ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หัวอกคนเป็นพ่อ
  • นี่ มันเกินไปมั๊ย ทำใจเหอะรักตัวเองให้มาก ปล่อยไปเหอะ
  • หัวอกคนเป็นพ่อเข้าใจเลยครับ
  • ช้าก่อนนายท่าน....รายละเอียดจำนำเรื่องรถมีอีกม่ะครับ
    -จำนำยังไง หนังสือสัญญามีม่ะ ใครเป็นคู่สัญญาครับ
    -พ่อตาคุงเป็นอะไรครับ พี่แฟนมันก็ลูกชายเขาครับ
    -พี่เขยแฟนมันเป็นตำรวจอะไรครับ มันรู้ได้ไงครับรถอยู่ที่ไหน
    -เตรียมเงินไปเลยครับสองแสนเอาแบงค์กาโม่ไปครับ
    -ก่อนไปไปร้องทุกข์ที่กองปราบก่อนครับ พาเขาไปด้วยครับ
    -เดี๋ยวก็รู้ครับ
  • ขอให้พี่รักลูกชายพี่มากๆนะครับ
  • ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ
    ถ้าเขารักคุณและลูกจริงนะคะ ต่อให้ยากดีมีจน จะโดนคำติฉินนินทาว่าร้ายยังไง เป็นครอบครัวกันก็พร้อมที่จะเข้าใจและสู้ไปด้วยกันค่ะ

อ่านๆดูแล้วเหมือนๆกับว่าคุณเป็นคนที่รักครอบครัวมาก ตรงข้ามแฟนคุณน่ะลูกในไส้ทั้งคน สามีอีกทั้งคนเคยร่วมทุกข์ สุข สร้างครอบครัวกันมา ทำไมถึงพูดกับพ่อแม่ของตัวเองไม่ได้ ถ้ารักลูก ห่วงสามีจริงๆน่ะ ทำไมถึงปล่อยให้คุณจากมา มันเหมือนกับคุณหมดประโยชน์ก็เขี่ยทิ้ง...ขอโทษนะคะที่มันอาจเป็นความคิดที่ดูรุนแรงสักนิด สถาบันครอบครัวน่ะมันต้องเป็นอะไรที่แข็งแกร่งกว่านี้สิคะ

เรื่องรถคิดซะว่าเป็นของนอกกายค่ะ ไม่ตายก็หาใหม่ได้ ทราบนะคะว่าอยากได้รถคืนจะได้กลับไปอยู่กับแฟน แต่ปัญหาแค่นี้แฟนคุณเองก็น่าจะพูดกับพ่อแม่ และร่วมหาทางแก้ปัญหากับคุณได้ยังไม่ทำ แล้วในอนาคตคุณจะสามารถยื้อเขาไว้ได้ตลอดหรอคะ แล้วเขาจะร่วมผจญปัญหาในภายภาคหน้าไดเหรือเปล่า
  • เห็นดีด้วยกับผีตัวบน คนเราเกิดมายากดีมีจน สิ่งสำคัญคือ ความรัก
    ปัญหานี้ มันเกี่ยวกับยาติทางเมียทั้งนั้น แล้วเหตุผลเพียงแค่นี้หรือ
    ถึงกับให้ครอบครัวแตกแยก ส่วนตัวผมเป็นคนไม่ยอมใคร ไม่ยอมแพ้
    ถ้าไม่ผิด ขอโทษ ไม่เคยยอมใครที่ใหนอยู่แล้ว นี่คุณทำทุกอย่าง
    เพื่อครอบครัวทางเมียทั้งนั้น แต่มาโยนความผิดให้คุณคนเดียว
    ขอโทษ เป็นผม ไม่ผิดไม่สน ถ้าเมียเรามันรักเราและลูกจริง เขาต้องกลับมา
    ไม่มา ถือว่าไม่รักเราจริง สร้างงานสร้างเงิน เพื่อลูก เชื่อผม คนบางแค แต่แคบางคน
  • เข้าใจครับ ตอนนี้ผมก็เจอเหตุการณืแบบซวยซ้ำซวยซ้อนเหมือนกัน เริ่มที่รถที่ใช้2คันดันพังในเวลาห่างกันแค่1อาทิตย์ จากนั้นกระเป๋าเงินพร้อมหลักฐานทางราชการหายพร้อมเงินทั้งหมดร่วมหมื่น ล่าสุดแฟนที่เพิ่งตั้งท้องได้11สัปดาห์ส่อแววว่าจะแท้งค์เพราะตอนนนี้มีเลือดไหลคล้ายประจำเดือนออกทั้งที่เช็คหมอแล้วหมอบอกตั้งครรภ์ได้11สัปดาห์ ค่าใช้จ่ายประดังประเดเข้ามา รุมกันแบบประดังประเดเลยล่ะครับ แต่ยังดชคดีที่ทางผมไม่มีคนกีดกัน สำคัญที่กำลังใจน่ะครับ สู้ๆครับ ไม่ได้มีแต่คุณหรอกที่ต้องเผชิญกับเรื่องร้ายๆ ทุกคนก็ต้องเจอ แต่ที่สำคัญเราต้องผ่านผ้นมันไปได้ ฟ้าหลังฝนย่อมสวยงามเสมอ อีกไม่นานพายุร้ายจะผ่านไป ใครทำอะไรไว้ย่อมได้รับผลนั้นครับ ฝากให้คิดอีกอย่างครับ หากอุปสรรคผ่านพ้นไปโดยที่เราไม่ได้ต่อสู้และอดทน ผลที่ได้มันจะหอมหวลและงดงามได้อย่างไร...เป็นกำลังใจให้มิตรสหายเสมอ...พิทบูลบ้านนอก ปุ๊ แปดริ้ว
    ขายไต ที่ไหนรับซื้อครับ
  • จากที่อ่าน ผมขอเดาว่ารถยังผ่อนไม่หมด ขอออกความเห็นในด้านที่ผมรู้แล้วกันนะครับ
    เอารถไปจำนำแบบจอดไว้ ซึ่งปรกติ จำนำแบบนี้
    คนรับจำนำเขาจะเอารถไปจอดเก็บไว้เฉยๆ ในกรณีที่เรายังส่งดอกให้เขาสม่ำเสมอ ถึงแม้ว่าเราจะขาดส่งงวดรถกับไฟแนนซ์จนไฟแนนซ์ตามยึดอยู่ก็ตาม
    หรือ ถ้าเราส่งงวดรถกับไฟแนนซ์อยู่ตามปรกติ ส่งดอกปรกติ เขาก็อาจจะใช้รถเรา ตั้งแต่ขับไปกินข้าวปากซอย จนถึงสวมทะเบียน ส่งยาเสพติด ขนอาวุธสงคราม
    แต่ ถ้าเราขาดส่งดอกซักพัก เช็คแล้วขาดส่งงวดรถกับไฟแนนซ์ด้วย ไม่นานเขาจะส่งขายตามประเทศเพื่อนบ้านครับ หรือแม้แต่ขายในประเทศ แล้วมีบริการสวมทะเบียนให้เบ็ดเสร็จ แล้วแต่ความสามารถ
    เอาคร่าวๆ ก็ โตโยต้า Prius ป้ายแดง +สวมทะเบียน ขายในประเทศประมาน 4-5 แสนบาทเท่านั้น

แต่ผมไม่เข้าใจว่า ได้ส่งดอกหรือไม่ ทำไมถึงตามรถไม่ได้ ? แต่ท่านตำรวจถึงตามได้ ?
    หรือว่าท่านตำรวจท่านนั้นพาไปจำนำครับ ?
    โอกาศน้อยมากที่จะอยู่ทางภาคไต้ครับ หลักๆ จะส่งขายประเทศเพื่อนบ้านทางภาคอิสานและภาคเหนือ
    ผมว่าตำรวจท่านที่ว่าพูดมาเพื่อให้คุณขายไต เอาเงินไปไถ่รถ ตัวเขาจะได้ % ซึ่งคงเยอะอยู่ครับ

แต่ถ้าตอนไปจำนำ ไม่ได้เซ็นเอกสารอะไร (คงยาก) แล้วรถมีประกันชั้น1 หรือชั้นไหนที่คุ้มครองรถหายด้วย
    ผมแนะนำให้แจ้งหาย คืนทุนประกันไปเลยครับ เราจะได้ไม่เจ็บตัวมาก
  • เจอแบบนี้เซ็งโคตรๆ สู้ๆครับ
  • ในความคิดเห็นผมนะครับ ในเมื่อคุณมีหน้าที่ต้องรับผิดชอบเรื่องลูกควรมองที่ระยะไกลครับว่าต่อไปจะเลี้ยงดูอย่างไรแล้วค่อยคิดครับงานมีออกจะเยอะแยะถ้าไม่เลือกงาน ผมว่าสามารถเลี้ยงดูลูกได้ครับ คนงานก่อสร้างรายได้ไม่เยอะยังมีลูกได้เลยครับเด็กเกิดมาแล้วก็ต้องดูแล ส่วนเรื่องครอบครัวแฟน ปล่อยไปเหอะครับ มันเป็นอะไรที่พูดยากกับคนที่เห็นแก่ตัวอย่างนั้นครับ ทรัพย์สินของนอกกายครับหาใหม่ได้ คนเราล้มแล้วลุกได้ครับ เท่าที่มีลมหหายใจ
    เป็นกำลังใจให้ครับ
  • ก็เป็นกำลังใจให้นะครับ แต่ขอเสือกแสดงความคิดเห็นส่วนตัวหน่อยนะ
    1. พ่อตาให้แฟนเลิกกับคุณ ถ้าแฟนคุณเลิกกับคุณกับเหตุผลแค่นี้ผมเองก็คงไม่มีอะไรช่วยแนะนำ เพราะ คนเราแต่งงานมีครอบครัว มันต้องร่วมทุกข์ร่วมสุข ไม่ใช่แค่ร่วมสุขแต่อย่างเดียว แต่พออีกฝ่ายนั้นมีทุกข์ก็ทิ้งกัน เลิกกัน แล้วจะมีไปทำไมครับ
    2. อย่างที่เพื่อน ๆ บอกครับ ว่า..ทำไมถึงไม่แจ้งความครับ และการรับจำนำรถยนต์มีเอกสารไหม ถ้าไม่มีแปลกครับ และอีกอย่างสำหรับรถ ถ้าพี่เขยคุณบอกว่าขายลงใต้ไปแล้ว ก็เป็นการบอกว่าเขาเป็นคนที่มีส่วนรู้เห็น หรือเปล่า เขารู้ได้ไงว่ารถขายไปแล้ว เขารู้เห็นกับเรื่องนี้แค่ไหน
    3. คุณขายไตเมื่อไร ทุกอย่างก็จบครับ แต่จบโดยที่คุณ แฟน และลูก ก็คงแยกกันอยู่เหมือนเดิม คนขายไตไปก็คงไม่ต่างอะไรกับคนพิการสูญเสียอวัยวะที่จำเป็นที่สุดไปอย่างนึง เหมือนกับทุกอย่างไม่ได้มีการเตรียมการไว้พร้อมสรรพจนเกินไป หรืออาศัยช่วงที่มีโอกาสแบบนี้เพื่อให้คุณเลิกกับแฟน
    4. ถ้าแนะนำ จาำกใจ คุณติดแค่เรื่องไม่ได้อยู่กันกับแฟนหรือแม่ของลูกคุณใช่ไหม แนะนำคือคุยกันสองคนให้เรียบร้อย เพื่อกำหนดว่าคุณจะเดินทางไหนต่อ คนมีลูกด้วยกันผมคิดว่าคงไม่ใช่เด็ก ๆ ที่พ่อและแม่จะมาับังคับกันโดยไม่มีเหตุผลได้ ส่วนเรื่องหารถ คุณจำนำแล้วโอนลอยไว้ไหม ถ้าไม่โอนลอย รถจะต้องอยู่เ็ป็นชื่อแฟนคุณ ให้แจ้งความไว้ด่วน
    5. เรื่องราวของคุณมันแปลกเกินไป ผมคิดว่ามีอะไรเยอะกว่าที่คุณเล่ามาครับ
    6. ข้อสงสัยสุดท้าย คุณรู้ได้ไงว่ารถยังไม่ได้ถ่ายแต่ขายลงใต้ออกมา เพราะคุณมันไม่ใช่เจ้าของรถ คิดให้ดี ๆ ครับ คุณโดนเขารวมหัวกันหลอกหรือเปล่า

***ผมบอกไว้ได้เลยว่า การสวมทะเบียนรถและขายไม่ต้องทำถึงที่ใต้หรอกครับ ถ้าคุณมีเพื่อนหรือทำวงการอู่รถยนต์มือสอง วงการอู่ซ่อมรถ ซื้อซากรถพร้อมทะเบียนไปทำอะไร รถบางคันซ่อมไม่คุ้ม หารถขโมยมาสวมทะเบียนดีกว่า ผมบอกเลยนะว่าคุณต้องตั้งสติก่อนนะครับ อย่าเพิ่งร้อนรน เวลายังมีอีกเยอะครับ ..อย่าขายไตด้วย มันไม่คุ้ม ชีวิตคุณหาเงินได้มากกว่านั้น...

• ถ้าคุณไม่โกหกครอบครัวแฟนคุณแม่งระยำมากขอบอก เมียคุณก็เห็นแก่ตัวไม่เบาเลยลูกทั้งคนยังทิ้งได้ หมามันยังห่วงลูก เลิกกับแม่งไปเหอะอยู่กันไปก็ไม่มีความสุข
  • อ่านเรื่องของคุณแล้วเกลียดครอบครัวนี้มาก เอารูปมาลงให้ดูหน่อยหน้าตาแฟนคุณมันเหมือนคนไหมอยากเห็นว่ะ
  • ไอ้ตำรวจนี่ก็เหี้ยจัง

พี่เขยรึ เลวไม่มีที่ติ
  • มองกะเรียง เปียงเปียง
  • เรื่องแบบนี้ ปวดหัวคับ เป็นผม ตาพ่อตาเลยคับ สนไจไร
  • หากเมียคุณรู้เรื่อง เรื่องที่คุณไปจำนำรถ แล้วนำเงินไปช่วย พี่ชายของเมีย (ที่เสียชีวิต)

ให้เงินพี่ชายเมีย ก็คงไม่ได้ทำสัญญา ฉะนั้น คุณต้องให้เมียคุณ ไปเป็นพยานกับพ่อตา

ส่วนเรื่องรถที่จำนำนั้น คุณเป็นคนไปจำนำกับใคร / ที่ไหน / อย่างไร / มีสัญญากันไหม

ตอนนี้ รถยังอยู่ไหม อยู่ในสภาพอย่างไร ถ้ารถยังอยู่ คุณไปส่งดอกให้ครบๆ อย่าขาดส่ง

พวกนี้ มันมีชีวิตอยู่ได้ด้วยดอก ฉะนั้น มันจะดูแลรถให้คุณเป็นอย่างดี แต่ถ้าไม่ใช่แบบนี้

แสดงว่าคุณเอารถ เอาเล่ม ไปให้พี่เขยเมีย ที่เป็นตำรวจ ไปเป็นคนจัดการใช่ไหม ถ้าใช่

รถคุณอาจโดนขายไปแล้ว หรือ หากรถยังอยู่ คุณก็ต้องหาเงินไปถ่ายออกมา โดยผ่าน ตร.

ถ้าพี่เขยที่เป็นตร. เป็นคนเลว รถคุณอาจโดนขายไปนานแล้ว หรือ หากคุณให้เงินเขาไป

ถ่ายเอารถออกมา ระวัง คุณจะเสียทั้งรถ เสียทั้งเงินนะครับ เรื่องแบบนี้ คุณต้องแจ้งความ

แต่คุณก็จะมีปัญหา มีศรัตรูกับมัน ไปตลอดชีวิต หรือให้คนที่ ตร.คนนี้ มันให้ความเคารพ

ไปพูดคุยกับมัน แทนคุณดู เพราะเท่าที่รู้ มันไม่อยากคุยกับคุณใช่ไหม หากเคลียร์ไม่ได้

รถถูกขายไปแล้ว คุณก็ต้องไปไล่เบี้ยเอากับมัน หากมันไม่รับผิดชอบ ก็ถือว่าเป็นเวรกรรม

เพราะขั้นตอนในการจำนำรถ คุณไม่ได้ไปทำด้วยตนเอง จำไว้ สมัยนี้ไว้ใจใครไม่ได้หรอก

งงไหม ถ้างงก็ ง่ายๆ ว่า หากรถคุณอยู่ คุณประณีประนอม แล้วก็หาเงินไปถ่ายรถออกมา

โดยไม่ต้องไปขายไต หาเงินด้วยวิธีอื่นที่ดีที่สุด ลองพิจารณาดู ว่าจะทำยังไงที่ได้เงินมา

ถ้ารถหายไป ตามไม่ได้ ก็ไปไล่เบี้ยกับคนที่ไปเดินเรื่องจำนำให้ ถ้าไม่อย่ามีเรื่องมีราวก็

ก็ไม่ต้องไปตามหา จบกันไปแค่นั้น ถือซะว่า คุณพลาดเอง ที่ไปไว้ใจมันมากเกินไป จบ

ส่วนเรื่องเมียกับพ่อตา เมื่ออะไรๆ ผ่านไป ได้คิด ได้ทบทวน เดี๋ยวเมียมันก็มาหาคุณเอง

ง้อเมียไม่ยาก คนเคยรักกัน เคยปี้กัน จำไว้ คนที่จะอยู่กับคุณกับลูกไปตลอดชีวิตไม่ใช่พ่อตา
  • คล้ายๆแบบนี้หรือเปล่ารถหลุดจำนำ copy มาจากเวปขายรถ ก่อนอื่นต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยครับหากเนื้อหาไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้นี้ ก่อนอื่นจะขออธิบายดังนี้นะครับ

1 รถหลุดจำนำคืออะไร เรียนตามตรงครับรถหลุดจำนำคือรถที่ยังติดไฟแนนซ์อยู่แล้วทางผู้ซื้อได้นำมาจำนำกับทางผู้รับจำนำโดยมีเอกสาร เช่น บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน สัญญาจำนำ สัญญายอมรับสภาพหนี้ โดยเมื่อทางผู้ที่นำมาจำนำไม่มีการส่งดอกต่อตามสัญญา ทางผู้รับจำนำก็จะนำมาขายในตลาด

2 รถพวกนี้อันตรายมั้ย เรียนตามตรงครับรถพวกนี้เป็นสีเทาไม่ขาวไม่ดำ ในทางแง่กับไฟแนนซ์มีความเสี่ยงครับถ้าไฟแนนซ์ตามเจอก็คงต้องคุยกันแต่โดยมากทางผู้ขายมักจะมีวิธีหลบหลีกให้ผู้ซื้อเสมอแล้วแต่ท่านผู้ขายนั้นๆครับว่าจะมีวิธีใดบ้างแต่โดยส่วยนมากแล้วไฟแนนซ์มักจะตามไปไล่เบี้ยกับผู้ที่เป็นคนคำ้ประกันโดยจะใช้วิธีผ่อนกุญแจเอาส่วนในแง่กับตำรวจท่านพี่ตำรวจก็คงจะไม่เสี่ยงมากนักครับเพราะพี่เค้าคงไม่มานั่งเปิดเลคเลขเครื่องหรือเลขตัวถังครับ โดยความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

3 คำว่าขับได้แต่โอนไม่ได้หมายความว่าอย่างไร ความหมายตามนั้นเลยครับคือท่านซื้อรถพวกนี้ไปท่านจะไม่สามารถโอนที่ขนส่งได้แน่นอนครับนั่นทำให้ราคารถพวกนี้ถูกกว่ารถที่โอนได้มากครับ สำหรับทะเบียนและป้ายวงกลมนั้นโดยส่วนมากแล้วทางผู้ขายจะต่อให้ทุกปีครับแต่จะโดยวิธีไหนก็สุดแล้วแต่ท่านผู้ขายท่านนั้นครับ

4 เมื่อซื้อไปแล้วเบื่อหรืออยากเปลี่ยนทำอย่างไร โดยมากแล้วท่านสามารถขายคืนทางผู้ขายได้ครับถ้ารถไม่ได้ไปชนหรือทำอะไรหนักๆมาโดยก็จะหักค่าเสื่อมกันตามท่านผู้ขายนั้นๆครับ

5 เมื่อท่านตัดสินใจจะซื้อรบกวนอย่าโอนเงินก่อนครับ เพราะโดยมากแล้วถ้าท่านโอนเงินก่อนท่านเสียเงินฟรีแน่นอนครับ เห็นรถแล้วถึงจ่ายเงินครับ

• ขอตอบรวมๆนะครับ
    1รถยังอยู่ในระหว่างส่งงวด แต่ขาดส่งเพราะพี่เมียบอกจะส่งให้ระหว่างที่จำนำ ดอกที่จำก็เช่นกัน
    2ที่พี่เขยบอกว่ารู้ เพราะเขาเองหากินทางนี้ โดยเอารถที่จำนำทางใต้มาขายที่โคราชและใกล้เคียง เคยบอกขายผมหลายคันแต่ผมไม่เอา วีโก้4ปะตูใหม่เอี่ยมแค่2แสนกว่าๆไม่เกิน3แสน แต่โอนและไฟแนนท์ไม่ใด้ ลุงก็ซื้อไปคันนึง
    3ผมก็คิดว่าพี่เขยเมียมันหลอกผมและครอบครัวแฟนผมด้วย
    4ที่ไม่ใด้แจ้งความก็ใอ้พี่เขยที่เป็นตำรวจมันบอกไม่ให้แจ้ง ทางบ้านแฟนก็ดันเชื่อเขาหมด
    5คุนเอ็กซ์ผมโทรหาคุนแล้วคืนก่อนแต่คุนไม่รับสายเลยผมคิดว่าคุนกำลังยุ่งๆ
    6เรื่องรถเป็นเรื่องรองลงมาจริงๆครับผมห่วงเรื่องครอบครัวมากกว่า ถ้าไม่เจอรถ ผมก็คงต้องส่งต่อไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับเพราะเริ่มใด้คุยกับแฟนแล้ว เธอบอกว่าจะพยายามบอกกับครอบครัวเธอ
    ขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจผมและให้คำแนะนำ
    หวังว่าเรื่องของผมคงเป็นคติเตือนใจใด้เรื่องการใช้ชีวิต ขนาดผมไม่เล่นการพนัน ไม่เที่ยวกลางคืนดื่มเหล้าปีนึงไม่เกิน5ครั้ง ไม่เที่ยวผู้หญิงไม่ยุ่งยาเสพติด ยังหมดเลย
    ยังไงก็ขอฝากโตโยต้า วีออส สีเทาดำ รุ่นปี2009 ตัวe ทะเบียน ก ร 3221 นครราชสีมา ด้วยนะครับ
  • ขอถามอย่างนะ คูณเล่าหมดทุกอย่างแล้วหรือยัง ต้องฟังคำของเหตุผลทั้ง 2 ฝ่าย
  • อย่าดูว่าเค๊ากำลังเขียนอะไรแต่จงดูเจตนาเค๊าว่าเค๊าต้องการอะไรกันแน่ครับ
  • นั่นดิ
    ฟังความข้างเดียว กันเลยนะพวกเรา
    ไม่มีข้อมูล ของอีกฝ่ายเลย อย่าเพิ่งไปวิจารณ์
    เด่วจะเสียคนภายหลัง
    ฟังหู ไว้หู นะ
    ฟังความฝั่งเดียว เรากัอจะเอนไปทางเค้าหมด
    คนอื่น ดูเหมือนจะเลวร้ายไปซะหมด
    ยกเว้นคนเล่าเท่านั้นที่น่าสงสาร
    เค้าระบาย เรารับฟัง
    แต่จะไม่ ลงความเห็น ว่าใครดี ใครร้าย
    เพราะเรา เห็นด้านที่เค้าเล่าอยู่ด้านเดียวนะ
  • ทำไมแฟนคุณถึงไม่กล้าพูดกับพ่อแม่เค้าหล่ะคับ
    ผมว่าถ้าเค้าพูดอาจจะทำให้เรื่องไปในทางที่ดีขึ้นนะครับ
  • จขกท.เขาเดือดร้อนมาขอความคิดเห็น และกำลังใจ คนอ่านแล้วก็เขียนตามที่ได้อ่าน ส่วนจะจริงหรือไม่จริง อีกฝ่ายถ้าเสียหายเพราะกระทู้นี้ ก็เข้ามาตอบ แต่ถ้าไม่เข้ามาตอบก็แปลว่า "จริง" หรือไม่ก็ "ไม่รู้" ฉะนั้นมันจะเสียหายอย่างไรล่ะ แถมชื่อก็ไม่ได้ระบุซักหน่อย

ส่วน จขกท. ถ้าโกหก พอความจริงปรากฏก็แปลว่า จขกท.โกหก คนแสดงความคิดเห็นก็แค่ขอโทษ อีกฝ่ายมันจะเสียคนได้ยังไงวะ อย่ามาทำเป็นคนดีไปหน่อยเลยผีตัวบน คุณไม่แสดงความคิดเห็นก็ไม่ต้องแสดง ไม่มีใครห้ามหรอก ส่วนคนแสดงเพราะเขาเป็นห่วง จขกท. ถ้าเรื่องไม่จริงใครกันแน่จะเสียคน (คนแสดงความคิดเห็น หรือ จขกท.)
  • รถแบบนี้ สามารถซื้อและขายกันได้ง่ายมากครับ ถ้าคุณไม่ไปต่อดอกเบี้ย หรือคุณไม่คุยกับคนที่รับจำนำคุณไว้ เค้ามีที่ขายตลอด ซื้อขายกันตามเวปก็เยอะครับ ราคารถก็ถูกแสนถูก อย่างเช่น แคมรี่ ตัวใหม่ 2012 ราคาขายกันก็แค่สี่แสนห้า คือต้องทำความเข้าใจว่ารถแบบนี้ คนที่จะนำมาจำนำต้องรู้ว่า ต้องรับเงือนไขในดอกเบี้ยและเข้าใจด้วยว่าถ้าไม่ตรงตามกำหนด รถจะถูกขายต่อออกไปถึงแม้ว่าชื่อจะเป็นชื่อของใครก้อสามารถจำนำได้ครับ