ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่อง น่า คิด อิอิ
  • :o058: คือแบบอยากทราบ อ่า คัฟ ว่า ถ้า เกิดเราไม่ได้น้องหมาพาไปฉีด วัคซีน ที่มี ตั้ง หลายเข็ม หลาย อย่าง มาน จาเปนไรไหมอ่าค๊าฟฟฟ :o010:

:o003:(แต่ว่าผมก้อพาไปฉีดนะ อิอิ เพราะผมกลัวหมาผมเปนโรค):o071:
    ไฟล์แนบ
    IMG_04421.jpg 123K
  • กำ

ไม่ฉีดก็มีโอกาศติดโรคได้สิคับ

เหมือนเด็กๆเค้าจะปลูกฝีให้ไง
  • ฉีดเหอะครับ ซื้อมาตั้งกี่พัน กี่หมื่น กะอีแค่ค่าวัคซีนไท่เท่าไร
  • วัคซีนคือ เชื้อโรคที่ถูกทำให้ไม่สามารถก่อโรคได้ และเมื่อเข้าสู่ร่างกายคน/สัตว์ จะทำให้ร่างกายสร้างAntibody(ภูมิคุ้มกัน)มาต่อต้านเชื้อชนิดนั้นๆ
    ซึ่งเชื้อแต่ล่ะตัวจะถูกกำจัดโดยAntibodyต่างชนิดกัน(วัคซีนจึงมีหลายชนิด) และเมื่อร่างกายสร้างAntibodyขึ้นมาแล้ว ร่างกายยังมีAntiboyอยู่ต่อไป
    เพราะเมื่อเวลาโดยเชื้อจริงๆเข้าไปร่างกายจะสามารถฆ่าเชื้อได้เลย เหมือนกับคนเวลาเป็นหวัดแล้วเพิ่งหายคนๆนั้นจะยังไม่เป็นหวัดอีกประมาณ1-2อาทิตย์
    เพราะร่างกายยังมีภูมิคุ้มกันอยู่ครับ(แต่ต้องเป็นหวัดที่เกิดจาไวรัสสายพันธุ์เดียวกันน่ะครับ)
  • :030:ใช่คับฉีดดีกว่าคับ
    ไฟล์แนบ
    ลูกชายย.jpg 33K
  • :m012:ฉีดดีกวาคับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_8627..3.jpg 122K
  • กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ........:o009:
  • ขอบคุนที่ให้ คำแนะนำ และก้อให้คำตอบ ค๊าฟฟฟฟ ผมก้อ ว่า งั้น กันไว้ดีกว่าแก้
  • น่าคิดตรงไหนครับ ผมว่าไม่ต้องคิดหรอกฉีดไปเหอะ
  • ไม่ฉีดอันไหนก้จะป่วยโรคนั้น