ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เด็กกำพร้าวัดสระแก้ว
  • "วัดสระแก้ว หมดงบสงเคราะห์เด็กกำพร้า 1,585 ชีวิต วอนเมตตาวัดสระแก้วหมดงบแล้ว
    พระครูพิศาลรัตนาภิวัฒน์ เจ้าอาวาสวัดสระแก้ว ต.บางเสด็จ อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง สถานสงเคราะห์รับเลี้ยงเด็กกำพร้าและยากจน

เปิดเผยว่า นับแต่ปี 2483 ที่พระครูขันติยาภิวัฒน์ หรือหลวงพ่อฉบับ ขันติโก อดีตเจ้าอาวาสได้รับอุปการะเด็กจากจังหวัดต่างๆ ทั่วประเทศ เพื่อให้เด็กได้รับความรักความอบอุ่นและกำลังใจชดเชยสิ่งที่ขาดหาย มีอาหาร ที่หลับนอน เสื้อผ้าและยารักษาโรคตามองค์ประกอบปัจจัย 4 ที่สำคัญยิ่งคือเด็กๆทุกคนได้เข้าโรงเรียนเพื่อเรียนหนังสือ เมื่อเติบโตจะเป็นพลังของชาติได้

โดยวัดสระแก้วได้สานเจตนารมณ์ของหลวงพ่อฉบับ ในการรับอุปการะเลี้ยงดูเด็กเหล่านี้ให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น แต่ในสภาวะเศรษฐกิจปัจจุบันที่ซบเซาอย่างต่อเนื่องติดต่อกันหลายปี ส่งผลให้ผู้มีจิตเมตตาที่จะช่วยเกื้อหนุนช่วยสงเคราะห์เด็กลดจำนวนลงอย่างน่าใจหาย บางวันแทบไม่มีเลย

ขณะเดียวกันเงินกองทุนมูลนิธิสงเคราะห์เด็กฯ ที่นำดอกผลมาใช้ มีจำนวนจำกัด และในแต่ละวันอาตมาต้องรับภาระเลี้ยงดูชีวิตเด็ก 1,585 คน กินข้าววันละ 7 กระสอบ ค่ากับข้าว 3 มื้อ 13,000 บาท ค่ารักษาพยาบาล ค่าอุปกรณ์การศึกษาตั้งแต่ระดับชั้นอนุบาลไปจนถึงมัธยมศึกษา ค่าน้ำ ไฟ เป็นต้น"

จึงขอเชิญผู้มีจิตศรัทธาติดต่อบริจาคปัจจัยได้ที่วัดหรือมูลนิธิสงเคราะห์เด็กกำพร้าและยากจนวัดสระแก้ว โทร.035 868398 035 868222

image

ป้าพรรับเป็นเจ้าภาพลิเกเด็กวัดสระแก้ว ไปแสดงในงานพิธีไหว้ครูประจำปี ที่ตำหนักเทพประทาพร จังหวัดลพบุรี คืนวันพุธที่ 22 กุมภาพันธ์ 2555

เพื่อน ๆ ชาวพิทบูลโซน ท่านใด มีสิ่งของไม่ว่าจะเป็นของเก่าหรือใหม่ ไม่ได้ใช้แล้ว เชิญบริจาค ได้โดยตรงที่วัด หรือจะฝากป้าพรนำไปบริจาคให้ก็ได้นะคะ

image
    ไฟล์แนบ
    วัดสระแก้ว.jpg 100K
    แผนที่วัดสระแก้ว.jpg 24K
  • ภาพimage

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    3_1_~1.JPG 67K
    นักเรียน.jpg 11K
    ทำสมาธิ.jpg 7K
    ลิเก.jpg 12K
  • อยากทำผ้าป่าข้าวสารสัก 100 กระสอบ ใครสนใจร่วมบ้างครับ
  • ว่ามาเลยครับป๋า
  • ข้าวสารมันกระสอบเท่าไรครับ ใครมีข้อมูลบ้าง

วันละ 7 กระสอบ 100 กระสอบก็ได้แค่ 15 วันเอง ถ้าได้มากกว่าร้อยก็เอานะครับ
    ช่วยๆกัน ใครจะช่วยเป็นอย่างอื่นก็เอาหมดครับ
  • :o010: จัดไปครับ ช่วย 1 กระสอบ
  • ผมเช็คราคามาแล้วนะครับจากโรงสีแถว วิเศษชัยชาญ อ่างทอง มีคนมาสั่งที่นี่ไปบริจาคเป็นประจำครับ
    เป็นข้าวเก่าหุงขึ้นหม้อ กระสอบละ 50 โล ราคา 900 บาทครับ ใครสนใจจะบริจาคกี่ถุงก็ได้ครับตามศรัทธา

น้ำใจชาวพิตบูลไม่เคยแห้งแล้ง ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเมตตาที่มีต่อเด็กกำพร้าในครั้งนี้ครับ
  • ป๋า ไม่จัดโปรโมชั่นหน่อยรึ เสื้อพิทบูลโซนแจก 1 ตัว สำหรับคนบริจาคข้าว 1 กระสอบดีไหม 555

ปีที่ผ่านมา น้ำท่วม ทางวัดลำบากมากค่ะ
  • การทำบุญ มันต้องมีโปรโมชั่นด้วยหรือครับ ทำเป็นแจกพระไปได้
    ถ้าเสื้อตัวละ 200 ร้อยตัวก็สองหมื่น เอาเงินซื้อข้าวบริจาคเลยดีกว่าไหม
  • แหมป๋า แค่ถาม เฉยๆ นึกว่ามีเสื้อมีอยู่แล้ว แจกสมาชิกที่ร่วมทำบุญจะเป็นไรไปเล่า สำหรับป้าพรอ่ะ

ซื้อเสื้อที่มีรูปพิทบูลมาใส่ จนคนแซวแล้ว โห รักหมาม๊าก มาก มากกว่าลูก 555

งั้นจัดไป แจกพระสีวลี ของวัดพุน้อย จำนวน 50 องค์ (ที่วัดให้บูชา องค์ละ 300 บาท)

image

(พระสีวลีเป็นพระเถระ ที่พระพุทธเจ้าทรงยกย่องว่า เป็นพระอรหันต์ที่เลิศทางลาภสักการะมาก หากผู้ใดมีพระสีวลีไว้บูชา ประจำบ้านเรือน จะนำโชคมหาลาภ มาสู่ท่านผู้บูชา ในธุรกิจ การค้า หรือเคหาสน์สถานบ้านเรือน หากได้บูชาพระสีวลีแล้วจะสำเร็จดังปรารถนาแน่นอน

สำหรับการบูชาพระสีวลีมีดังนี้

ในการบูชาพระสีวลีนั้น ให้บูชาด้วยดอกบัว ๕หรือ ๙ ดอก หรือใช้พวงมาลัยที่เป็น ดอกมะลิ ดาวเรือง ใช้ธุปหอม หรือกำยานสามเม็ดก็ได้เป็นกลิ่นหอมเย็นๆๆ อย่าใช้ธุปหอมสีดำเป็นอันขาดเพราะพระสีวลีเป็นพระอรหันต์ไม่ใช่เทวดา ครับ ธูปแขกสีดำไว้บูชาเทวดา เมื่อจะบูชาให้เอาพวงมาลัยถวายใส่พานถวายหน้ารูปเคารพแทนองค์พระสีวลี หรือ เอาดอกบัว ๕ หรือ๙ ดอกใส่แจกัน จะมีเทียนหรือไม่ก็ได้ จุดธูป สามดอก แล้วตั้ง นโมสามจบ กล่าวคำบูชาพระสีวลีด้วยพระคาถานี้
    นโมสามจบ
    สีวะลี จะ มหาเถโร เทวะตานะระปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ อะหัง วันทามิ ตัง สะทา

สีวะลี จะ มหาเถโร ยักขาเทวาภิปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ อะหัง วันทามิ ตัง สะทา

สีวะลี เถระคุณัง เอตัง โสตถิ ลาภัง ภะวันตุ เมฯ
    เสร็จแล้วเอาธูปปักที่กระถาง กราบสามที
    และสวดบทนี้เพื่อขอลาภจากองค์พระสีวลี
    คำอธิฐานขอลาภจากพระสีวลี
    (โดยหลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จังหวัดลำปาง)

นโม ๓ จบ

สิวะ ลีมะหา เถรัง วันทามิหัง ( ๓ จบ )

มะหาสิวะลี เถโร มะหาลาโภ โหติ มะหาสิวะลี เถโร ลาภัง เม เท ถะ(๓จบ)
    เสร็จแล้วอธิษฐานขอเรื่องลาภ เลยโดยตรง ครับแล้วกราบสามที บทนี้เป็นบทหลวงปู่เกษม เขมโก ที่มอบให้หลวงปู่ขวัญ ปวโร ใช้บอกญาติโยมเป็นบทขอลาภพระสีวลีโบราณครับทางเว็บพุทธคุณ(buddhakun.com)จึงขอนำมาลงให้อ่านกัน
    อนึ่ง มีเคล็ดว่า ในวันพฤหัสบดี หากสะดวก ควรถวาย น้ำผึ้ง พระสีวลีด้วยโดยจะใส่จอกเล็กถวายท่านในวันพฤหัสบดีหรือหากทุกวันได้ยิ่งดีครับ จะทำให้ท่าน บังเกิดโชคลาภ อย่างเห็นได้ชัด และเป็นเคล็ดเพื่อให้เงินทองไหลมาเทมาในเคหาสน์สถานบ้านเรือน และผู้บูชาด้วยน้ำผึ้งประจำวันพฤหัสบดี จะไม่ตกทุกข์ได้ยากเลยในชีวิต เพราะในอดีต พระสีวลีได้ถวายน้ำผึ้งแก่พระพุทธเจ้ากัสสปะ ด้วยอานิสงส์นี้เองทำให้ท่านได้เป็นพระอรหันต์ที่เลิศในทางมีลาภมาก เป็นเคล็ดที่นำมาฝากกัน

****สำหรับพระสีวลี ที่นำมาแจกนี้ ป้าพรรับมาจากมือท่านเจ้าอาวาสเองกับมือค่ะ คราวที่เป็นเจ้าภาพยกช่อฟ้า

สำหรับทุกท่าน ที่บริจาค จะมากจะน้อยไม่ว่ากัน โทรแจ้งป้าพรโดยตรง 081 2554791 หรือส่งเมล์แจ้งที่อยู่ที่จะให้จัดส่งได้ค่ะ
    ที่ Email : lumpotorn@gmail.com

อ่านประวัติ ได้จากที่นี่ค่ะ
    http://www.oknation.net/blog/Ekkasak/2012/01/01/entry-3
    ไฟล์แนบ
    สีวลี.JPG 190K
  • ได้กี่กระสอบแล้ว ช่วยๆกันอับเดทหน่อยครับ เด็กน้อยมากมายรอความช่วยเหลืออยู่ครับ

มีน้อยทำน้อย ไม่ต้องถึงกระสอบก็ได้ มีอะไรที่แบ่งปันได้ก็รวบรวมมาเลยครับ
  • ขอจัดด้วยคนครับพี่..ถึงหมาจะดุ แต่คนใจดีครับ. L-)
  • ใครจะบริจาคผ่านทางผมก็ติดต่อผ่านเลขาฯสาวแสนสวยของผม (คุณนก) ได้เลยนะครับ
    Phone 086 784 5333 จะได้รวบรวมนำส่งโดยเร็ว เด็กๆรอความช่วยเหลือจากพวกเราอยู่ครับ
  • ร่วมบุญด้วยคนคะ 500 พรุ่งนี้พร้อมโอนคะ
  • เห็นแล้วก็ปลืมใจฮับ สมาชิกร่วมกันทำบุญกันมากมาย :063:
  • ขอร่วมด้วยคนเดี๋ยวโทรไปครับ
  • โอนเรียบร้อยแล้ว ทั้งหมด 600บาท มีเงินทำบุญ 500และค่าสติ๊กเกอร์อีก 100 บาท
  • ขอบคุณมากๆครับ งานนี้สงสัยจะได้ไม่ถึงร้อย :002:

แต่ไม่เป็นไรครับ ได้เท่าไรก็เท่านั้น ;;) การทำบุญไม่ได้ขึ้นกับจำนวน แต่มันขึ้นกับความตั้งใจครับ :063:
  • samoorai กุมภาพันธ์ 13 Permalink โอนเรียบร้อยแล้ว ทั้งหมด 600บาท มีเงินทำบุญ 500และค่าสติ๊กเกอร์อีก 100 บาท

รบกวนขอชื่อ-ที่อยู่ในการจัดส่งสติ๊กเกอร์ด้วยค่ะ
  • สติกเกอร์ได้รับเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากคะถึงไวดีจัง วันเอาเด็กๆไปฝังชิ๊ป จะเอาข้าวของที่พอมีหาได้ไปบริจาคเพิ่มคะ ช่วยตามกำลังที่มีนะคะ อนาคตของชาติคือเด็กช่วยกันนะคะ
  • เนื่องจากกิจกรรมของพวกเรามีออกมาตลอดอย่างต่อเนื่อง. ผมขอปิดกระทู้รับบริจาค ผ้าป่าข้าวสารภายในวันอาทิตย์นี้เพื่อจะได้รวบรวมนำส่งแก่ทางวัดโดยเร็ว รู้สึกว่ากระทู้เริ่มนิ่งแล้ว

ผมจะนำเงินจากกองทุนร่วมบริจาคอีก 10 กระสอบ เป็นเงิน 9,000 บาท ใครที่จะบริจาคเพิ่มขอเป็นภายในอาทิตย์นี้เท่านั้นนะครับ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับกิจกรรมดีๆแบบนี้ และขออนุโมทนาบุญไปยังสมาชิกของเราทุกคนครับ :063:
  • อ้อ. ของผมลืมบอกไปครับ ผมบริจาคเรียบร้อยแล้วครับ คือทางบริษัทจะมีโครงการประมาณนี้เกือบตลอดทั้งปีครับ เช่นโครงการพัฒนาชุมชน โครงการอาหารกลางวันบ้านเด็กกำพร้า ฯ (บริษัทสยามมิชลินครับ)
  • ไม่เป็นไรครับ ทำร่วมกับใครก็เหมือนกันครับ

ตอนนี้ผมพยายามจะนำกิจกรรมสาธารณะกุศลต่างๆที่พวกเราได้ร่วมกันทำ
    มาใช้ในการทำประชาสัมพันธ์ เพื่อสร้างภาพพจน์ที่ดีต่อสังคมภายนอกเท่านั้นเองครับ

ปกติผมก็ใช้งบประมาณส่วนตัวและงบของบริษัทฯ บริจาคในนามกลุ่มมิตรภาพพิตบูลมาตลอดละครับ เพียงแต่ไม่ได้นำมาแจ้งให้ทราบ แต่ช่วงนี้ข่าวทางลบของพิตบูลออกมาเยอะมาก และพอเกิดเรื่องคนก็จะเข้ามาค้นข้อมูลในเว็บนี้ ผมจึงอยากนำกิจกรรมเหล่านี้มาให้คนภายนอกได้รับทราบ เขาจะได้รู้ว่า ชมรมเรา ไม่ใช่ชมรมไร้สาระ พวกเราทำกิจกรรมเพื่อสังคมโดยสม่ำเสมอครับ