ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงคุณมาเฟียร์
  • ผมว่า ให้บอร์ดมันโชว์ IP ซักหน่อยเถอะครับ จะได้ให้คู่กรณีตามหากันจนเจอ ที่เวปๆ นึงโชว์ IP เขาหากันไม่ถึงสองวัน อีกคนก็เป็นไข้.....โป้งซะแร้ว....มันเคยมีข่าวนะครับ หรือว่า ให้เฉพาะสมาชิกโพสก์ดี ผมเข้าใจนะผู้ใหญ่ในวงการนี้มีน้อย หลายคนก็ยังขาดวุฒิภาวะ เห็นบอร์ด หมาบางแก้ว หมาลาบราดอร์ หมาโกลเดน นี่ ปีนึงเห็นซักครั้งมั้งที่จะหยาบ คายกัน ผมเลยนั่งนึก ว่าที่เป็นอย่างนี้เพราะคนไปยึดติดกับหมา ว่าหมาพันธ์นี้เป็นอย่างนี้ คนเลี้ยงต้องแนวนี้ด้วย 55555
    อย่ายึดติดครับ
    ปล.เมื่อวานผมนั่งขำอยู่พอดีเจอปี ตัวนึง ไปเล่นเนตทีร้านเพื่อนผม เขาว่าด่าสนุกดี เพราะเวปไม่ล็อคหน้าเวปบอร์ดเฉพาะ สมาชิก ไม่โชว์ IP ด้วย ก็เลยมัน ที่สำคัญ น้องเขาไม่มีหมาเลี้ยงซักตัวครับ แต่แนะนำคนได้ทั้งวัน 555555555 นี่เพราะของอยากเลี้ยงแต่แม่ไม่ให้เลี้ยง
  • แก้คำผิด เจอปี =เจอผี
  • ผมคนหนึ่งครับเมื่อก่อนเคยมีตัวตน แต่พอเจอผีเ..ยเล่นไปทีหนึ่ง ผมเลยเลิกล๊อกอินนานละ รู้สึกว่ามันไม่แฟร์ยังไงไม่รู้เหมือนโดนโจรใต้สุ้มโจมตีโดยที่ไม่รู้มันเป็นใครอยู่ที่ไหน
  • รับไม่ได้ก็ไม่ต้องเล่น ไปๆๆ
  • ที่นี้อนุรักษ์ผีครับฮ่าๆๆ
  • ผีที่นี้เลี้ยงด้วยอะไรอ่ะครับ ดุดี เอิ๊กๆๆๆ
  • ประโยชน์ของผีมันก็มีนะครับ
    เพราะผีมันกล้าพูดในสิ่งที่คนไม่กล้า
  • มีขาวก็มีดำ ทำใจเหอครับ :012:
  • พี่มาร์คเขาอธิบายไปหลายรอบแล้วครับ เรื่องผี

มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ผมว่าเรามองแต่ข้อดี ดีกว่าครับ ส่วนข้อเสียก็ไม่ได้เสียหายอะไรในบางครั้ง แค่เจ็บใจ แต่ผีบางคนก็แรงซ๊า นอกเรื่องด้วย

อาแต่ชมกันนั่นแหละผมว่ายิ่งไม่แฟร์ครับ จะนั่งหลงคำ นั่งหลอกตัวเอง และให้คนอื่นมาหลอกทำไมกัน

เรื่องจริงบางครั้งมันต้องถูกเปิดเผยบ้าง หลายๆคนในนี้จะได้หูตาสว่าง ส่วนจริงไม่จริงเราเองก็ต้องใช้วิจรณญานด้วย
  • GOOD GHOST OR BAD GHOST
  • หุ ๆ ไอ้น้องคนที่ไม่เลี้ยงหมาแล้วแนะนำคนอื่น และคนอื่นเชื่อแล้วนำไปปฏิบัติได้ผล ก็แสดงว่า
    ...มันผู้นั้นต้องเยี่ยมยุทธ์และเข้าใจหมาโดยไม่ต้องเลี้ยง 55555
  • เข้าใจและครับ
    ...........................มารไม่มี บารมีไม่เกิด........................
  • ดีใจด้วยที่พยายามใจได้ บอร์ดนี้มันเป็นอย่างนี้หล่ะครับ
    เรื่องด่ากันผมเองก็เห็นมาตลอด แต่เรื่องด่าแม่ด่าพ่อนี่ผมก็ยังรับไม่ค่อยได้อยู่ดี
  • แต่ก็พยายามทำใจเหมือนกัน
  • ผีเห็นผี
  • ผีดีก็มี ผีดุๆก็เยอะ สีสันน่ะครับ ไม่มีสาระก็ปล่อยผ่านๆตาไป เล่นเวปนี้ใจต้องนิ่งเท่านั้น
  • วงการนี้พวกหลอกลวงก็ไม่น้อย มีผี มันก็ไม่ค่อยกล้า สังเกตุดู พวกขี้โม้ไม่กล้ามาขายหมาที่นี่
    หากเป็นบอร์ดปิด แกงค์ต้มตุ๋นก็กระพือปีกนะสิครับ ผมเองยังโดนด่าเลย อย่าคิดมาก ขำๆครับ

หากผีมันพูดไม่จริง ใส่ร้ายป้านสีแบบไม่มีมูล ด่าพ่อล่อแม่ ใครทำหนังสือขอไอพีมาผมก็ให้ครับ
    การปิดไอพีไม่ได้ต้องการคุ้มครองคนเลว แต่ต้องการคุ้มครองคนดี คุ้มครองผีดีครับ

ผีป่วนบอร์ด ด่ามั่ว ผมก็ไม่ปล่อยไว้ การระรานคนดีก็คือการไล่เพื่อนผมให้ไปจากบอร์ดเช่นกันครับ
  • ขอแทรกหน่อยนะครับ ผมคิดว่าเราไม่ได้ทำอะไรผิดคงไม่มีใครที่ไหนคงไม่ด่าเราหรอกครับ
    คิดอะไรมากครับทำดีไม่มีใครว่าหรอกครับผมคิดแบบนี้ ถ้าความคิดผมไม่ตรงกับใครขออภัยด้วยนะครับ
  • นานาจิตตังคับ
    แต่คนดีๆหลายๆคนโดนก่อนก็คงท้อเหมือนกัน
    น่าจะไปถามความรูสึกคนเหล่านั้นดูบ้างนะคับ
    ทุกวันนี้ก็ยังไม่มีมาตรการอะไรเด็ดขาดเลย
    คนที่ปลอมเป็นผีมาด่าก็คะนองปากไปทุกวันส่วนคนที่เปิดหน้าเล่นก็โดนตลอด
    โดยที่ทำอะไรไม่ได้เลย
  • แล้วว่านจะให้พี่ทำอย่างไรครับ
  • เว็บนี้เป็นแบบนี้มาสิบกว่าปีแล้ว ทุกวันนี้มีคนเปิดเข้าดูเฉลี่ยประมาณ 9 แสนครั้งในหนึ่งเดือน
    วันพฤหัสที่ผ่านมา เพียงวันเดียวมีคนคนคลิกเข้ามาดู 37,000 ครั้ง

เคยถามตัวเองไหม ทำไมคนบางคนไม่เคยโดนด่า คนบางคนโดนด่าประจำ และเขาด่ากันเพราะอะไร อย่างที่ว่านโดนด่า เพราะว่านแสดงความเห็นใช่ไหมครับ ความเห็นเรา มันก็มีทั้งคนเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย แต่เมื่อกล้าออกความเห็นก็ต้องกล้ารับผลสะท้อนของมัน ซึ่งมันอาจจะออกมาทั้งด้านบวกและด้านลบ ใช่ไหมครับ

ไม่ใช่คำชมเชยกรูเอา กรูชอบ แต่พอโดนด่า กรูไม่ชอบแล้ว ถ้าอย่างนั้นก็อ่านเฉยๆ อย่าแสดงความเห็นครับ
  • image
    image

เอามาลงให้ดู เดี๋ยวจะหาว่าโม้ อันนี้เป็นการนับโดยกูเกิ้ล
    ไฟล์แนบ
    stat1.jpg 57K
    stat2.jpg 67K
  • กูเห็นไอ้ว่านนี่จะเป็นกรูรู้ประจำ เพิ่งรู้ว่าชื่อว่านยินดีได้รู้จักครับมึง กูก็ผีอีกตัวครับอย่างที่พี่เค้าบอกแหละ มึงเปิดหน้าเสื่อซ๊ะใหญ่เลย ดังนั้นมึงอย่ากลัวครับ กูเองชอบเป็นผีบางวันว่ะถ้าไม่เคยก็ลองดูดิมันส์ฉิบบบบเลย

ถ้าไม่อยากโดนด่าก็อย่าแหลมให้มากนักซิน้อง นี่คือบ้านของผี เว้ย....555555555555
  • ขอบคุณคับพี่มาร์คที่ให้คำแนะนำ
    ผมก็จะเข้ามาในบอร์ดนี้ทุกวันผมยังเชื่อว่าในเมื่อผมไม้ได้ไปโกงตังใคร
    ไปได้ไปโกงหมาใครผมเชื่อว่าอย่างน้อยก็คงมีคนเข้าใจซึ่งผมเชื่อว่า
    ไอ้ผีตัวที่มันคะนองปากซักวันมันก็คงพลาดเองแล้วมันก็คงเจอกับตัวมันเอง
    บอร์ดนี้สอนอะไรให้ผมหลายๆอย่างสอนให้ผมพยายามอดทนอดกลั้นแม้บางครั้งจะทำไม่ค่อยได้
    แต่ตราบใดที่ผมยังมีมือให้ใช้อินเตอร์เน็ตมีตาไว้ดูหมาสวยๆผมก็จะเข้ามาในบอร์ดนี้เรื่อยๆทุกๆวัน
    ผมชอบพี่ก็ตรงนี้แหละที่ไม่สร้างภาพคิดอย่างไหนก็พูดอย่างนั้น

ด้วยความเคารพครับ
  • ขอบคุณมากครับ โดยเฉพาะคุณมาเฟียร์ พอดีที่ผมตั้งกระทู้นี้ ขึ้นมา เพราะเข้าไปอ่านกระทู้ พิทบูลหวงลูกมากทำไงดี โดยคุณ chock108 เห็นผีว่าน้อง uniteen แล้วรู้สึกสังเวชใจ ว่าผู้ชายอะไร ว่าผู้หญิงอย่างนั้น โดยเฉพาะด่าแล้วแอบ ..........ก็เลยลองคิดขึ้นมา แต่สุดท้ายก็ยอมรับครับ ว่ามีทั้งดี และไม่ดี ขอบคุณครับ
  • หรือ ว่า ให้กรอกตัวเลขเพิ่มซักครึ่งหน้าดูครับ จะได้เห็นความพยายามของ ผี เค้า ล้อเล่นครับ
  • ไอ้ว่านร้องเหมือนหมาขี้เรื้อนโดนน้ำร้อนลวกกระบาลเลยเว้ย :-))
  • อย่าคิดมากครับ ผมเล่นมาเจ็ดปีแล้วไม่เคยโดนด่าเลย โพสปีละ1ข้อความครับ :o046:
  • น้าผีผมไม่ทราบว่าน้าผีเป็นผีตัวเดิมที่ตามเล่นผมในกระทู้ที่แล้วมั้ยนะคับ
    ซึ่งเหตุผลที่น้าผีมาเล่นผมคือหลักๆเลยเพราะว่าไม่ชอบหน้าผม
    แต่ขอโทษนะคับจากเหตุผลของกระทู้ที่แล้วเนี่ยน้าผีคงเคยเป็นเด็กมาก่อนใช่มั้ยคับ
    เคยผ่านช่วงที่ก้าวร้าวกับผู้ใหญ่มาก่อนแล้วน้องuniteenคนนี้กำลังอยู่ในช่วงนั้นอยู่
    ด้วยความเคารพนะคับถ้าน้าผีมีความคิดดีๆจิงเนี่ยถามหน่อยว่าน้าผีจะไม่แนะนำอะไรน้องเค้าเลยหรือครับ
    ถ้าน้าผีเป็นพ่อคนหรือมีน้องหรือหลานเหลนก็ตามแต่ถ้าเค้าไปผิดทางน้าผีจะไม่แนะนำเค้าหน่อยหรอคับ
    ในเมื่อหลายๆคนบอกว่าเข้ามาที่นี่ได้ความรู้ได้ข้อคิดต่างๆน้าผีเข้ามาก็คงคิดเช่นนั้นไม่ใช่
    ให้คนอื่นคิดแค่ว่าบอร์ดนี้เป็นบอร์ดป่าเถื่อนกูอยากด่ากูระบายอารมณ์กูก็มาบอร์ดนี้
    ผมเชื่อว่าน้าผีได้อะไรหลายๆอย่างจากบอร์ดนี้ในเมื่อน้าผีเป็นฝ่ายรับแล้วน้าผีจะไม่เป็นฝ่ายให้มั่งหรอคับ
    ลองเอาไปคิดด้วยความบริสุทธิใจนะคับ

คุณ notting เด๋วผมเอาวิธีคุณไปใช้มั่งดีกว่า 55555
  • ผมเข้าใจว่าผีเลวๆมันทำให้คนบริสุทธิ์เดือดร้อน แต่ผมก็ห่วงผีดี ผีที่คอยถ่วงดุลย์ไม่ให้คนที่คิดเอาเปรียบคนอื่นทำอะไรได้อย่างสะดวกเช่นกัน หากโชว์เลขไอพี ผีดี ก็อาจจะหายไป ขนาดไม่โชว์ไอพี หลายเรื่องที่ไม่ถูกไม่ควรยังไม่ค่อยมีใครกล้าพูดอะไร ผมจะออกหน้าทุกเรื่องก็ไม่ไหว เพราะทุกวันนี้ก็เสียวสันหลังเช่นกัน ฮ่าๆๆ
  • สรุป มีผีไว้คอยตรวจสอบจับพวกคนโกหกใช่ไหมค่ะ

แต่คนที่ไม่ได้เป็นผี กล้าจับคำพูดของคนบางคนที่พูดในเรื่องที่ไม่เป็นความจริง กลับถูกกล่าวหาว่า
    “เป็นคนก้าวร้าว พยายามจับผิด เพื่อเถียงอาชนะ”

น้าผู้หญิงปรึกษาเรื่องพิทบูลหวงลูก กลับถูกต่อว่าทั้งๆที่ไม่รู้จักเขาและสุนัขเขาดีพอ หาว่าหมาเขาเป็นข้อสะโพกถ่ายทอดทางกรรมพันธุ์ หาว่าเป็นเพราะเลี้ยงไม่ดี ไม่รักหมา แนะให้ยิงมันทิ้ง ฆ่าลูกมันทิ้งให้หมด สอนให้ขู่หมา กระทืบหมา

หนูแค่ออกมาปกป้องน้าผู้หญิงให้ไม่ต้องกังวลกับคำตำหนิทีถูกรุมกินโต๊ะเหล่านั้น เพราะคิดว่าเป็นคำแนะนำที่ใช้ไม่ได้ เพราะหนูมีประสบการณ์ในเรื่องนี้มาก่อน กลับถูกกล่าวหาว่าเป็นคนก้าวร้าวกับผู้ใหญ่
    แล้วคำพูดแนะนำของทั้งผีทั้งคนเหล่านั้นไม่ก้าวร้าวหรือ

อีกเรื่องหนึ่ง
    คุณอา มีความรู้จริง เรื่องพิษของตะขาบทำให้ไตวายเฉียบพลันถึงกับอาจทำให้เสียชีวิตได้
    หรือ เป็นเพราะแค่หลงเชื่อคนง่ายเกินไปกันแน่
  • ว่าน ปล่อยผ่านไปคับ น้องรัก

พี่ผี เขาก็แหย่ต่อมอารมณ์ ว่าน เล่นๆนะ ที่พี่ดู อิอิ

.........ตอบ พี่สาว ข้างบนคับ

หมาผมโดนไปทีเดียว ซักพักหงายท้องเลยคับ

ผมว่ามันเป็นของสะแหลงนะ (ในความคิดผมนะคับ เพรา่ะเจอมากับตัวเลยคับ)

ทุกวันนี้ผมคอยมั่นดูตลอดเลยคับ
  • ผมจองลูกหมาให้เพื่อนรุ่นน้องไว้ตัวหนึ่ง แต่ตัวนั้นโดนตะขาบกัดตายไปแล้วครับ พอใจหรือยังครับ

สัตว์มีพิษทุกชนิด พิษของมันหากเข้าไปในกระแสเลือด ไตต้องทำหน้าที่กำจัดพิษและขับออก
    ไม่ต้องพิษของสัตว์หรอกครับ แค่ยาถ่ายพยาธิ์ ยาแก้ปวดหัว ที่เรากินเข้าไป ถึงมันจะเข้าไปแก้ปัญหาให้เรา
    แต่มันไม่ใช่สารอาหาร ร่างกายก็ต้องขับออกในที่สุด และไตก็คือผู้ทำหน้าที่นี้ คนบางคนโดนแค่ผึ้งต่อยก็ยังตาย

คนเก่งจริง คนรู้จริงไม่เคยกลัว กลัวแต่พวกดื้อมึน กลัวแต่พวกอวดดี พวกอวดเก่งครับ
    ในโลกนี้ยังมีอะไรที่เราไม่รู้อีกเยอะครับ อย่าอวดดีจนเกินไปเลยหลาน

เรื่องคุณผู้หญิง บรีดหมาเป็นข้อสะโพก คำแนะนำให้ไปแล้ว คำตำหนิก็ต้องมีบ้าง เพราะทำในสิ่งที่ไม่สมควร หากหลานไม่เห็นด้วย ช่วยแนะนำทีว่า อาต้องทำตัวอย่างไรครับ แนะนำหน่อย
  • เหตุเกิดจาก หมาโดนตะขาบต่อย

คนที่หนึ่ง รีบพาไปหาหมอ ปรากฏว่าไม่เป็นอะไร แต่เสียเวลา เสียเงินนิดหน่อย

คนที่สอง รีบพาไปหาหมอ แต่ไม่ทัน หมอพยายามเต็มที่แล้ว แต่มันก็ตาย เขาเสียใจ แต่เขาก็ได้ทำดีที่สุดแล้ว

คนที่สาม รอดูอาการ ปรากฏว่ามันไม่เป็นอะไร ไม่เสียเงิน ไม่เสียเวลา เขาดีใจมาก คิดว่าตัวเองตัดสินใจถูกต้องแล้ว

คนที่สี่ รอดูอาการ ปรากฏว่าหมาตาย หากรีบพาไปหาหมอ หมาอาจจะรอด แต่ว่ามันย้อนเวลากลับไปไม่ได้เสียแล้ว ผลก็คือ เขาต้องเสียใจไปตลอดชีวิต

สี่กรณีนี้ เกิดจากเหตุเดียวกันแต่ผลที่ออกมาต่างกัน คุณเลือกเอาเอง
    และถ้าไม่ใช่แค่ชีวิตหมา แต่มันเป็นชีวิตคน อยากรู้ว่าคุณจะทำกันอย่างไร

สวัสดีนะจ๊ะ
  • พี่มาร์คสู้สู้ คัยไม่รักพี่มาร์คก้อ ออกไป !!!! พี่มาร์คสู้สู้ พี่มาร์คสู้สู้ พี่มาร์คสู้สู้ :o043:
  • น่าจะเก็บเป็นรายงานข้อสรุปทางวิชาการนะคะ ตะขาบกัดทำให้ไตวายเฉียบพลันได้
    ส่วนข้อสะโพกวิการ ไม่ต้องเห็นหมา ไม่ต้องเอ็กซ์เรย์ ตัดสินได้ว่าเป็น ถือว่าเก่งกว่าหมออีก
    เรื่องพิบูลหวงลูก หนูคิดว่าหนูได้ให้คำแนะนำที่เหมาะสมไปแล้ว

หนูไม่ชอบคำพูดคุณอาหลายๆคำที่แสดงความก้าวร้าวเสียเอง และมักอ้างเหตุผลข้างๆคูๆข่มคนอื่น
    เช่น ตำหนิคนเพาะหมาให้ฆ่าพิทบูลส่วนเกินทิ้ง เพื่อปกป้องพิทบูลในแบบจินตการแคบๆของตัวเอง
    เป็นการวัดถึงความไร้เหตุผล และไร้คุณธรรมอย่างมาก
    มีสังคมประชาโลกที่เจริญด้านคุณธรรมประเทศไหนที่ยอมรับในเรื่องนี้บ้าง
    หนูขอประณามคุณอาในเรื่องนี้อย่างเปิดเผย
  • คนชื่นชมกัน สรรเสริญกัน ในบอร์ดนี้เห็นชนชินตาเป็นเรื่องปกติไปแล้ว
    แต่คนที่กล้าแสดงตนตำหนิคนกระทำในสิ่งไม่ถูกต้อง มีน้อยเหลือเกินในบอร์ดนี้

การเถียงแบบข้างๆคูๆก็ไม่รู้ว่าใครกันแน่ ความรู้แค่หางอึ่งก็ยังอวดดีขนาดนี้ หนักใจจัง
    สัตว์มีพิษกัดแล้วอาจทำให้เกิดภาวะไตวายเฉียบพลันได้ คนส่วนมากเขารู้กันนานแล้ว แต่คนที่ไม่รู้ก็ไม่ผิดแต่อย่างใด
    หมาที่เจ้าของเขายืนยันเองว่าเป็นข้อสะโพก มันก็ไม่จำเป็นต้องเอกซ์เรย์เพื่อพิสูจน์แล้ว ใช่ไหมครับ

หมาพิตบูล เป็นหมาที่อันตราย หลายประเทศห้ามเลี้ยง และในประเทศไทยก็ห้ามนำเข้า
    หากคนเลี้ยงพิตบูลประมาท และมักง่ายเหมือนหนู อาว่าประเทศไทยจะโดนห้ามเลี้ยงพิตบูลเป็นประเทศต่อไป

เถียงกับคนไม่มีเหตุผล ไม่เปิดกว้าง ไม่เปิดใจยอมรับความรู้ใหม่ๆ
    มันก็เหมือนตักน้ำใส่ตุ่มที่เต็มแล้ว นอกจากไม่ได้ประโยชน์อะไรแล้วยังเสียเวลาโดยไม่จำเป็น
    การเถียงกับเด็ก เถียงชนะก็ว่ารังแกเด็ก เถียงแพ้ก็เสียผู้ใหญ่ มีแต่เจ๊งกับเจ๊งครับ ฮา.......

อาขอตัวทำงานก่อนนะจ๊ะ
  • เอ้าเอาใหญ่เลยว่ะ ทีแรกก็จะเรียก พี่นะั

ผมขอร้องนะคับ อย่าลามปามให้มากนะคับ ป๋ามาร์ค คือคนที่ผมเคารพรักคน นึ่งคับ

ซึ่งตัว ป๋า เองก็ได้ตอบคุนไปหมดแล้วเขาเลี้ยงหมามาก่อนคุนจะเกิดอีกนะ

แล้วคุนจะมาสื่อถึง ห่า อะไรอีก ไม่จบไม่สิ้น

ใครมาอ่าน ทุกคนย่อมว่าคุน นิสัย ไม่ดีเลย ไม่รู้จัก ผู้หลักผู้ใหญ่เลย

ถ้าไม่ชอบก็ไปเล่น บอร์ด อื่น ไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ถ้าเก่งขนาดนั้น ก้อไปสร้างเว็บเร่นเองสิคร๊าบบบบบบบบบบบบบ บ
    พื้นที่แห่งนี้ไม่เหมาะสำหรับคนเก่งแบบคุนuniteenคุนเก่งเกินไปจิงๆ
  • เค้าอาจจะไม่ใช่เด็กไม่ใช่น้องก็ได้นะ...เห็นมาหลายกระทู้แล้ว แนวๆนี้
    เหมือนจะเป็นผู้ใหญ่แล้วนะ....ผู้ชายปลอมมาป่าววว
    หรือไม่ก็ เรียนมากไป...อ่านหนังสือเยอะ เลยอินจัด หลักการไว้ก่อน
    .....เอาน่าาาา แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
    ชอบไม่ชอบก็พอหอมปากหอมคอ..เดี๋ยวเวลาเจอหน้ากันจริงๆ
    มันจะไม่ดีนะะะะะะะ.....ฟิ้ววว
  • ถ้าน้องแนะนำไปแล้วพี่เขาโดนหมากัดตายอยากเห็นหน้าน้องตอนนั้นจังไม่รู้จะอวดดีแบบนี้หรือเปล่า ป๋าอย่าเสียเวลากับเด็กจองหองแบบนี้เลย ถ้าไม่เห็นว่าเป็นเด็กผมคงด่าเสียหมาไปแล้ว

ฝากถึงน้อง uniteen หากคนเขาไม่เห็นว่าน้องเป็นเด็กน้องอาจจะโดนผีรุมถล่มเละไปแล้ว อย่ามั่นใจในตัวเองเกินไป พี่ชักรำคาญแล้ว
  • ผีจงเจริญ เย้ว เย้ว >:-) >:-)
  • All comments must Be polite to her. She still young and need time to learn.

Thanks
  • I out side the office can not use Thai. Sorry
  • เฮ้ย เด็กหนอเด็ก เด็กมั่นซ่ะด้วย แหมความรู้เธอช่างเพียบจิงๆ ยอมเค้าเลย เด็กหมัยนี้
    ความเคารพหดหายหมด อุ๊ยแต่เด็กดีๆก้อมีเยอะไม่อยากเหมาจ่าย5555
  • เอาใหม่ .. คนกันเองทั้งน้าน รักกันดีหวา
  • ขอบคุณที่ไม่มีอะไรรุนแรงในกระทู้นี้ครับ
  • น้อง Uniteen
    เด็กรุ่นใหม่หัวใจวิทยาศาสตร์ ทฤษฎีเยอะ ปฏิบัติดี ประสบการณ์น้อย ศึกษาให้มากกว่านี้หน่อยแล้วจะดีเอง
    คนหมู่มาก เป็นผมก็ไม่อยากตอบ เอาใจลำบาก พูดดีชอบ พูดไม่ถูกใจก็ไม่พอใจ
    ลองถามกลับไป ผู้หวังดีที่เข้ามาตอบคำถามทั้งหลาย รวมทั้งผีบางท่านที่เข้ามาตอบคำถาม
    บางท่านมีหน้าที่การงาน เขาจำเป็นต้องตอบคำถามเหล่านี้หรือไม่ เชื่อว่าที่มาตอบเพราะรักใน PIT เหมือนกัน
    บางเรื่องผู้ที่เลี้ยงถ้าศึกษามามากหน่อย จะลดคำถามเหล่านี้ลงไป ลองถามตัวเองดูว่า ค้นหามากพอหรือยัง
    สำหรับพี่มาร์ค เป็นคนตรงๆแรงๆ ก็สไตล์แบบนี้มานานแล้ว ไม่รู้หรือแกล้งไม่รู้
    ค่าตัวผู้บริหารเวลาไปเป็นที่ปรึกษา ชั่วโมงละเท่าไร ตอบคำถามแถมแนะนำให้ฟรี ยังไม่พอใจอีกน่าสมเพชนะ
  • ขอโทษคุณอาและพี่ๆทั้งหลายนะคะ
    ที่หนูไม่ได้ถูกสอนมาให้หลับหูหลับตาเชื่อฟังคำสอนของผู้ใหญ่
    แต่ครูโรงเรียนหนูสอนหนูให้อย่าเชื่อสนิทใจในสิ่งที่ครูหรือผู้ใหญ่สอน
    สอนให้หนูรู้จักเชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ รู้จักศึกษาหาข้อเท็จจริงต่างๆด้วยตนเอง
    แล้วสรุปข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้เหล่านั้นออกมาเป็นใบงานเผยแพร่แก่ผู้อื่น
    หนูขอส่งตัวอย่างข้อมูลที่หนูเลือกใช้ในวิธีการเรียนรู้ของหนูมาให้คุณอา และพี่ๆพิจารณาดูนะคะ

Health and diagnostics information info Health Site
    สัตว์กัด แมลงต่อย Bites / Stings

ตะขาบ
    ตะขาบมักไม่มีพิษร้ายแรง นอกจากทำให้บริเวณที่ถูกกัด มีอาการบวมแดงและปวดเล็กน้อย
    แต่บางคนอาจมีอาการปวดรุนแรงได้ น้อยรายที่อาจทำให้มีไข้ ปวดศีรษะ คลื่นไส้ อาเจียน
    ในประเทศไทยยังไม่มีรายงานว่ามีคนถูกตะขาบกัดตาย
    http://www.thailabonline.com/accident.htm

เมื่อเจ้าตูบโดนตะขาบกัด???
    สัตว์มีพิษอย่างตะขาบหรือผึ้งหรือต่อแตน ตามปกติสำหรับการกัดต่อยมักจะไม่ถึงตายครับ เพราะน้อยรายจริงๆ ที่จะแพ้ต่อพิษชนิดนี้และตอบสนองพิษอย่างแรงจนช็อคตาย ปกติก็จะ เจ็บปวด บวมร้อนแดง ให้สังเกตดูครับภายในครึ่งชั่วโมงถ้าเห็นอาการหายใจลำบากหอบอ่อนแรง อย่างนี้ต้องพาไปพบสัตวแพทย์เลยครับ แต่ถ้าเจ็บปวดบวมธรรมดาให้ป้อนยาก่อนได้อย่างยาแก้แพ้ของคน คลอเฟนิรามีน 1 เม็ดก็ป้อนได้ทันทีและควรหายาทาที่แก้พิษสัตว์เหล่านี้ไว้เลยครับ
    http://www.petgang.com/webboard/index.php?action=view&Id=637

จากภาพดูเหมือนว่าเป็นเพียงอาการผิวหนังอักเสบธรรมดานะครับ เจ้าของเอากำมะถันทาเลยทำให้ดูยากหน่อย การที่หมาถูกตะขาบกัดแล้วแพ้ตายเลยนั้นยากนะครับเพราะพิษตะขาบไม่ได้รุนแรงอะไร เวลาที่หมาถูกตะขาบกัดให้ใช้ยาทากลุ่มที่แก้แมลงสัตว์กัดต่อยทาครับและให้กินยาแก้แพ้กลุ่มคลอเฟนิลามีนได้เลยครับ
    http://www.petgang.com/webboard/index.php?action=view&Id=1785

ที่สำคัญ เคยถูกตะขาบกัดมาแล้ว และเลี้ยงพิทบูลมานานกว่าสิบปีแล้วด้วย
  • เลี้ยงมานานกว่า สิบปี แล้วตอนนี้อายุจริง ๆ เท่าไรแล้วครับ
    กะเรื่องแค่ตะขาบกัดหมาตายไม่ตาย เอามาเป็นเรื่องเป็นราวกันไป
    อ่อ คุณ Uniteen กระทู้ที่แล้วลบออกไปแล้วหรอครับ ไอ้ข้อความที่บอกประมาณว่า "ไปสอนแม่มึงไป" นะครับ
    ส่อให้เห็นว่าคุณ สถุนได้ใจเหมือนกันนะครับ คุณuniteen
  • น้องเขายังเด็ก ยังคิดอะไรแบบเด็กๆ และไฟยังแรงครับ :-D

เราเป็นผู้ใหญ่ก็ต้องให้โอกาสเขาแสดงออก อะไรที่บอกได้ก็บอก ส่วนจะฟังหรือไม่ก็แล้วแต่
    การเชื่อมันในตนเองเป็นสิ่งดี แต่ถ้าจะดีกว่าคือ อย่าเชื่อมั่นจนเหมือนเป็นการร้อนวิชาจนเกินงาม
    ไฟแรงก็เป็นสิ่งดีน่าสนับสนุน เพราะเป็นพลังขับดันให้เกิดความคิดสร้างสรรค์ แต่ก็ระวังนิดอย่าให้ไฟไหมตัวเอง

น้าผีตนนี้ รู้จักผมดีเสียด้วย ใครกันเอ่ย หลังไมค์ให้ทราบหน่อยก็ดีครับ

เด็กก็มองอะไรแบบเด็กๆครับ บางครั้งรู้แค่นิดเดียวก็คิดว่าตนเองเป็นเซียนแล้ว จึงทำให้ขาดโอกาสที่จะเติมเต็มในสิ่งที่ตนเองขาด หากยังไม่เปลี่ยนแปลงวิธีคิด อนาคตข้างหน้าเหนื่อยแน่ สังเกตุง่ายๆ ในสิ่งที่น้องพูดมามีช่องโหว่ให้แย้งได้ตลอด จิ้มตรงไหนหงายท้องตรงนั้น แต่ไม่ใช่ว่าน้องไม่เก่ง น้องยังอ่อนด้อยในประสบการณ์ มองอะไรไม่ขาดจริง

ซึ่งต่างกับเด็กที่ใฝ่รู้ อ่อนน้อมถ่อมตน ทำตัวเป็นตุ่มพร่องน้ำ พร้อมเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ เปิดใจรับฟังแล้วนำไปวิเคราะห์คิดตาม เก็บเกี่ยวส่วนดีๆไปใช้ มากกว่าจะหาโอกาสลองวิชา เด็กประเภทนี้วันข้างหน้ามีโอกาสประสบความสำเร็จมากกว่า เพราะความรู้ไม่ได้มีอยู่แค่ในตำราเท่านั้น ไม่มีใครเก่งไปได้หมดทุกเรื่องหรอกครับ เชื่อไหมในโลกนี้ยังมีอะไรที่เรายังไม่รู้อีกเยอะ ยังมีการค้นพบอะไรใหม่ๆทุกๆวัน

คนเก่งคนฉลาด ต่างจากคนโง่แล้วอวดดี คนที่บอกว่าตัวเองเก่งก็คือคนที่ยังไม่เก่ง แถมยังจะโง่ขึ้นเรื่อยๆ เพราะคิดว่าตัวเองเก่งแล้ว จึงไม่เปิดรับอะไรใหม่ๆแล้ว ส่วนคนที่บอกว่าตัวเองยังไม่เก่ง คนประเภทนี้คือคนที่เก่ง ถึงไม่เก่งวันนี้ ก็จะเก่งขึ้นในวันข้างหน้า เพราะคนที่คิดว่าตัวเองยังไม่เก่ง ก็จะศึกษาเพิ่มเติ่มตลอด

ขนาดผมเองทุกวันนี้ยังต้องอ่านหนังสือเพื่อเติมอะไรใหม่ๆให้ตัวเองทุกวัน ในแต่ละเดือนต้องหาโอกาสไปเดินซื้อหนังสือเล่มใหม่ๆเขามาอ่านตลอด เพราะการอยู่ในตำแหน่งสูงสุดในองค์กร มันโดนบังคับอยู่ในตัว ทุกปัญหาที่มาหาเรา เราต้องตอบได้ แก้ได้ ถึงแก้ไม่ได้ก็ต้องหาวิธรมา หากเรายังแก้ไม่ได้ เราก็ปกครองคนไม่ได้ เราไม่มีสิทธิตอบลูกน้องเลยว่าไม่รู้ แก้ไม่ได้

ซึ่งต่างจากชีวิตในวัยเด็ก ในวัยนักศึกษา ไม่รู้อะไรก็ยังมีครูมีพ่อแม่ให้ถาม แม้แต่พนักงานทั่วไป ไม่รู้อะไรก็ยังมีหัวหน้าให้ปรึกษา แต่ผมเองวันนี้ต้องเรียนรู้ด้วยตนเอง แก้ปัญหาให้องค์กรตลอด ความรู้ที่มีอยู่ จ่ายออกมากกว่ารับเข้า การเป็นวิทยากรบรรยาย หากไม่แน่นจริง มีสิทธิ์โดนสอยร่วงเวทีแน่ๆ คนที่คิดลองของมันเยอะ

หากน้องได้มีโอกาสเข้ามาอ่าน แล้วนำไปคิด มันมีประโยชน์มากกว่าที่จะมาตั้งแง่หามุมโต้กลับ ผมคงแนะนำให้ได้แค่นี้ละครับ ประสบการณ์จาการรับจ้างบรรยาย บางครั้งต้องยอมรับคนบางคนสอนได้ บางคนสอนไม่ได้ :-D