ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนผู้มีความรู้ช่วยไขปัญหาทีคับ
  • :o014: เจ้ากาก้าของผมอายุ 1 ขวบ 3 เดือน มีปัญหาเวลาอาบน้ำคับ แพ้น้ำยาทุกชนิด เวลาแพ้จะขึ้นเม็ด ผืน และมีอาการคับ ทำไงถึงจะหายขาดได้มั้ยคับโรคนี้ วอนคุณหมอพิทบูล หรือพี่ๆผู้มีประสบการณ์เล่าสู่กัดฟังทีครับ:o005:
  • ไม่ใช่ผู้รู้อ่าค่ะแต่แนะนำว่าลองใช้แชมพูเด็กสิค่ะ

ลองหรือยังค่ะ เพราะน้องหมาทีบ้านให้ใช้แชมพูเด็กอยู่ค่ะ

เผื่อจะใช้ได้
  • ลองใช่แชมพูผสมน้ำดูยังอย่าอาบน้ำบ่อยเกินไปอาทิตย์ละครั้งก็พอแล้ว พิทบูลเรื่องผิวหนังกระทบง่ายมาก
  • ลองนี้เลยครับ น้ำยาล้างจานได้เลยครับ ชักสงสัยแล้วละซิมันจะใช้ได้อย่างไรมันทำมาเพื่อล้างจานนี้หว่า งงๆแต่อย่ามึนตึ๊บครับ ว่ากันด้วยเหตูผลเลยแล้วกัน ลองคิดดูซิครับว่าคนที่จะใช้น้ำยาล้างจานส่วนใหญ่เป็นแม่บ้านทุกระดับชั้นมีทั้งผิวบางแพ้ง่าย แต่ก็ไม่ค่อยได้ยินข่าวว่ามีสาวใดแพ้น้ำยาล้างจานสักทีแถมยังมีตัวยาที่ทำลายแบคทีเรียบางตัวอีดด้วย เพราะถ้าทำออกมาแล้วเกิดอาการแพ้รับรองขายของไม่ได้แน่นอนเพราะปากต่อปากครับ ที่บ้านเลี้ยงสุนัขทั้งพันธ์เล็กและใหญ่รวมทั้งพิทบูลอีกหลายตัวครับตอนนี้ใช้น้ำยาล้างจานยี่ห้อที่เรารู้จักกันดีขอไม่เอ่ยนามครับ ลองเลยถ้ากลัวก็ลองแค่บางส่วนก่อนก็ได้ครับ ของดีราคาถูกหาซื้อก็ง่าย
  • ฟังดูก็มีเหตุผลดีครับคุณ Thanapat
  • อาบน้ำเปล่าดูสักระยะ ถ้ายังไม่หาย น่าจะแพ้อย่างอื่น

ปล. เวลาอาบน้ำด้วยแชมพู ให้เอาผสมน้ำเจือจางก่อนแล้วค่อยอาบให้มัน อย่าเท แชมพูใส่โดยตรง(กรณีที่หมาไม่แพ้แขมพู)
  • ของผมก็แพ้ง่ายมาก ที่หมอแนะนำ ทั้งแชมพูลูกสุนัขอย่างอ่อนๆ ทั้งแชมพูที่เป็นยาแก้แพ้แก้คัน ก็ยังไม่หาย สุดท้ายจบที่ สบู่เด็กแคร์ คิดว่าขนาดผิวเด็กอ่อนยังไม่แพ้ เลยลองดู..เดี๋ยวนี้ผื่นแดงๆยุบหายไปหมด..:005:
  • ในกรณีที่สุนัขเป็นภูมิแพ้ที่ผิวหนังง่าย มี 2 วิธี ที่จะช่วยบรรเทาได้ ดังนี้

1. พยายามหลีกเลี่ยงการใช้สารเคมีชนิดนั้นเลย (ถ้าสังเกตว่าใช้แล้วผื่นขึ้นทุกครั้ง)
    2.ในกรณีที่เกิดปัญหา แล้ว 1. ใช้ยาแก้แพ้หรือสะเตียรอยด์ แก้ไปพลางๆ
    2. พาไปทำ desensitized ที่ รพ.สัตว์เกษตร
    ทั้ง 2 กรณี ช่วยบรรเทาได้ครับ

หมอ พิทบูล
  • เช็ดตัวให้เเห้งสนิท
    อย่าให้อยู่ในที่ชื้น
    อาบน้ามเสร็จเอาไปตากพัดลม ไม่ก้อเเดดให้เเห้ง

เเล้วก้อเเชมพูก้อหาชนิดอ่อนที่สุดเเบบพวกของลูกสุนัขขนสั้น เเบบอ่อนที่สุดอ่ะครับ

เเค่นี้ก็น่าจะโอเคเเล้วครับ
  • เรื่องน้ำยาล้างจาน ขอเถียงหน่อยครับ

อย่าใช้เลยครับผมขอบอก

เพราะว่าผิวสุนัขกับผิวคนมันไม่เหมือนกัน

อย่าเอาคนมาเปรียบกับสุนัขครับ

ไม่ใช่ผมจะว่าอย่างโน้นอย่างนี้นะ

แต่ผิวมันไม่เหมือนกันเลยครับ

ไม่งั้นเค้าจะทำมาทำไม สระผมคนกับสระขนหมาหน่ะ

ซื้ออย่างเดียวแล้วใช้ทั้งคนทั้งหมาไม่ดีเหรอครับ

ไม่เปลืองด้วย

ลองสังเกตุดูครับ

เวลาหลังล้างจาน มือเราจะหยาบๆสากๆ

เพราะว่ามันดูน้ำมันจากผิวเราออกไปหมด

แล้วจะทำให้เกิดอาการระคายเคืองกับสุนัข

ทำให้สุนัขไปเกา แล้วผิวหนังตรงนั้นก้อจะแห้งแล้วโรคอื่นๆก้จะตามมาครับ

รู้ไว้ไอน้อง

อย่ามักง่ายกับของใช้สุนัข
  • :029: ขอบคุณพี่ๆที่ให้ความคิดเห็น และแบ่งปันประสบการ ความรู้ ให้คับ ขอบคุณมากๆคับ:001: