ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หาคนใจดีดูแลน้อง
  • =D> อ้าวเหรอค่ะ อิอิ :-)) :-)) :-)) :-))
  • ขอบคุณค่ะ เข้าใจนานแล้วค่ะขอบคุณนะค่ะ ^:)^
  • ^ ^ เชื่อเถอะครับ ยาดีมักจะขมเสมอ ลองไปเวปอื่นๆนะครับ จะได้คำตอบประมาณ นารักจัง ขอให้ได้ได้บ้านใหม่ไวๆนะคะ อุ๊ยน่ารักจังเดี๋ยวคงได้บ้านใหม่ แต่เวปพิทบูลส่วนมากจะมีแต่คนที่มีความรับผิดชอบสูง คิดยังไงก้อพิมพ์แบบนั้นครับ เพราะพิทบูลเป็นหมาที่สามารถเป็นอันตรายถึงแก่ชีวิตได้ครับ เลยต้องเข้มงวดกันหน่อยครับ

• ค่ะพี่ น้องรับทราบค่ะ น้องเข้าใจค่ะที่พี่ๆต้องการจะบอกน้อง พี่ค่ะถ้าน้องเอาน้องแองจี้ไปฝึกน้องแองจี้จะลดความดุลงไหมค่ะ รบกวนพี่ตอบน้องหน่อยนะค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะค่ะ O:)
  • ลองไปเล่นเว็บบีเกิ้ลสิ ได้คำตอบปัญญาอ่อนมาเพียบ
    เข้าใจนะว่าคงไม่เคยเจอสังคมที่เป็นโลกแห่งความเป็นจริง ชีวิตเลยรับอะไรแบบนี้ไม่ได้
    นี่ที่พิมมา คงพยายามปลอบใจตัวเองไม่ให้นั่งร้องให้อยู่ใช่มั้ย
    หัดเจอโลกของความเป็นจริงบ้างนะ ไม่ใช่ชีวิตจะมีแต่สีชมพู
  • ดุหรือไม่ดุ มันอยู่ที่การควบคุมของคุณ ต่อให้ไปฝึก ไม่นานมันก็ลืม
    ถ้ายังเลี้ยงหมาแบบ จ๊ะจ๋า ลูกมานี่มา ไม่ต้องห่วงไม่หายดุหรอก
  • ค่ะพี่รับทราบ น้องเจออะไรมามากขึ้นน้องเลย ไม่ค่อยซีเรียลเท่าไรแล้วค่ะตอนนี้
    ได้แต่คอยคิดว่าจะวางแผนอย่างไรดีเท่านั้นค่ะ ทุกอย่างไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ
    น้องทราบดีค่ะ ขอบคุณพี่มากนะค่ะ ที่ต้องการให้น้องเรียนรู้ ขอบคุณอย่างมากค่ะ :)
  • พี่ค่ะ น้องเลี้ยงน้องแองจี้แบบ จ๊ะจ๋า เลยค่ะพี่ พี่ๆเก่งจังเลยค่ะ
    ที่ทราบ พี่ค่ะรบกวนอีกนิดนะค่ะ ถ้าเราฝึกเองนี้จะเริ่มจากอะไรก่อนดี
    รบกวนพี่ชี้แนะน้องด้วยนะค่ะ :)
  • คนครับที่รัก
  • เข้ามาฟังด้วยคนครับ เพราะพึ่งเลี้ยงพิทบูล แต่เท่าที่ศึกษามาคร่าวๆ
    - ต้องหัดวินัยให้ชัดเช่น หยุด อย่า รอ ฯลฯ
    - เวลาหิวข้าวถ้าเอาให้ไม่กิน 5 นาทีเก็บ ถ้าเค้าเห่าเพื่อจะกินไม่ต้องให้เพราะแปลว่าเค้ากำลังควบคุมเรา
    - พิทบูลส่วนมากจะไม่กัดเจ้าของ แต่จะกัดกับสัตว์อื่นๆ
    - พี่ที่ผมไปรับหมามา เค้าบอกผมว่า เสือเค้ายังฝึกให้เชื่องได้ ผมเลยมีแรงบันดาลใจจะเลี้ยงแลฝึก
    ปล ผมก็เลี้ยงแบบจ๊ะจ๋าเวลาเล่นกับเค้าแต่ถ้าเค้าเห่าผมจะแสดงอำนาจทันที ถ้าเค้าขู่ตอนกินเวลาผมจับตัวผมจะเอามือเข้าขยุ้มคอจนเค้าร้อง แหงงๆๆๆๆๆ แล้วปล่อย ตอนนี้หัดให้สวัสดี นั่งลง เป็นแล้ว ตอนนี้ก็เข้ามาศึกษาข้อมูลเรื่อยเช่นกันครับ

• MakotoHIN29 มาแข่งกันแบบลูกผู้ชายนะว่าปุ๋ยจะเลือกใคร ที่รักครับจากที่ ดี้ ได้อ่านมาชีวิต
    ปุ๋ยมันเศร้า นะ เดียว น้องดี้ดามใจเอง ดี้จะบอกวิธีง่ายง่ายให้ที่รักนะครับที่รักก็เอาตระกล้อมาครอบ
    ปากน้องแองจี้แล้วให้แม่กับพีสาวค่อยค่อยทำความรู้จักกับน้องแองจี้ครับ อย่าลืมต้องให้แม่กับพีสาวเป็นคนให้อาหารนะครับแล้วแองจี้จะคอยคอยปรับตัวเอง สวนเรื้องแฟนช่างมันเถอะครับ
    คนโสดหน้าตาดีมีอีกมากเช่น ดี้ ไงครับ 5555555 แล้วจะโทรไปจีปนะ
  • excuse me .....I hate bad boy....I thinking everybody not good ...ooh forget very bad sure lol ให้อภัยนะเพราะอ่านไม่ออก 5555555555
  • เหมือนกันค่ะ น้องแองจี้เชื่อฟังน้องมากค่ะ เวลาน้องจะตีน้องแองจี้ น้องแองจี้ก็จะรีบไหว้กลัวโดนตี
    แต่ติดตรงที่ว่า น้องแองจี้จะห่วงสิ่งของและตัวน้องนี้ล่ะค่ะ ใครแตะไม่ค่อยได้ค่ะ แม่กับพี่สาวเลยกลัวน้องแองจี้
    อีกอย่าง ใครได้ยินว่าเลี้ยง สุนัขพันธุ์ พิลบูล เขาก็กลัวกันหมดค่ะ เป็นเพราะสื่อแน่ๆ พวกเขาเลยกลัว

• อิอิ ขอบคุณคุณพี่ที่อ่านไม่ออกนะค่ะ ;-) O:)
  • ก็ให้เป็นบทเรียนกับชีวิตการเลี้ยงไปละกันครับ
    ใครที่คิดจะเลี้ยงพิทบลูหรือสายพันธุ์อื่นๆ
    ก็ควรศึกษาไปสัมผัสหลายๆสาย
    ว่าชอบแนวไหนสายแบบไหน
    ไม่ใช้ว่าใครให้ฟรีราคาถูกก็เอาไปเลี้ยงอย่างนั้นๆ เลี้ยงที่ชอบไปเลยทีเดียว

ส่วนน้องพยาบาล กระทู้ให้สุนัขฟรีๆที่โตแล้วหาคนจะรับเลี้ยงยากครับ
    พยายามต่อไปครับลองช่วยเหลือตัวสุนัขเองจนถึงที่สุดแล้วก่อนดีกว่า

รัก รับผิดชอบ เอาใจใส่ เหมือนดังเป็นสามชิกในครอบครัวแล้วปัญหาก็จะไม่มีครับ ขอบคุณครับ :o010:
  • ขอบคุณนะค่ะที่จะมาจีบ เกรงใจค่ะน้องดี้ พี่ว่าเป็นเพื่อนคุยกันดีกว่านะค่ะ
    :015: แล้วน้องดี้มีปัญหาว่าคนในบ้านไม่รักหมาเราบ้างไหมค่ะ
  • ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำนะค่ะ :015: ขอบคุณมากๆค่ะ ^:)^
  • ฝึกไม่ยากหรอก แค่ทำให้รู้ว่าคุณเป็นนายมัน อย่าเลี้ยงหมาให้เป็นพระเจ้า
    เลี้ยงให้มันเป็นสมาชิกในครอบครัว นั่นแหละดีที่สุดแล้วครับ
  • 555+ ไม่เเข่งล่ะครับ เเซวกันขำๆ
    อิอิ
  • มีครับพีปุ๋ย ดี้เลี้ยงพิทตัวแรกเมื่อดีอยู่ม.5อายุ17ปีดี้อยูบ้านคนเดียวตั้งแต่ม.3ครับพ่อแม่ไปทำงานต่างจังหวัด
    ครับส่งแต่เงินมาให้ไม่ค่อยอบอุ่นเท่าไรเลยครับดี้มีน้องสาวคนหนึ่งเขาจะไปกับแม่ตลอดย้ายโรงเรียนเกือบทุกปี่
    ดี้ไม่อยากเป็นแบบน้องครับเลยเลือกที่จะอยู่คนเดียวในโคราชเนื้้อที่บ้านประมาณ50ตารางวาดี้ก็เลยว่าจะหาเพือนสี่ขาซักตัวมาอยู่ด้วยคลายเหงาดี้เห็นหมาพี่คนหนึ่งในโคราชทำไมมันน่าดุจังแต่มันขี้เล่นนะแต่มันโตแล้วนะดี้ก็เลยไปขอซื้อมาในราคา4000 ตอนมันอายุ10เดือน แม่เป็นสายกัดพ่อเป็นเรสโนส ตอนนั้นยอมรับว่าไม่รู้เรื่องอะไรเลยพีเจ้าของเขาบอกว่าให้ศึกษาก่อนนะก่อนจะเอาไปดี้ก็ไม่สนใจครับด้วยความเป็นเด็กครับ
    ดี้ก็เอามันไปจูงตอนเย็นทุกวันนะครับสังเกตว่ามันจะจูงตัวเรามากกว่าเราจูงมัน5555555
    จุดจบมาแล้วครับ :002: พีปุ๋ยวันหนึงครอบครัวดีกลับบ้านมาหมดเลยครับพ่อ แม่ น้อง
    น้องผม 9 ขวบ เปิดประตูเข้ามาและวิ้งเขามากอดผมด้วยความดีใจ เท่านั้นเองครับ
    หมาผมมันก็กระโดดเหมือนในหนังเลยครับ ที่หมามันฟุ้งเขาใส่ผุ้ร้ายแบบนั้นเลย
    งับเขาที่แขนครับ :O แม่ผมกรีดสะดังเลยครับ ผมไม้รู้จะทำไง ....... เตะครับผมเตะ3ที
    ได้ผลครับมันปล่อย ความไม้รู้เรื่องของผมผมเอามันไปผู้กับโต๊ะครับโต๊ะไม้นะครับผลก็คือมันลากมาทั้งโต๊ะเลยครับ เพื่อที่จะมากัดคนอื่นต่อ แล้วผมก็เขาไปกอดคอมันไว้ น้องเขาโรงบาล แม่ร้องไห้ พ่อด้า @-)
    บอกได้คำเดียว นรกครับ ในตอนนั้นหลังจากนั้นผมก็เอามันไปคืนเจ้าของเก่าครับ เป็นอะไรที่เซ็งที่สุดในชีวิตเลยแหละครับตอนน้ัน

• พีปุ๋ยครับยังไม่จบนะครับคนในบ้านดี้ไม่ใช้ไม่ชอบเกลี้ยดเลยครับหลังจากนั้นมันเป็นบทเรียนที่สำคัญมาก
    ผมเริ่มศึกษามันอย่างจริงจังเลยครับผมตกใจว่าพิทบูลทำได้ขนากนี้เลยหรอหลังจากที่ดูในคลิปบางคลิป
    ผมรักมันมากขึ้นและมากขึ้นแต่จะทำยังไงให้ครอบครัวรักมันละ.......ทำไงดี ......ทำไงดี.........ทำไงดี........................คำตอบที่ได้คือ มูลค่าครับ คำพูด และการเขากันได้ของสุนัขและครอบครับ
    หลังจากที่ผมตังใจศึกษาผมเลยเรียนทางด้านสัตว์ศาสตร์ไปเลยครับเพราะผมเป็นคนที่เขากับสัตว์ได้ง่ายผมเลยตัดสินใจซื้ออีกตัวครับผมไปซื้อหมาที่หนองบัวเลยครับแต่ไปไม่ถึงมันค่ำก่อนไปถึงแค่อุดรพีประการใจดีครับ
    ขับรถมาส่งลูกหมาให้ไม่คิดค่าน้ำมันซักบาททีอุดรครับผมก็เดินทางกลับบ้านถึงเช้าพอดี ผมเลยไปบอกแม่ว่าแม่
    ผมซื้อหมามาตัวละ 30000 แม่ตกใจพร้อมกับพูดว่าไหนไหน ขอดูหน่อย จบครับ
    มูลคา จริงจริง จริงจริงผมซื้อมันมาในราคาต่ำกว่านั้นมากครับ ผมค่อยค่อยให้มันเขากับผมและครอบครัวได้อยางไม่มีปัญหาอะไร 55555555
    แต่เขาก็มารู้ทีหลังว่ามันคือพิทบูล เขาก็หลงรักมันอย่างที่ผมหลงรักไปแล้วครับ
    พี่ปุ๋ยครับ เชื่อ ดี้ นะครับพี่ มูลค่าช่วยได้ ก็อย่าง ทองนี้มันก็แค่หินธรรมดาแต่เราไปตีมูลค่ามันเลยเป็นสิ่งมีที่ค่า
    แต่สัตว์นะครับถ้าไม่เล่นไม่รู้ครับถ้าไม่ใช้คนในวงการยากครับที่จะเข้าใจ อย่างพ่อวัว ที่ชื่อบอยอุบล พันธุ์ฮิลดูบลาซิล ราคา50ล้าน
    พ่อพันธุ์ม้าลูกผสม ราคา10ล้าน ปลา อโรวะนาแดง 100000 บาท นะครับถ้าไม้อยู่ในวงการไม้รู้ครับ
    แต้ถ้าเราคิดในแง่ของคนที่ไม่ชอบสัตว์ไม่อยู่ในวงการเขาก็จะคิดว่า วัวแค่นี้20000 ก็แพงแล้ว ปลาอะไร500หรือป่าวคะคุณลุง < ถามคนขาย >
    เอาให้แม่กับพีสาวเห็นนะครับพีปุ๋ยตีมูลค่าไปเลยแล้วค้อยซื้อตระกล้อครอบปากมาใสก่อนถ้าเขากลัว...........ครับพอเขาเริ่มสนิท
    กับสุนัขค่อยเอาตระกล้อครอบปากออกครับ แต่วิธีที่สนิดที่สุดคือให้อาหารนะครับ และการสัมพัสกันแต่ละครั้ง
    ต้องอยู่ในความดูแลของเรานะครับในช่วงแรก
  • พีปุ๋ยเดียวดี้โทรหานะพรุงนี้สอบเสร็จก่อน :X :X :X :X :X
  • =D> =D> =D> =D> =D>

dydy เยี่ยมมาก !น้องชาย อนาคตคุณหมอที่ชาติต้องการ

-คุณปุ๋ย เรารักชอบในสิ่งเดียวกันคำพูดหลายๆท่านอาจจะแรงไปบ้างแต่ก็เพราะเป็นห่วงอนาคตหมาพิทบูล

ที่เรารัก อย่างที่คุณปุ๋ยพูดเองทุกวันนี้สื่อก็ทำให้หลายคนเข้าใจผิดในหมาที่พิทบูลมากอยู่แล้ว จึงเป็น

ภาระของเราทุกคนที่ต้องทำให้บุคคลทั่วไปเข้าใจหมาเราในทางที่ดีให้มากขึ้น

-คนรักกันเวลาเลิกกันต่างคนต่างแยกย้ายเอาตัวรอดกันได้ แต่หมาหากเจ้าของเลิกรักมันชะตาชีวิตมัน

ลำบากกว่าคนมากมายหลายเท่าโดยเฉพาะพิทบูล

เดินไปด้วยกัน "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ" ค่อยๆหาวิธีหาที่ทำให้ครอบครัวยอมรับดีกว่าครับ

มากกว่านั้นตอนนี้คุณปุ๋ยกำลังได้เพื่อนที่จริงใจเพิ่มขึ้นอีกหลายท่านด้วย

******************** "มิตรภาพที่เกิดขึ้นเพราะเรารักในสิ่งเดียวกัน"************************
    --------------------------:X :X :X :X :X :X -------------------------------
  • ;;) O:) ขอบคุณทุกท่านนะค่ะขอบคุณน้องดี้ที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังด้วย ขอบคุณมากๆค่ะ :015:
  • ลองตัดสินใจครับ แต่ถ้าต้องเลือก สุดท้ายผมขอยืนยันว่าให้เลือกครอบครัวนะครับ ถ้าน้องเค้าดูกับคนในครอบครัวก้อตอ้งหาบ้านใหม่ให้เค้าครับ
  • :015: :019: ขอบคุณทุกคำแนะนำนะค่ะ :019:
  • ชักอยากให้ น้องดี้ กับ พยาบาลปุ๋ย เป็นแฟนกันแล้วดิ 5555 @-)
  • ดีใจด้วย จบลงด้วยดี
  • จบแบบหักมุมด้วยสิคะ แต่จบแบบเนี้ยชอบมากเลย^^