ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาจะ3เดือนไม่ยอมเดินตาม
  • ควรทำไงดีคับ
  • คือยังไงคะไม่เดินตามคุณเหรอ รึว่ายังไม่เดิน
  • พยายามพามันเดินเรื่อยๆแนะนำว่าควรมีสายจูงด้วยน่ะครับ
    หากเค้าไม่ยอมเดินตามก็ให้หาของมาล่อทำไปเรื่อยๆเด๋วก็เดินเองแระครับ
    เหมือนของผมไม่ยอมเดินเหมือนกันดื้อดื้อมากบางครั้งเสียอารมร์ทำเค้าเจ็บๆไปหลายทีเหมือนกัน
    อิอิ พยายามน่ะครับเด๋วก็ดีเองแระ
  • ของผมก็ 3 เดือน

พอใส่สายจูงปั๊บนั่งปุ๊บมะรู้เป็นไงจะดึงก็สงสารมันกลุ้มๆๆๆ

ใครมีวีธีดีๆแนะนำด้วยคับ
    ไฟล์แนบ
    Picture 2782.jpg 57K
  • โห
    อยากให้เป็นงี้มั่งจัง
    ไอ้ตัวที่บ้านสองเดือน
    วิ่งซะ
  • - - ผิดกะของผมเลยครับ ใส่สายจูงปั๊บ วิ่ง ปรี้ด มันพาผมจูงอีกตะหาก T T
  • :o001:ผมประสบมาแล้วคับขั้นแรกต้องล่ามบ้างปล่อยบ้างกรณีเลี้ยงปล่อยนะคับ :o004:ให้ชินโซ่ก่อนหลังจากนั้นก็ฝึกพาเดินภายในบ้านภายในที่เค้าอยุ่ก่อนนนะคับเพราะเค้าชินสถานที่ๆเค้าอยู่ โดยเรียกชื่อเค้าพร้อมกระตุกโซ่ให้ตามมานะคับ ฝึกเป็นกลมก็ได้หลังจากพอเริ่มชิน ก็พาออกนอกบ้านเริ่มจากใกล้บ้านก่อนนะคับแล้วค่อยไปไกลขึ้นถ้าไม่เดินก็ให้กระตุกโซ่นะคับอย่าอารมณ์เสียนะขอบบอกการที่เค้าไม่เดินเพราะ:o042: เค้าไม่ชิน :o012:และกลัวเมื่อต้องเดินออกไปไหนที่ๆไม่เคยไปแต่พอเค้าโตขึ้นเค้าจะกล้าไปทุกที่แล้วล่ะคับ :o008:ต้องคุมทิศทางให้ไดตั้งแต่เล็กแล้วโตขึ้นจะเป็นระเบียบนะคับ:o010:
  • ไม่เห็นยากเลยครับขั้นแรกคุณต้องทำให้สุนัขของคุณคุ้นเคยกับสายจูง โดยการล่ามเขาด้วยสายจูงไว้ถ้าเขาร้องก็ต้องปล่อยให้ร้องสักพักแล้วปล่อยทำสลับกันไปเลื่อยๆจนเขาชิน จากนั้นก็ไปซื้อสายรัดหน้าอกเพื่อเตรียมการลากจูง เวลาหัดจูงสุนัขถ้าสุนัขไม่ยอมเดินตามคุณก็ให้ยกสายจูงเพื่อให้สองขาหน้าเขารอยแต่ขาหลังยังคงติดดิน แล้วก็นำเขาเดินไปตามทิศที่ต้องการแล้วปล่อย ทำทุกครั้งที่เขาไม่เดินตาม รับรองสักพักเดียวความเครียสในตัวคุณจะหมดไปจากสิ่งที่คุณวิตกกังวลครับ
    ผมทำมานับไม่ถ้วนสำเร็จทุกตัวครับ หลังจากนั้นคุณจะใช้สายจูงผูกกับปลอกคอก็ย่อมได้ครับ(การฝึกจูงคุณจะต้องจับสายจูงให้ความยาวพอที่จะทำให้คุณยกสุนัขของคุณได้ครับ)
  • ธรรมดาคับของผมก็เป็น แรกๆ ต้องลากมันครับ

ต่อไปมันจะลากคุณเอง อิอิ

ช่วงแรกก็เราจับสายจูงไว้ด้วยให้มันเดิน แล้วเราเดินตามมันก่อน

หลังๆค่อยลากมันพยายามเรียกมันครับ ไม่ก็ให้ใครเรียกมัน

เด๋วต่อไปก็มันลากคุณ จนไม่ยากใส่สายจูงเลย อิอิ
  • เลี้ยงแบบปล่อยๆอ่ะ วิ่งรอบบ้านเลย ไปไหนก้จับใส่สายจูง แล้วก็บอกว่าป๊ะ ไปเที่ยวกัน ป๊ะ มันก็เดิมตาม มันรุ้เลยว่าถ้าใส่แล้ว หรือพูดประโยคนี้ได้เที่ยวนอกบ้านแล้วววววววววว ทีนี้ละ เอาให้อยุ่เถอะ
  • ทำอย่างไรก็ได้ให้เขารู้สึกว่าการใส่สายจูง คือเกมส์ สนุก และจะได้ออกไปเที่ยว
    แต่อย่าทำให้เขากลัวหรือรู้สึกว่าการใส่สายจูงเป็นสิ่งที่น่ากลัวหรือเป็นการโดนลงโทษ

ผมเคยเขียนไว้แล้ว ลองค้นดูในกระทู้เก่าๆนะครับ อาจจะค้นยากหน่อย กว่าผมจะหาเจอก็ลิ้นห้อย

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=1909

ผมค้นหาโดยพิมพ์ เทคนิคการฝึก และติกตรงช่องความเห็นครับถึงเจอ
    แต่ตอนติกตรงช่องหัวข้อไม่เจออะไร

ในบอร์ดของเราลองคลิงไปดูหน้าเก่าๆ เล่นๆ นะครับ คลิกมั่วไปตรงไหนก็ตาม มีความรู้ให้อ่านเพียบ
    วันว่างๆไปไล่อ่านกระทู้เก่าๆบ้างอาจจะได้อะไรดีๆเยอะ เชื่อผมเถอะ
  • เล่นกับเขามากๆ พาออกไปเดินเล่นอะคับ ของผมเวลาเขาหยุดก็เรียกแล้วเดินต่ออะคับ
  • พาออกไปเดินทุกวัน..เป็นเองแหละครับท่าน...ระวังฝนตกด้วยนะครับ
  • :013:พยายามวิ่งเล่นกับเค้าภายในบ้านก่อนจากนั้นก็ค่อยพาออกไปเที่ยวในที่คนเยอะเพราะว่าจะได้ชินกับคนเยอะจะได้ไม่ตกใจและจะไม่ค่อยดุด้วยทำอย่างนี้เรื่อยๆ จนกว่าจะชิน แล้วเค้าก็จะมีความมั่นใจเองค่ะ:030: สู้ ๆ นะค่ะเป็นกำลังใจให้ค่ะ:062:
  • ไอ้นี่สองเดือน เห็นใครวิ่งตามหมด
    กลับบ้านกินข้าวอีกชามโต หลับปุ๋ย หายซ่า
    ไฟล์แนบ
    DSC015552.JPG 120K
  • ของงผมถ้าเผลอเมื่อไหร่ เป็นงานครับ 5 5 จับไม่ทันเรยครับ
    วิ่งสุดชีวิต เต็มกำลังมันเรยครับ 5 5 5