ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

* * * สังคมจะดีถ้าทุกคนช่วยกัน* * *
  • เรื่อง หาผู้อุปการะพิทบูล
    ก่อนหน้านี้นานแล้วในกลุ่มเพื่อนเคยมาตั้งกระทู้แล้ว ก้อเงียบไปจนเกิดปัญหาใหม่อีก(ต้องบอกก่อนว่าไม่ใช่เจ้าของพิทบูล และไม่ได้เลี้ยงพิทบูลด้วย เ็ป้นแค่คนในซอยเท่านั้น)

พิทบูล : (ชื่อเจ้าโบ้) ตามรูปด้านล่าง
    เจ้าของ : (เจ้าของแรก) คนขับแท็กซี่ทิ้งให้คนรู้จัก คือ(เจ้าของคนที่สอง)ไม่ได้ทำงานเป็นวัยรุ่น เลี้ยงหมาไว้กันตำรวจ กันสายตรวจ คิดกันเอาเองว่าทำอาชีพอะไร

ปัญหาต่างๆ
    ครั้งแรก : ไอ้โบ้มันกัดหมาพันธุ์ผสมโกลเด้นหมามีเจ้าของอาการสาหัส(ไม่นับที่กัดหมาไม่มีเจ้าของนะ)ทำให้คนให้ซอยเริ่มรู้สึกกลัวๆกับหมาตัวนี้
    และคิดจะกำจัดมันด้วยวิธีใดก้อตาม ในกลุ่มเพื่อนๆเลยมาโพสของความช่วยเหลือ และก้อได้เริ่มๆหาข้อมูลว่าหมาพันธุนี้เป็นยังไง
    ก้อไปบอกคนในซอยว่ามันกัดหมาด้วยกันพันธุ์นี้มีบาง แต่ไม่ทุกตัวที่กันคน ถือว่าช่วยยื้อชีวิตมัน แต่พอเวลาผ่านไปอารมณ์ลดลง ทุกคนก้อลืมๆไป
    แต่การใช้ชีวิตเปลี่ยนไปเพราะถ้าเจอไอ้โบ้คนในซอยจะยอมเดินอ้อม เพราะกลัว (ต้องบอกก่อนว่าเจ้าของ ปล่อยไอ้โบ้เดินทั่วซอยทั่งวัน)
    ทั้งๆเหตุการณ์ที่มันกัดหมาเค้าเกือบตาย เจ้าของหมาโกลเด้นได้คุยว่าขอร้องอย่าปล่อยมันอีก เจ้าของก้อบอกแต่ว่า"เด๋วพรุ่งนี้เอาไปคืนเจ้าของเก่าแล้ว"
    คนแถวนั่นจะไม่เห็นไอ้โบ้อยู่สองสามวัน และมันก้อจะออกมาเดินทั่วซอยเหมือนเดิมตามปกติ แต่การที่ปล่อยไปมันทำให้ทุกอย่างแย่กว่าเดิม

ครั้งที่สอง : ไอ้โบ้กัดคนแก่(อายุประมาณ60)แต่โชคดีที่คนมีรูปร่างแกสูงใหญ่ เรื่องมีอยู่ว่าเห็นเหตุการณ์ น้าคนนี้แกจะไปบ้านหลานๆ
    แต่เห็นไอ้โบ้นอนอยู่ตรงกลางซอยที่แกต้องเดินผ่าน แกก้อกลัวเหมือนกัน ยอมเดินอ้อมซอย แต่มันดันเดินขึ้นมาทางที่แกออกพอดีเลย ดวงจะ...อ่ะนะ
    ไอ้โบ้มันก้อกระโดดกัดน้า(ตามที่น้าเล่า)คือมันตั้งใจกัดหน้า แต่แกยกแขนกันมันเลยกัดเข้าที่แขนไม่เยอะแต่กัดแล้วปล่อยอ่ะ แต่แขนเสื้อ
    น้าใส่ขาดหมดเลย อาจเพราะจังหวะบ้านหัวมุมที่น้าเดินผ่านเลี้ยงบางแก้ว แต่บางแก้วอยู่ในบ้านนะ มันคงเห่าด้วย มันเลยโมโหหรือยังไงไม่ทราบ
    กัดน้าซะงั้น มีคนเห็นและโวยวายหรือเดินไปตามเจ้าของมา เจ้าของหมามาน้าเค้าก้อรู้ว่าเรียอกร้องไปก้อไม่มีเงิน แกก้อได้บอกว่า ขอเลยนะอย่า
    ปล่อยมาอีก และออกเงินฉีดยาเอง คนแถวนั่นเลยถามว่า ถ้ามันกัดเด็กจะทำไง เจ้าของก้อบอกว่า"เด๋วพรุ่งนี้เอาไปคืนเจ้าของแล้ว"
    แฟนของน้าที่โดนกัด แกเลยแจ้งความและตำรวจก้อมาคืนนั่นเลย(ลืมบอกตอนที่โดนกัดเวลาประมาณหกโมง ทุ่มนึงได้ ยังปล่อยหมาเดินอยู่เลย)
    ตำรวจเลยบอกต้องคืนเจ้าของเก่าเลยทำให้คนเดือนร้อน วันต่อมาตำรวจมาพาไปให้เจ้าของพากันเอาไปคืน เอาไปคืนแต่เจ้าของคนแรกไม่ได้
    อยู่อู่นี้แล้ว เจ๊เจ้าของอู่ก้อคุ้นเคยกับมันก้อให้เอาไว้ที่อู่ได้ ซึ่งอู่ก้อไกลจากที่ซอยอยู่ แต่เอาไปให้วันสองวัน คนแถวนั่นบอกเห็นไอ้โบ้มันกลับมาเอง
    ซึ่งไกลกันอยู่และเจ้าของก้อปล่อยเหมือนเดิมแต่ตอนกลางคืนยังไม่กล้าปล่อย แต่เด๋วทุกอย่างก้อกลับมาเหมือนเดิม ปล่อยเดินทั่วซอยเหมือนเดิม
    น้าคนที่ไอ้โบ้มันกัด คนในซอยค่อนข้างนับถือ ทุกคนเลยคิดว่าต้องกำจัดมันจริงๆแล้ว เพราะเด็กวิ่งเล่นกันตอนเย็นเยอะมาก ระหว่างนี้เลยมาโพส
    หาคนที่น่าจะช่วยมันได้ คิดไม่ออกตันเหมือนกัน ลองดูค่ะเผื่อช่วยๆกันได้

ยังไงฝากคนที่ใจบุญและยังพอมีความสามารถเลี้ยงมันได้ อย่ามองเรื่องนี้ผ่านไป ที่อยู่ในซอยอ่อนนุช 35 ถามวินมอไซด์ว่าบ้านที่มี หมาพิทบูล ได้
    สอบถามทางหรือรายละเอียดเพิ่มเติม py_indy@hotmail.com
    ขอบคุณค่ะ
    ไฟล์แนบ
    25042009230.jpg 46K
  • เอ้าเร็วพวกเรา ใครสนจอุปการะก็แอดเมลไปคุยได้เลยครับ สงสารน้องเขาหน่อย
    เลี้ยงแล้วก็ปล่อยทิ้ง
  • มาอีกแล้ว หมามีปัญหา
    .....เจ้าของไร้ความรับผิดชอบ.....
  • เหมาะสำหรับ ไว้เฝ้า สวน จังตัวเนี่ย
  • หมาไม่ได้มีปัญหาอะไรหรอกครับหมาทำตามสัญชาตญาณ หมาไม่มีระบบคิดวิเคราะห์ หมาไม่เคยคิดว่าจะกัดคนๆนั้น หรือหมาตัวนี้
    หมาอยู่กับปัจจุบัน สิ่งที่หมาทำคือการตอบสนองต่อเหตุการณ์ปัจจุบัน

เรื่องนี้ ส่วนที่มีปัญหาคือ "คน"
  • ถ้าปัญหาอยู่ที่ "คน" งั้น "คน" ก้อมาช่วยกันแก้ปัญหาหน่อยสิ T_T
  • เอาใจช่วยให้ปัญหาทุกอย่างคลี่ไปด้วยดีครับ.:o060:
  • คนเลี้ยงแย่ๆ อย่างนี้ แหม แล้วเลี้ยงไว้กันสายตำรวจ แสดงว่าทำไม่ดี

น่าจะแจ้งตำรวจค้นบ้านซะเลย เหอะๆ แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้มาก แย่จริงๆ

คนเลี้ยงแบบนี้

ขอบคุณพี่ท่าน pit_sunakba ที่เอาเรื่องราวมาเล่าครับ
  • ยังอยู่มั้ยครับ หมาอะ เด่วไปรับถึงที่ ผมส่งเมล์ไปหละนะครับไงตอบด้วยนะครับ
  • :m106:เจอคนเลี้ยงแบบนี้ เซงเลย ยิ่มช่วงนี้มีข่าวบ่อยๆ ด้วย
  • ขอบคุณที่เอามาลงให้ทราบนะครับ
    หวังว่าจะมีใครไปรับมาดูแลโดยเร็ว ก่อนที่จะเป็นข่าวใหญ่อีกครั้ง