องกะเฮียเหลียง แค่คลิกปิดปัญหาจบน่ะใช่

และป้าพรก็ไม่ถือโทษโกรธใครด้วย คนเราจะต้องเอาใจเขาใส่ใจเรา เราจึงจะรู้ว่าเขาคิดยังไงกับเรา

กฎ มีอยู่ 3 ประการ

กฎหมาย กฎสังคม และกฎแห่งกรรม

ใครทำอะไรก้อได้นั่น เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ทุกสิ่งทุกอย่าง

คิดว่า มันจบไปตั้งกะป้าพร นึกออกนะเนี่ย ว่าทำไมเค้าออกมาเบรคตัวโก่ง ทั้งๆที่ไม่ใช่เจ้าของงาน เฮ้อ

ความลับไม่มีในโลก ไม่อยากให้ใครรู้ ต้องไม่ทำเลย เพราะธรรมชาติของคน ไม่พูดวันนี้ วันหนึ่งก็ต้องพุด ก็พูดกับคนที่ไว้ใจนั่นแหละ แต่ไหงมันดั๊น รั่ว 55555+
  • ตอนนี้ก็ดูเหมือนจะเคลียร์กันเรียบร้อยเนอะทุกท่าน เอาเป็นว่ามันผ่านไปแล้ว ยังไงวันเสาร์นี้เจอกัน มันส์สุดๆไปเลยนะเจ้า
  • อ่านดูแล้วสรุปเหมือน จขกท ชอบวุ่นวายเรื่องชาวบ้านจนงานเข้าใช่มั้ยค่ะแต่อ่านดูยังไม่สำนึกเลยน่ะคะ
  • himawari สรุปเพื่อให้บรรยากาศให้อบอุ่นรอมชอม แต่นังผีข้างบนนี้ คงจะยังไม่สะใจมั้งครับ ยุแยงตะแคงรั่วให้เค้ามาเลาะกันค่อหรืออย่างไร ช่างจุดประเด็นเสียจริงๆ ใครอยากทะเลาะก็ทะเลาะกันเลยครับ ผู้ใหญ่ๆๆ กันทั้งนั้น ไม่อายคน ก็อายพิทบูลมันบ้าง

ทุกสังคม ทุกคน มีข้อดีข้อเสีย แต่สังคมก็สงบสุขกันได้ เพราะเรามองข้าม ลด ละ ข้อเสียของคนอื่นไปบ้าง ไม่มีใครสมบูรณ์แบบหรอก ผมว่าป้าพร เค้าก็ยอมรับว่าเค้ามีข้อเสีย และเค้าก็คงระมัดระวังตัวมากขึ้น คนอื่นก็แมนๆทั้งนั้น ผมว่า อย่าหยุมหยิมเกินเหตุเลย ยิ้มให้กันวันละนิดเถอะ

อีกอย่าง แต่ละคน คงต้องถามตัวเอง ว่า มีอรรคติหรือเปล่า เรากำลังรู้สึกไปด้วยอรรคติหรือเปล่า เรื่องเล็กๆ แค่เรื่องรถตู้ ไม่ใช่ประเด็นเลย แต่เป็นโอกาสที่ได้ระบายหรือเปล่า
  • อ่านกระทู้นี้แล้ว ก็ดูเอาเองนะครับ ถึงวุฒิภาวะทางอารมณ์ของแต่ละคน

บางความเห็น บอกตรงๆ งง ต้องการสื่ออะไร ?
  • ว่าจะไม่ออกความเห็นล่ะยิ่งอ่านยิ่งไร้สาระ ป๋ามาลงขอหน่อย

สื่ออะไรถ้าผมวิเคาะห์น่าจะสื่อว่า กูเป็นผู้กำความลับของพวกมึงประมาณนี้หรือป่าวง่ายๆคือกูเก่งน่ะกูรู้น่ะว่าพวกท่านทั้งหลายจะทำอะไรกัน

ประมาณรักความถูกต้องเห็นแบบไหนถ้าไม่สะกิดบอกก่อน ใครถามก็จะพูดทั้งที่ไม่ใช่เรื่องตัวเองเพื่อต้องการเป็นส่วนร่วมในสังคมเลย

ต้องหาประเด็น เด่น ขึ้นมาขายผมบอกได้เลยคิดผิดครับผลที่ได้รับจะไม่ได้เป็นส่วนร่วมของสังคมแต่มันกลับกลายเป็นส่วนเกินของสังคม

ดูจากคอมเม้นท์ที่ออกมาสวน ยุทธบอกได้ว่าเป็นการแก้เกมส์ที่นำมาหักล้างให้ตัวเองดูดี ถ้าในทางสังคมฆ่าตัวตาย ป้าพรคบได้ครับช่วย

เหลือเกื้อกูลมีน้ำใจผมเคยเตือนล่ะเอาแค่พอดีอย่าให้ล้นเพราะถ้ามันล้นตัวเราจะเปียก

ป.ล ไอ้เรื่องหลังงานเชียงใหม่ผมแค่แซวอย่าอินมากแต่ถ้าผมจะไปต่อที่ไหนอยากไปประกาศสำหรับผมเชิญ ไม่กลัวสื่อผมเป็นเทพ555
  • เห็นอะไรก็พูดอย่างนั้น มันใช้ได้จริงในสังคมทุกวันนี้หรือ

ยกตัวอย่างจากประสบการณ์ในชีวิตจริง
    ผมไม่ได้ด่าใครนะ แต่หากไปตรงกับใคร แทนที่จะโกรธ สมควรนำไปปรับปรุงตัวจะเกิดประโยชน์กว่า

ผมเองก็เป็นคนพูดตรง แต่ก็ไม่ได้พูดทุกเรื่อง เพราะบางเรื่องมันก็ไม่สมควรพูด
    การพูดตรงควรพูดกับเจ้าตัวเขา ไม่ใช่เอาเขาไปพูดกับคนอื่น และควรจะหลีกเลี่ยงเสียด้วย หากพูดแล้วทำให้คนอื่นเสียหาย

คนรู้เยอะเป็นข้อได้เปรียบ แต่การรู้เยอะก็ไม่จำเป็นต้องพูดเยอะ หรือพูดทุกเรื่อง โดยเฉพาะเรื่องส่วนตัวของคนอื่น

การเอาเรื่องชาวบ้านมาพูดลับหลังก็คือการนินทา การนินทามักจะไม่ค่อยพูดถึงเรื่องดีๆ มีแต่เรื่องแย่ๆ แย่จนไม่กล้าพูดต่อหน้า มันจึงต้องใช้การนินทา
    และคนที่โดนพูดถึงโดนนินทามักจะเสียหาย ไม่มีโอกาสชี้แจงเพราะเป็นการพูดลับหลัง จึงไม่มีใครอยากตกเป็นหัวข้อในการสนทนาของใคร

สรุป คนชอบนินทา จึงเป็นบุคคลที่ไม่มีใครปราถนาในทุกวงการครับ

ด้วยความปราถนาดี
  • คุณมาร์ค สรุปประเด็นได้ดีมากครับ ขออนุญาตออกความเห็นหน่อยนะครับ
    1. การนินทา ไม่ดี แน่นอน ไม่ได้ทำให้เราหิว หรืออิ่ม แต่จะทำให้เราตายจากสังคม เพราะถ้าเราพูดบ่อยๆ พูดจนติดเป็นนิสัย คนที่เค้าฟังเราบ่อยๆ เค้าจะไม่คิดว่า คนที่เราพูดถึง ไม่ดี แต่เค้ากลับจะมองเราว่า เราชอบพูดให้ร้ายคนอื่น กรรรมจะตกที่เราซึ่งเป็นคนกระทำเอง
    2. อันนี้ ได้ข้อคิดจากเพื่อนๆ ซึ่งเค้ามีพื้นฐานที่บ้านดีมาก เค้าบอกว่า คุณแม่สอนมาเสมอๆว่า " การพูดถึงคนอื่นในทางที่ไม่ดี สู้ไม่พูดเสียเลย จะดีกว่า"
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=14921&page=1#Item_4
  • ความจริงกระทู้นี้มันก็ไม่มีอะไรเลย ไม่คิดจะเข้ามาแสดงความเห็นเสียด้วย
    แต่ที่มันบานปลายเพราะ อ่านแล้วตึความตามความรู้สึกว่ากำลังโดนพาดพิง
    เพราะคำพูดมันกำกวม ไม่รู้ว่าหมายถึงใคร และบางท่านก็ยังเข้าใจว่าเป้ามันชี้มาที่ผม

ทะเลาะกับใครก็ไม่รู้ แต่เพราะการหว่านแหพาดพิงไปยังคนที่มีตัวตนหลายคน จนทำให้เขาต้องออกมา
    จากกระทู้ธรรมดากลายเป็นกระทู้ฮ๊อตจนได้ เฮ้ออออออ เวรกรรม

ผมตั้งใจทำบอร์ดนี้ขึ้นมา เพื่อเป็นพื้นที่สนุกสนานเฮฮา
    เป็นดินแดนแห่งมิตรภาพ เป็นพื้นที่สันทนาการยามว่างเว้นจากการทำงาน

บางคนยิ่งเล่น เพื่อนยิ่งเยอะ แต่บางคนยิ่งเล่น เพื่อนยิ่งน้อยลง
    สาเหตุมันเกิดจากอะไร คำตอบอยู่ที่ตัวท่านเอง ลองทบทวนกันดู

ขอให้มีความสุขกันทุกคนครับ