ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอปรึกษา หน่อยครับ
  • คือหมาผม ไม่รู้เป็นอะไร เวลาจับมันจะกัดตลอดเลย

ชอบกัดมือ เหมือนจะเล่นตลอดเวลา นิสัยเสียมาก

อายุ 2 เดือน 2 วันครับ ใครรู้ช่วยบอกทีจะดัดนิสัยยังไงดี
    ไฟล์แนบ
    DSCF48103.jpg 68K
  • กัดปุ๊บ ตบปั๊บ เอาให้หนักเสียนิสัย
    เล็ก ๆ ยังเอาอยู่ โตขึ้นมาแล้วเดี๋ยว
    เราจะไม่กล้าตบมัน 555
  • หา โปรตีน เสริม

อิอิ
  • หมายังเล็ก เป็นแบบนี้ทุกตัวแหละคับ

กำลังคันปาก
  • ที่บ้านก้อเปนค่ะ

กำลังคันฟัน

หาอะรัยมาให้เล่นสิค่ะจะได้ชาวยได้บ้าง

อย่าไปเลาะฟันเค้าออกนะ

มีพี่คนนึงแนะนำมา555555
  • ที่บ้านก็เหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่มีและ ห้าเดือนพอดีค่ะ
  • คือผมเข้าใจว่าหมามันเด็ก และมันก็กัดตามประสา เหมือนกัดเล่นกับพี่น้องในกลุ่มของมันตั้งแต่เด็ก

ผมว่ากังวลไปหรือเปล่า ไม่ใช่ว่าเสียนิสัยหรอกครับ แต่ว่าคนเราไปบอกว่ามันเสียนิสัยเอง ถ้าไม่อยาก

ให้มันงับเล่น ก็ ดุมันหน่อย ตีมันหน่อย แต่ว่าเดี๋ยวโตมันก็เลิกไปเอง มันอยากเล่นกะคุณ มันก็กัดเล่นๆ

หมาเด็กเค้ายังไม่รู้ประสา คนเราประสากว่าต้องศึกษา และเข้าใจมัน กว่านี้ ถ้าถือว่าผิดก็ทำโทษได้ครับ
  • ผมไม่ เท่าไรอ่ะ

แต่แม่ ชอบบ่นตอนมันกัด ว่า ตัวเล็กแค่นี้ ยังเป็นแบบนี้เลย

กลัวโตมันจะ ดุ อะไรประมานนี้อ่ะครับ

ขอบคุณทุก ความเห็น ครับ มันกัดทุกอย่างที่ขวางหน้าครับ (โต๊ะม้าหินมันยังแทะเลย)
  • หมาสองเดือนนี่เทียบกับคนนี่ยังละอ่อนอยู่เลยนะครับ ค่อยๆสอนเขาดีกว่านะครับปี้น้อง:062:
  • หมาทุกพันธุ์ตอนเด็กๆมันชอบกัดหมดแหละครับ มันก็คือเด็กมันอยากเล่นด้วยก็เท่านั้น
    แต่เจ้าพิทบลูมันหมาแรงควายเล่นแรงไปหน่อย ไม่มีไรหลอกครับ ถ้ามันแรงเกินไปก็ดุมันครับ
    โตเดี๋ยวก็เลิกไปเองครับ
  • ถ้าไม่อยากตี ลองทำมือเป็นกรงเล็บ กดตรงคอผลักให้นอนหงายกดย้ำๆเหมือนกัดเตือน แล้วดุ ครับ
  • วัยเค้าครับเป็นอย่างนี้ทุกพันธุ์แหละครับของผมมันแทะบังโคลนรถฮาเลย์เยินหมดเลย
  • ของผมตื่นมาไม้กวาดกับที่โกยผงโดนปั่นระเอียดเลยครับมันกัดทุกอย่างจริงๆ
    ตอนนี้ไม่เหลือไรแล้วคร้าบบ555
  • แจกโปรตีน ดี ที่ สุดครับ เรียบร้อยทุกราย
  • ^
    ^

^

^
    โหดร้ายมาแบบเดียวกะพี่ยุสเลย5555
  • เรื่องนี้ผมเขียนไปหลายรอบแล้ว เมื่อไม่นานมานี้ก็ตอบไปค่อนข้างละเอียด

ลองค้นดูในกระทู้เก่านะครับ
  • มันต้องแยกให้ออกว่า มันเล่นหรือเอาจริง

แต่ผมมั่นใจว่ามันเล่นมากกว่า
    ลูกหมาสองเดือนกัดคน ก็แสดงว่ามันเป็นบ้าแล้วครับ

อย่าวิตกจริตมากเกินไปครับ
    ผมเห็นคำแนะนำ ของแต่ละท่านแล้วสงสาร(ลูก)หมาครับ

ลองนึกถึงหลักความจริง ลูกหมา(ทุกสายพันธ์) มันก็เล่นกัดกันเองระหว่างพี่น้องในคอกอยู่เป็นปกติ
    มันทำทุกอย่างตามสัญชาตยานของมัน มันต้องการการออกกำลังกาย การเล่นกัดกันเองของลูกหมาเป็นเรื่องปกติของมัน
    เมื่อเราแยกมันออกจากพี่น้อง มันก็เหงา มันก็อยากเล่น อยากออกกำลังกายไปตามเรื่อง เมื่อมันไม่มีใคร คุณก็คือคนที่มันอยากเล่นด้วย

ผมรู้สึกสงสาร ลูกหมาพิทบูลมากๆ เพราะชื่อของมัน คือ พิตบูล ทำให้คนหวาดกลัว
    แค่มันเห่า มันกัดหยอกๆ เจ้าของหลายท่านก็ประสาทแดกแล้ว ผมถึงไม่อยากให้คนที่ยังไม่พร้อมมาเลี้ยงพิทบูล

เชื่อผมเถอะครับ แค่ลูกหมาพิทบูล มันยังไม่มีพิษสงอะไรหรอก เลี้ยงดูกันตามปกติ ให้ความรักความอบอุ่นตามสมควร แต่อย่าเว่อร์
    ให้มันเล่น มันออกกำลังกายไปตามช่วงวัยของอายุ สิ่งที่เราควรทำก็คือ ดูแลเขาตามอัตภาพ หากดื้อมากก็ดุบ้าง แต่อย่าถึงกับ ตบตีมันเลย
    และอย่าไปกลัวมันจนขี้ขึ้นสมอง หมามันรู้ว่าเรากลัว มันก็จะข่มเอา ยิ่งกลัวยิ่งปอดแหกมาก หมามันก็ยิ่งรู้มาก (คนขวัญอ่อน ตาขาว ไม่ควรเลี้ยงพิทบูล)

ดังนั้น ทำใจสบายๆ ผมยืนยันว่า ปัญหาทุกวันนี้มันเกิดจากคน(ไม่เข้าใจธรรมชาติพฤติกรรมพื้นฐานของหมา) ไม่ใช่เกิดจากอุปนิสัยที่ไม่ดีของหมา

ขอให้เลี้ยงอย่างมีความสุขกันทุกคนนะครับ

เอามาจากกระทู้นี้ครับ
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=9712
  • ของผมก็เป็นพอโตมันหายเอง บางครั้งยังแกล้งมันไปจับพริกแล้วให้มันกัด