ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ก่อนลงขาย ขอความร่วมมือจากสมาชิก
  • มาร์คสู้ เป็นกำลังใจ แต่เห็นแล้วเหนื่อยแทน
  • สนับสนุนครับ สมาชิกพิทบูลทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช ร่วมด้วยครับ
  • สนับสนุนอีกเสียงครับ พี่
  • ผมอยากให้พี่ไปแซกของเว็ปอื่นด้วยคับ เห็นแล้วเจ็บใจมาก
  • โดยเฉพาะpantipmaketคับ ขาย2000-3000โคดเยาะ
  • ใจเย็นๆคับเราต้องผนึกกำลังในนี้ให้แข็งแรงพอที่จะสู้กับไอ้พวกเฮงซวยทั้งหลายก่อนคับไอ้พวกเ_ี้ยนั้นสมองมันไม่มีเ_ี้ยอะไรหรอกคับปั๊มหมาขายกับขี้เลื่อยคับในกะบาลมันไม่เคยวางแผนไม่เคยใส่ใจรายละเอียดแล้วก็ยังมีไอ้พวกขี้อิจฉาเห็นใครดีกว่าไม่ได้จ้องจะทำลายอย่างเดียวไม่เคยสร้างสรรค์จะให้ผมเข้าไปในเวปตลาดนัดแบบนั้นขอให้ไอแปดผมพังดีกว่าเข้าไปแล้วรับไม่ได้คับไอ้พวกนั้นมันก็ไม่กล้าแห๋ยมมานี่เหมือนกันเพราะถ้ามันมามันโดนเละแต่มันก็คงมีสปาย&สายรับ..สมัครมาเป็นสมาชิกคอยสืบข่าวในนี้คับ
    สุดท้ายผมอยากบอกพวกสายรับทั้งหลายว่า"อย่าให้กูรู้ว่ามึงเป็นใคร"ถ้ากูรู้เมื่อรัย....ไม่บอกปล่อยให้งง
  • ตั้งแต่วันนี้ 14 สิงหาคม 2555

ผมจะลบทุกกระทู้ที่ลงขายสุนัขแล้วไม่ประปฎิติตามกฏครับ ผมถือว่าได้ให้เวลามาพอสมควรแล้ว

ขออภัยในความไม่สะดวก และขอขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุนครับ
  • เยี่ยมครับท่านผู้นำ อีกหน่อยคนที่ซื้อหมาในนี้ก็มั่นใจในคุณภาพหมาและเจ้าของ จากนั้นเชื่อว่าต้องมีคนดีๆ อยากมาขายเยอะขึ้น ส่วนพวก... ยังไงมันก็ไม่สนทั้งคนขายคนซื้ออยู่แล้วครับ :o034:
  • จะช่วยร่วมมืออีกคนคับ
  • ถ้าลูกหมา มีประวัติ พ่อเเละเเม่ชัดเจน เเต่ไม่มีใบจะสามารถขายใด้ไหม พี่มาค เพราะผมซื้อมาก็ไม่ใด้ใบอะไรมาอยู่เเล้ว หรือยังไงขอคําชี้เเนะด้วยครับ
  • คือ พี่อยากให้ทำประวัติพ่อแม่ให้เรียบร้อย จะได้รู้ว่าใครเป็นคนบรีดขึ้นมา พอมีลูกหมาก็จะได้มีประวัติพ่อแม่ มันก็ไม่ผิดกติกาครับ
  • รับทราบครับ
  • พี่คับผมเห็นยังลงขายกันอยู่เลยคับไม่เห็นลบเลยคับ
  • แจ้งมาได้เลย กระทู้ไหนครับ มีคนร้องเรียนมา ลบโลด 555

บางอันที่ไม่ได้ลบ ก็เก็บเอาไว้ประจาน
  • image
    ใครว่า abc ช้า ใบเพดวันนี้ออกมาอีกปึกใหญ่ๆ ที่ช้ามันน่าจะเกิดจากเจ้าของสุนัข ไม่เตรียมข้อมูลให้พร้อมเองมากกว่า ใบเพดหนึ่งใบเราใช้เวลาไม่เกินหนึ่งนาทีถ้าข้อมูลพร้อมครับ หมาสิบตัวเต็มที่ก็ไม่เกินสิบนาที
  • ขออนุญาตนะครับ จขกท เวลาโพสซื้อขายให้เเจก ควรบอกเหตุผลต่างๆประกอบด้วยครับนั้นมันก็จะมีเม้นต์ต่างๆตามมาทำให้เเครงใจกันปล่าวๆเเต่ถ้าเหตุไม่เพียงพอก็จัดไป (ล่าสุดก่อนพิมพ์ก็เห็นโดนลบเม้นต์ไปกระทู้ข้างล่าง)ด้วยความเคารพครับ
  • เห็นด้วยครับ ผมเองก็ไม่ได้ต้องการจะกีดกันใครเลย ถ้ามันจำเป็นจริงๆ มีเหตุผลมันก็อนุโลมกันได้ครับ
    ที่ผมต่อต้านก็คือพวกเข้ามากอบโกยอย่างไร้จรรยาบรรณเพียงเท่านั้น
  • เว็บแห่งนี้ไม่ได้โหดร้าย ไม่ได้แล้งน้ำใจ เพียงแค่แสดงความจริงใจ ท่านก็จะได้สิ่งนั้นกลับคืนครับ
  • รบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ด้วยครับ
    http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=276998.20

ไม่น่าเชื่อว่าเป็นความคิดของคนที่อยู่ในพิทบูลโซน ที่เคยคุยนักหนาว่ารักพิทบูล อยากจะปกป้องพิทบูลที่เค้ารัก
  • ไม่เห็นมีอะไรเลย แค่โดนคนบอกว่าจะซื้อหมาโกลเด้นแล้วไม่มาตามสัญญา ไม่เห็นเกี่ยวอะไรกับพิตบูลสักนิด :003:

อีกอย่างที่ขอเตือนผู้ที่กำลังจะซื้อหมา โปรด อย่าเชื่อเพียงเพราะเขาบอกว่ามีใบ โดยเฉพาะใบของต่างประเทศ เพราะมันอาจจะมีแค่ของพ่อแม่เท่านั้น แต่ตัวลูกยังไม่ได้ทำ เนื่องจากคนขายก็ทำไม่เป็นต้องจ้างเขาทำอีกที แต่พอรู้ว่าเสียค่าใช้จ่ายเยอะก็เลยไม่ทำให้ดื้อๆ

ดังนั้น ถามให้แน่ใจหรือขอดูก่อนเลยจะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกันภายหลัง ผมขี้เกียจรับรู้ ขี้เกียจเป็นกรรมการครับ
  • ตอนนำน้องหมาลงขาย ให้ทำใบเลยได้ไหม?ครับ(บางทีไม่ได้แจ้งก่อนผสม)image
    ไฟล์แนบ
    312173.jpg 158K
  • พี่มาร์คคะ หนูมีพิทบลูในสังกัดอยู่ 2 ตัวคะ อยู่ประจวบคะ
    ตัวที่ 1 เป็นตัวผู้ ชื่อ โซดา อายุ 1 ปี 6 เดือน
    ตัวที่ 2 เป็นตัวเมีย ชื่อ บลูฮาวาย อายุ 2 เดือน 20 วัน
    ทั้งคู่ยังไม่เคยขึ้นทะเบียน และไม่มีใบเพ็ด
    หนูมีความสนใจที่จะขึ้นทะเบียน ทั้ง 2 ตัวเลยคะ จะขอรบกวนพี่มาร์คช่วย แนะนำ และอธิบายขั้นตอนที่จะต้องเริ่มดำเนินการ ทีละขั้นตอนด้วยคะพี่ แล้วหนูจะชักชวนคนรู้จักให้มาขึ้นทะเบียนกันคะ(มีเพื่อนๆที่เลี้ยงแถวราชบุรี นครปฐม ฉะเชิงเทรา )
    ปล.ที่ประจวบ มีคนเลี้ยงพิทลูกันมาก แต่เค้าไม่ทราบเรื่องการขอขึ้นทะเบียน
    ขอบคุณคะ
  • ช่วงนี้ อยู่ในช่วงเริ่มต้น เราเพิ่งประกาศขอความร่วมมือในการทำเพด สามารถแจ้งทำใบเพดย้อนหลังให้ลูกหมาได้ครับ โดยแจ้งทำประวัติพร้อมกับขึ้นทะเบียนพ่อและแม่พันธ์ได้เลย ส่วนหมาโตที่ไม่มีประวัติก็สามารถขึ้นทะเบียนตัวได้ แต่เป็นโนเรคคอร์ดครับ
  • ตัวเล็กเพิ่งจะซื้อมาใหม่ พ่อ แม่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนนะคะ มีแต่รูปถ่าย พ่อ กับแม่ แล้วก็ไม่แน่ใจว่าเจ้าของ เค้าจะสามารถให้ข้อมูลอื่นๆเพิ่มเติมได้หรือเปล่า imageimageบลูฮาวาย
    src="/community/uploads/FileUpload/0/313520.jpg" />
    โซดา
    image
    ไปขึ้นทะเบียนได้ที่ไหนคะ แล้วต้องพาตัวน้องหมาไปด้วยหรือเปล่าคะ
    ไฟล์แนบ
    พ่อแม่.jpg 53K
    488216_3086168333787_687488954_n[1].jpg 62K
    548116_2973055706042_932938766_n[1].jpg 43K
  • เพดออนไลน์ น่าจะเล ล้าง โละ ปรับปรุงมั่งก็ดีนะครับ บ้างตัว แม้แต่รูปก็ยังไม่มี จะเอาอะไรมาใหศึกษา
  • ใช่พี่เห็นด้วยเป็นอย่างมากเลยครับ มีคนทำใบเพดหลายท่าน ไม่พยายามเข้าใจ จะเอาแต่ใจตัวเองตลอด บอกชื่่อหมาบางที่ก็มั่วมา รายละเอียดอะไรก็ไม่รู้สักอย่าง เขาต้องการแค่ให้หมาเพดเต็มใบ บางทีผมก็เซ็งมากเลย
  • มันก็เป็นเรื่องที่ดีนะครับแต่มันเหมือนการแบ่งชนชั้นวรรณนะหมาในเมืองกะหมาบ้านนอกหรือเปล่าครับ อย่างงี้หมาบ้านนอกก็ไม่มีสิทธิมีเสียงอะไรหรือเปล่าครับ
  • มันจะแบ่งวรรณะอย่างไร ถ้าหลักฐานครบก็ขึ้นให้หมด มีรายไหนบ้างที่ผมไม่ขึ้นให้ช่วยบอกมาหน่อย และก็ขอความร่วมมือให้เจ้าของเป็นคนเอามาขึ้นเอง เพื่อป้องกันการแอบอ้าง และก็ไม่ใช่ว่าหมาเมืองขึ้นได้ หมาบ้านนอกไม่ขึ้นให้ซะเมื่อไร แต่ที่ปัญหามันเกิดขึ้นตอนนี้คือ คนซื้อลูกหมากลายเป็นคนเดือดร้อนโทรมาวุ่นวายแทบทั้งวัน จะเอานั่นเอานี่จนบางครั้งรู้สึกโอเว่อร์ แต่คนขายกลับไม่เดือดร้อนอะไร ไม่กระตือลือล้น ไม่สนใจเลยด้วย

อย่าพูดแบบนี้เดี๋ยวอารมณ์เสียกันเปล่าๆครับ เปิดให้ทำมาต้องนานแล้วก็ไม่เห็นสนใจกัน ทำไมต้องรอให้บังคับ
    ความจริงไม่มีใบเพดก็ไม่เห็นจะเป็นไร เมื่อก่อนก็ไม่มี ก็ยังเลี้ยงกันได้ เพียงแต่ว่าตอนนี้ไม่มีใบเพดอาจจะไม่สะดวกตอนลงขายเท่านั้น และถ้าพูดกันแบบก็แสดงว่า ที่สนใจจะทำใบเพดกันตอนนี้ เพราะห่วงจะลงขายลูกหมากันไม่ได้ใช่หรือเปล่า ? :016:
  • พี่มาร์ค คะ ขอรบกวนสอบถามเรื่องการนำหมาไปขึ้นทะเบียนคะ
    หลักฐานครบ หมายถึง ข้อมูลอะไรบ้างคะ
    แบบฟอร์มการขึ้นทะเบียนไปรับได้ที่ไหนคะ (ไม่ทราบจริงๆ)
    ค่าใช้จ่ายต่อตัวเท่าไหร่คะ
    เอกสารสามารถส่งทางไปรษณีย์ได้หรือเปล่าคะ หรือต้องพาน้องหมาไปยื่นเอกสารด้วย
    หนูสนใจที่จะขึ้นทะเบียนเจ้า 2 ตัวที่เลี้ยงอยู่ ขอบคุณคะ
  • หลักฐานครบ หมายถึงหมาที่ต้องการขึ้นทะเบียนใบเพดดีกรีเต็มใบครับ เช่นหมาที่โอนย้ายมาจากสมาคมอื่น เช่น UKC ADBA AKC ABKC TKC และต้องแสดงหลักฐานว่ามีจริง ไม่ใช้อ้างลอยๆ หรือใช้ใบเพดที่เขียนขึ้นมาเอง ผมถึงบอกว่าถ้าเจ้าของหมาเป็นคนแจ้งขึ้นทะเบียนเองมันก็จบและก็ง่ายด้วย
  • เจตนา ของการทำใบเพดดีกรี ก็เพื่อการทำประวัติข้อมูลทางสายเลือดเอาไว้ใช้ในการวางแผนผสมพันธ์ ถ้าข้อมูลมั่วมันก็แค่กระดาษเช็ดตูด ข้อมูลที่บันทึกไว้ก็เอาไปใช้วางแผนอะไรไม่ได้ แต่เนื่องจากเราไม่ได้มีการบังคับให้ฝังไมโครชิพ อาศัยเครดิสส่วนตัวขของเจ้าของหมาเป็นหลัก ถ้าคนมันจะมั่วมันก็มั่วได้ เราจึงอยากให้ทุกท่าน รักษาเครดิสของตัวเอง พยายามทำอย่างไรก็ได้ให้ทุกอย่างโป่รงใสมากที่สุด เพื่อความน่าเชื่อถือของตัวท่านเอง

การทำใบเพด เราไม่ได้เพิ่งมีการจัดทำ แต่เราทำมานานแล้ว แต่ที่มาตื่นตัวทำกันตอนนี้ ไม่รู้เป็นเพราะว่าเห็นคุณค่าของมันจริงๆ หรือกลัวจะลงขายลูกหมาในบอร์ดไม่ได้กันแน่ รายละเอียดก็เขียนไว้หมดแล้วที่เมนูด้านซ้ายมือจึงอยากให้อ่านเพื่อทำความเข้าใจก่อนครับ

ผมอธิบายซ้ำๆ ในเรื่องเดิมๆ บางทีมันก็เบื่อครับ ขออภัยที่ต้องพูดอะไรตรงๆ ทุกวันนี้มีความรู้สึกว่าบางคนมาทำใบเพดเพียงเพื่อนำไปใช้อับราคาลูกหมา มากกว่าจะเน้นกันที่ความถูกต้องของข้อมูล ถ้าใครจะทำใบเพดเพื่อเป้าหมายในการขายลูกหมาเพียงอย่างเดียวอย่าเสียเวลามาทำเลยครับ มันจะทำลายคุณค่าของใบเพดดีกรีให้หมดไป
  • เอาด้วยคนครับ
  • :063: มาถูกทางแล้วครับ
  • เห็นด้วยคับ =D>
  • เห็นลงขายเยอะ อย่าลืมเช็ค ด้วยนะครับ
  • ตอนนี้ให้น้องใหม่ไฟแรง เป็นคนเข้ามาลบให้ แต่ขอปิดเป็นความลับว่าเป็นฝีมือใคร 555
  • ผมมีใบเพดสมาคมแล้วผมจะทำใบabcได้มั้ยแล้วเราเปลี่ยนชื่อเจ้าของเดิมได้หรือเปล่าแล้วเจ้าของใหม่ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง
  • ได้ครับ เจ้าของใหม่เตรียม เอกสารสำเนาบัตรประชาชน และสแกนใบเพดเก่าส่งมาเป็นหลักฐาน และส่งรูปภาพรายละเอียดของสุนัขตัวที่จะขึ้นทะเบียนมาด้วย ระบุ วัน เดือน ปีเกิด สี เพศ มาให้พร้อม
  • ขอบคุณครับพอดีคอมเสียครับผมส่งเอกสารทางไปรษณีย์ได้หรือเปล่าครับขอที่อยู่ในการจัดส่งและการชำระเงินด้วยครับ.ผมมีเรดโน๊ตแฟนซีอีกตัวอายุ1ปี8เดือนไม่มีประวัติพ่อแม่ทำได้มั้ยครับต้องเตรียมเอกสารไรบ้างครับ
  • ดูรายละเอียดจากหัวข้อใบเพดที่เมนูด้านซ้ายมือได้ไหมครับ ออกแรงกันหน่อย ถือเป็นการฝึกวินัยให้ตัวเองด้วย การตอบคำถามเรื่องเดิมซ้ำๆบางที่ก็รู้สึกเบื่อเหมือนกัน

ตอนนี้เริ่มเข้าใจความรู้สึก คุณ นก เจ้าหน้าที่ทะเบียนแล้ว ตอบคำถามเดิมๆซ้ำๆทุกวัน ผมเองนั่งฟังอยู่ข้างๆยังรำคาญแทน
  • เรื่อง กฏกติกา รบกวนสมาชิกช่วยพูดแทนหน่อยครับ บอกตามตรงว่าเบื่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่จะพูดอะไรซ้ำๆ
    และอยากให้คนเห็นว่า มันเป็นมติของส่วนรวม ไม่ใช่ของผมคนเดียว ผมไม่อยากให้ใครมองว่าผมกีดกั้นด้วยครับ
  • ขอเสนอว่า ให้ทำการตั้งกระทู้และปักหมุดกฏการซื้อขายของบอร์ดดีมั้ย
    เพราะคนส่วนใหญ่เข้ามาไม่ค่อยสังเกตุกระทู้นี้กัน
  • คนที่ไม่อ่านมันก็ไม่อ่านครับ เพราะมันไม่คิดอะไรเผื่อคนอื่นอยู่แล้ว เขาเข้ามาขายหมาแล้วก็ไป ดังนั้นอย่าไปเสียเวลาทำอะไรเพื่อเขาเลย หากเข้ามาไม่ดูตาม้าตาเรือ มาเพื่อประโยชน์ส่วนตนชัดเจน ทำอะไรแบบมักง่าย พวกเราต้องให้บทเรียนเขาถึงจะจดจำครับ

รู้หรือยังทำไม คนพวกนี้ผมถึงไม่เคยแคร์ครับ :-D
  • ถ้าลูกสุนัขเราทราบพ่อแม่ว่าเป็นลูกใคร เราต้องทำไงบ้างครับ แต่เราไม่รู้วันเกิดแน่นอนของหมาเรา
  • ขึ้นเป็นโนเรคคอร์ดครับ
  • จัดหนักไปครับพี่น้องงงงงงงงงงง