ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครที่หมากินยาก ดูเอาไว้
  • หมาจะเป็นอย่างไร มันอยู่ที่เจ้าของ ทำให้มันกินง่ายมันก็ง่าย ทำให้มากเรื่องมันก็มากเรื่อง
    เอาคลิบหมากินข้าวมาฝาก 2 คลิบ ผมให้ บีเจ กับ แมคชีน กินอาหารเม็ด เอฟวัน แบบเปล่าๆ แห้งๆ
    กินก็กิน ไม่กินก็อด อยากให้คนที่กำลังเป็นทุกข์ดูซิว่า ปัญหาหมาไม่กินข้าว แก้ไม่ยาก

อันนี้ แมคชีน ฟังเสียงมันเคี้ยวดูซิว่า เอร็ดอร่อย สะใจแค่ไหน
    http://www.youtube.com/watch?v=hTbbBS-IpBc
  • อันนี้ บีเจ

http://www.youtube.com/watch?v=RICEENlg3h0
  • เพียว

ดีสุดๆแย้ว
  • ให้เหมือนผมเลย กินแต่เม็ด ไม่มีเวลาประคบประหงม
    บอกมันกุรีบไปเรียน เดี๋ยวตอนเย็นค่อยกลับมาเล่น
  • ผมก็ไม่เข้าใจ ทำไมแค่หมาไม่กินข้าว เจ้าของจึงเป็นทุกข์เสียเหลือเกิน
    ไม่กินก็อย่ากิน จบ ไม่กินคือมันยังไม่หิว อย่าไปเซ้าซี้ มันจะได้ใจ และกลายเป็นหมาเรื่องมาก

ตั้งเกิดมา ยังไม่เคยเห็นหมาตัวไหนยอมอดตายเลยจริงๆ
  • ที่ใส่อาหาร แบบ นี้ หาซ์อได้ที่ไหน
    อยากได้มั่ง
    ประมานเท่าไร...

ผมก้อาหารเมดF1 อย่างเดว
    กินก้ กิน ไม่กิน ก้ต้องกิน

มาน ก้ ไม่ผอม เลย นะ

3 เดือน 15โล
  • เซ็งโว้ย
    บล๊อก ทำเอี้ย อะไรก็ไม่รู้
    ดูอะไรเพลินๆๆ บ้างก็ไม่ได้...........ให้ทำแต่งาน งาน งาน

ผม อดดู เดี๋ยวจินตนาการ เอง พอไหว
  • แถวบ้าน ประคบประหงม รักหมาเหมือนลูก หาโครงไก่ให้กิน หาโน่นหานี่ มื้อนึงเกือบ 2 ร้อย

แต่ต้องถามตัวเองก่อนว่า จะเป็นเจ้าของมัน หรือเป็นทาสรับใช้มัน

ออกกำลังกาย ฝึกวินัย ให้ความรัก แค่นี้ชีวิตมันก้อสุขแล้ว
  • ขอถามหน่อยครับบีเจ กับ แมคชีน กินวันละกี่มื้อครับ และมื้อนึงประมาณไหนครับ

สองตัวรวมกันกินเดือนนึงกินอาหารกี่ลูกครับ
  • ดูคลิปไม่ได้ อะ
  • แมชชีนไม่ค่อยมีรูปมาโชว์เลย เสียดายหมาแนวนี้โดนเลย สูงใหญ่ขายาว .... แต่เสียดายน้ามาร์คไม่น่าทำหมันเลย พี่น้องชุด tiger x kuma นี่มีเหลือแนวนี้อีกมั๊ยครับ
  • Mr.Jub ไปหาโปรแกรม U95 ใช้ครับ มันเป็นโปรแกรมแหกกฏการ Block Net ของบริษัท
    ลองถาม อากู้ มาแล้ว ตามนี้เลยครับ
    http://www.google.co.th/search?hl=th&source=hp&q=U95&meta=&aq=f&oq=

หนึ่ง
  • เมื่อก่อน ผมเปิดร้านเพ็ทชอปครับ
    สินค้าหลายตัว ผมสามารถสั่งได้ในราคาถูก
    แต่ไม่ค่อยมีเวลาไปเอา ไม่แน่อนาคต ตัวไหนได้ราคาต้นทุนดีๆจะเอามาแนะนำครับ

แต่ปัญหาคือ ตอนส่งให้นี่ละครับ

บีเจ กับ แมคชีน กินวันละมื้อครับ มื้อหนึ่งก็กะเอา แค่กินหมดในสิบนาที
    เจ้าแมคชีนกินไม่เคยถึงห้านาทีสักที วางปุ๊ป หมดปั๊ป
    แต่เจ้านี่ให้น้อยหน่อย เนื่องจากอ้วนง่ายมาก
    ขนาดให้กินอีคอนแค่วันละกระป๋องเดียว (กระป๋องพลาสติกใสๆที่เขาใส่อาหารประเภทน้ำขายนะครับ)
  • ที่วางอาหารก็สั่งเขามาอีกทีครับ แต่จำราคาไม่ได้นานมากแล้ว
    พวกสแลคอะไรพวกนี้ก็ถูก แต่ต้องขับรถไปขนมาเอง
  • หมามันก็เหมือนกับสัตว์ทั่วไปแหละ มันหิวมันก็กินเอง ตามใจมันมากมันเคยตัวจริงๆครับ ถ้ามันลีลามากๆอะไรก็ไม่ยอมกินก็ไม่ต้องให้มันสัก1-2วัน เดียวมันก็กินเองแหละ หรือไม่งั้นก็พามันออกกำลังกายมากๆ ให้มันใช้พลังงานเยอะๆ ยังไงมันก็ต้องหิวแน่นอน อะไรมันก็ต้องกินแหละ

*****เราเลี้ยงหมาให้มันเป็นนายเรา หรือว่าให้เราเป็นนายมันครับ******
    ไฟล์แนบ
    DSC03471.JPG 101K
  • ไอ้ตัวที่บ้านกินเก่งนะคะ กินเยอะด้วย
    ทั้งข้าว ทั้งอาหารเม็ด
    แต่ไม่อ้วนเลย
    4เดือน น้ำหนักไม่ถึง10โล
    ทั้งที่ถ่ายพยาธิทุกเดือน
    ตอนนี้ไม่ไดด้ทุกข์เลยที่ไม่กินข้าว
    แต่ทุกข์ที่มันไม่อ้วนแทน
    มันจะโตมั๊ยเนี่ย
  • ความเท่าเทียมไม่มีในโลก
    บีเจ กินข้าวมีน้ำสะอาดให้
    ไอ่แมชชีน ประมาณว่าบุฟเฟ่ต์ หา เสพเองละกัน 555
  • คุณผีครับ ผมลองแล้วแต่ทำไม่เป็นสอนหน่อยแบบว่าไม่เก่งเรื่องคอมฯ (ไม่รู้ บริษัทจะบล็อกทำไม)
  • :m030:ที่บ้าน ผมมันกินหมดครับ แม่แต่กล้วยถอดมันยังกินเลย:m045:
    อาหารที่ให้มั้นกินเป็นอาหารเม็ดครับหลักๆเลย :m113:แล้วไม่ผสมอะไรด้วย:m107:
    ให้วันละ2มื้อ :m006:เช้ากับเย็น ตอนเช้าไม่ค่อยกินครับ เก็บ
    ..แต่ลองตอนเย็นสิ ใส่เท่าไหร่กิน:m059:หมดเลยครับ ไม่หมดก็เก็บ
  • ของผมกินง่ายมากเทหมดเทหมดไม่เคยเหลือ แต่ที่ลำบากใจคือหา F1 กินยากมากๆๆครับหวังว่าสักวันจะมีตัวแทนแถวบ้านเพิ่มเติม(เป็นจริงๆๆๆเถิด)สา........ธุ
  • เลี้ยงหมา มองแต่ความสุขของตัวเอง

ได้ครอบครองสัตว์เลี้ยง

ชอบสัตว์เลี้ยงรูปแบบนี้

แต่เรื่องกิน กรูขอสบายตัวไว้ก่อน

เอ็งอร่อยไม่อร่อยไม่สนใจ

เทให้กิน ไม่กินก็อด

ผมมองต่างมุมนะ หมาเป็นสัตว์กินเนื้อ

ลองดูง่ายๆ คนเรานี่แหละ ขนาดได้กินอาหารแทบไม่ซ้ำชนิด

ยังเบื่อๆเลยครับ ต้องเที่ยวไปหาของกินใหม่ๆอยู่เรื่อยๆ

ผมไม่ได้คิดแทนหมา แต่พวกท่านกำลังคิดแทนหมา

ผมแค่มองจากธรรมชาติของมัน
  • :o010:เห็นด้วยกับคุณ Ghost ครับ

แต่เรื่องกิน กรูขอสบายตัวไว้ก่อน

มันไม่ยุติธรรม:o029:
  • บางครั้งความจริงมันก็ไม่น่าชิ่นชมสักเท่าไหร่ แต่มันก็ดีที่ทำให้เห็นทุกอย่างชัดเจนและตัดสินใจง่ายขี้น

***ทุกคนมีจุดมุ่งหมายที่เหมือนกัน แต่ทางเดินเราต่างกันครับ คือ เรารักพิทบลูเหมือนกัน แต่วิธีการเลี้ยงเราไม่เหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนว่าจะเลี้ยงแบบไหน จะให้หมาเป็นนายเรา หรือว่าจะให่เราเป็นนายหมา เจ้าของหมาเท่านั้นที่จะเลือกเอง****

เหมือนเป็นญาติกันเลยไหมรูปข้างล่างอะ
    ไฟล์แนบ
    DSC034713.JPG 101K
    คล้ายบีเจ.jpg 77K
  • ดีใจมากที่ได้เลี้ยงหมาแดง สาเหตุหนึ่งคือ กินง่าย

ไม่มีวันไหนที่ไม่ยอมกิน

มีเท่าไหร่ กินไม่เหลือ ...
  • รู้ไม่จริงแล้วอย่าพูดครับ

อย่าเอานิสัยคนไปใส่ในหมา และอย่าเอานิสัยหมามาใส่ในคน
    ผมไม่ได้คิดแทนหมา แต่เข้าใจธรรมชาติของหมาครับ:030:
  • หมาเป็นสัตว์ต้องมีจ่าฝูงเราเป็นเจ้าของก็เท่ากับเราเป็นจ่าฝูง หมาจะได้กินหรือไม่ได้กินก็อยู่ที่จ่าฝูงนี่แหละ จะได้กินอะไรแค่ไหนก็จ่าฝูงนี่แหละกำหนด หมาของผมเมื่อก่อนก็กินยาก ไม่กินเก็บบวกออกกำลังกายมากๆแต่ให้อาหารน้อยๆสักช่วงหนึ่ง ตอนนี้กินกระจายครับ เอฟวันเพียวๆครับ
  • มันเป็นการโต้ตอบ เเละโต้เเย้งที่มีสาระเเฝงอยู่
    ท่านใดชอบเเนวไหน ก็เลือกทำดู
    แต่ผมเชื่อว่า มีประโยชน์ต่อสุนัข ทั้ง 2 ทาง ส่วนประโยชน์ทางใดท่านลองคิดดูเองครับ:o013::o030:
  • กินเลอะเหมือนกันเลยชอบเอามาเคี้ยวข้างนอกตกเต็มเลย :012::012:
  • ผมเคยฝึกอาหารเม็ดเพียวๆ ได้เวลาตั้งไว้ ไม่กินยก..มันก็กิน แต่กินไม่กี่คำ 3 อาทิตย์ผ่าน หุ่นเพรียวเป็นนายแบบเลย..อิอิ เลยยอมใจมัน พอเป็นโครงไก่ หรือเนื้อต้มผสมอาหารเม็ด ประมาณว่ากินแบบ ไม่หมดไม่หยุดกิน..คิดเอาเองว่า มันยังเล็กอยู่ โตขึ้นมันคงกินง่ายกว่านี้..ไม่รู้คิดถูกป่าว

รูปตอน 4 เดือนหุ่นนายแบบ กับ 6 เดือน
    ภาพล่างตอน 4 เดือน มันยืนข้างๆผมนั่นล่ะครับ:005:
    ไฟล์แนบ
    6 เดือน 1.jpg 93K
    SNB10321.jpg 124K
  • "ทำไมแค่หมาไม่กินข้าว เจ้าของจึงเป็นทุกข์เสียเหลือเกิน"

มันเป็นความรู้สึกทางจิตวิทยาโดยปกติทั่วไปของผู้เลี้ยงสุนัขส่วนใหญ่
    (ส่วนใหญ่ของคนปกติครับ)
    จะมีความสุขเมื่อได้เห็นสุนัขของตนเองกินอาหารอย่างเอร็ดอร่อยอย่างอิ่มหนำ

การสร้างวินัยในการกินอาหารของสุนัข เป็นแนวทางหนึ่งในวิธีการจัดการเพื่อความสะดวกในการเลี้ยงดูเท่านั้นครับ
    การเอาอกเอาในการเลี้ยงดูให้อาหารสุนัขเป็นพิเศษ แม้ทำให้สุนัขเสียนิสัยไปบ้าง แต่ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของวิธีการที่เหมาะสมด้วยความพึงพอใจส่วนบุคคลของเจ้าของสุนัข และนั่นคือส่วนหนึ่งของความหมาย ความสุขที่ได้รับในความมุ่งหมายในการเลี้ยงสุนัขครับ

คุณ hankberserk คิดถูกแล้วครับ
    ขณะที่เขาอยู่ในวัยเจริญเติบโต ควรเอาอกเอาใจใส่เป็นพิเศษ
    เมื่อโตเต็มที่แล้วค่อยปรับเปลี่ยนนิสัยได้ครับ
  • "ที่ใส่อาหารแบบนี้ หาซื้อได้ที่ไหน"
    ร้านเมล็ดข้าว ติดทางขึ้นที่จอดรถห้างฯเสรีเซ็นเตอร์(หนึ่งในร้านค้าตัวแทนจำหน่ายอาหาร F1) มีวางจำหน่ายครับ
  • เลี้ยงหมา มองแต่ความสุขของตัวเอง
    ได้ครอบครองสัตว์เลี้ยง ชอบสัตว์เลี้ยงรูปแบบนี้
    แต่เรื่องกิน กรูขอสบายตัวไว้ก่อน เอ็งอร่อยไม่อร่อยไม่สนใจ

อ่านแล้วหงุดหงิด รู้สึกเหมือนโดนด่ายังงัยก็ไม่รู้

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

โปรดอย่าคิดแทนสุนัข สุนัขเป็นสัตว์ที่มีพฤติกรรมซ้ำซาก ไม่ได้มีความรู้สึกเบื่อง่ายเหมือนมนุษย์

สุนัขใช้งาน เช่นสุนัขลากเลื่อน มันไม่เคยรู้สึกเบื่อหน่ายหน้าที่ของมัน ถึงเวลา เมื่อเจ้าของนำมันไปเทียมเลื่อน มันก็ทำหน้าที่ด้วยความกระตือลือล้น
    ไม่ว่าฝนจะตก แดดจะออก อากาศหนาวเหน็บ มันไม่เคยเอามาเป็นข้ออ้างในการหยุดงาน ซึ่งแตกต่างจากมนุษย์ สภาพแวดล้อมแทบทุกอย่าง มีผลกระทบต่อความรู้สึกทั้งสิ้น

สุนัขในธรรมชาติ การกินก็ไม่ได้เรื่องมาก เมื่อหิวก็ออกล่า ไม่หิวก็นอน
    ไม่ได้มีตู้เย็น มีอาหารให้เลือกหลากหลายเช่นมนุษย์ และไม่ได้กินอาหารตรงเวลา วันละสามเวลา เหมือนมนุษย์ด้วย
    ล่าอะไรได้ก็กินอันนั้น ไม่เคยเลือกว่า กินไก่ทุกวันชักเบื่อ วันนี้อยากกินกวาง วันนี้อยากกินหมู อยากกินนกบ้าง

การเอาข้าว เอาเนื้อ เอาไก่บด เอาผักต้ม เอากล้วย เอาขนมให้หมากิน รวมถึงการใช้อาหารสำเร็จรูป
    มนุษย์เป็นผู้สรรหามาให้หมากิน หมามันไม่ได้เลือกเอง จึงไม่ได้เป็นการกินตามธรรมชาติของเขาเช่นกัน

การเริ่มใช้อาหารสำเร็จรูปเกิดขึ้นที่ต่างประเทศ และได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้น ตามวิถีชีวิตของมนุษย์ที่เปลี่ยนไป
    โดยเป้าหมายของการเลี้ยงด้วยอาหารสำเร็จรูปก็คือความสะดวกสบายของมนุษย์เป็นหลัก เพราะมนุษย์ยุคปัจจุบัน เวลาเป็นสิ่งที่มีค่าเป็นอย่างยิ่ง

ที่ผมแนะนำไป เหตุผลก็เพื่อให้เลี้ยงหมากันอย่างมีความสุข ไม่ใช่เลี้ยงด้วยความทุกข์ครับ
    บอกตรงๆ ตลอดสิบกว่าปีมานี้ คำถามที่น่ารำคาญมากที่สุด ก็คือปัญหาหมาไม่กินข้าว หรือกินข้าวน้อย

แต่ผมได้ตรวจสอบมาแล้วว่า เรื่องนี้ส่วนมากมันไม่เป็นความจริง มันเป็นสิ่งที่เจ้าของ คิดไปเอง กังวลไปเอง เหตุจากรักมากเกินไป
    ผมให้ส่งรูปมาให้ดู ไม่มีหมาตัวไหน ผอมจนเห็นซี่โครงแม้แต่ตัวเดียว ออกจะอ้วนเสียด้วยซ้ำ แล้วมาบ่นว่าหมาไม่กินข้าวได้อย่างไร
    ผมสรุปเลยก็ได้ว่า การกังวลเรื่องหมาไม่กินข้าว มันไม่ได้เกิดจากความรักหมาจริง แต่เกิดจากการรักตัวเองมากกว่า

ทำไมผมถึงเชื่อว่า การบังคับให้หมากินข้าว เป็นการรักตัวเอง ไม่ใช่รักหมา
    ก็เพราะ เจ้าของประเภทนี้ จะกังวล กลัวว่าหมาจะสวยสู้หมาคนอื่นไม่ได้ กลัวจะตัวไม่ใหญ่ กลัวจะไม่ล่ำ
    และสิ่งต่างๆเหล่านั้น มันคือความสขของเจ้าของทั้งสิ้น ไม่ใช่ของหมาเลย
    หากรักหมาจริง มันจะเป็นอย่างไรก็ต้องรัก ไม่ว่า อ้วน ผอม ล่ำ บาง ตัวใหญ่หรือตัวเล็ก จริงไหมครับ

สิ่งที่ผมพูด มันมาจากประสบการณ์มากกว่า 20 ปี ที่เคยเลี้ยงหมามา
    หากเราทำให้มันกลายเป็นหมาเรื่องมาก ถึงจะสรรหาอะไรมาประเคน มันก็ไม่กิน
    เพราะมันเรียนรู้แล้วว่า หากกรูไม่กิน เดี๋ยวเจ้าของก็ต้องหาอะไรใหม่ๆมาให้กรูกินอยู่ดี

ผมเชื่อว่าตอนนี้หลายคนกำลังเจอปัญหาว่า ทั้ง ผสมนม ผสมเนื้อ ผมไข่ ผสมตับ หรือแม้แต่เนื้อลวกเพียวๆ มันก็ยังไม่ค่อยกิน จริงไหมครับ

ภาพที่ลงประกอบความเห็นนี้ เพื่อแก้ข่าวหน่อย ไม่ใช่เอาใจแต่บีเจ เจ้าแมคชีนก็มีภาชนะใส่น้ำกินครับ
    มีหลายอันด้วย เพียงแต่วางไว้คนละจุด เหตุที่ต้องวางแยก เพราะเจ้านี่กินหก เรี่ยราด ผมจะรู้พฤติกรรมของหมาแต่ละตัวในบ้านดี
    เจ้านี่เวลากินหน้าจะไม่ไม่อยู่ในชามตลอดเหมือนบีเจ และหากเอาชามน้ำวางไว้ข้างอาหารก็มักจะตกลงไป
    ทำให้น้ำไม่สะอาด เกิดการบูดเน่า ดื่มน้ำไม่สะอาดอาจเป็นสาเหตุของการท้องเสีย จึงจำเป็นต้องแยกไว้ห่างๆครับผม :005:
    ไฟล์แนบ
    DSC05687.JPG 83K
    DSC05689.JPG 78K
  • ชัดเจน:006: :006: :006:
  • ถ้าหมามันกินของสด แล้ว สารอาหารได้เท่าอาหารเม็ด คุณจะเลือกอะไร มนุษย์เราพัฒนามาเยอะแล้วครับ เราไม่ได้เลี้ยงหมาอยู่ในยุคหินนะ หมามันบอกคุณไม่ได้หรอกว่าวันนี้มันอยากกินอะไร เถียงกับไปก็เท่านั้นก็เหมือนไก่กับไข่อะบอกผมได้ใหมว่าอะไรเกิดก่อน สมองหมามันไม่เหมือนมนุษย์หรอกครับถ้าเหมือน เย็นนี้มันคุณบอกคุณแล้วว่ามันอยากกินน้ำพริกปลาทู ถ้ากลัวอาหารเม็ดสารอาหารไม่ครบให้สดเป็นมื้อเสริมอาทิตย์ละครั้งก็ได้
  • *

CommentAuthorGhost
    * CommentTime13 ชั่วโมงก่อน

เลี้ยงหมา มองแต่ความสุขของตัวเอง

ได้ครอบครองสัตว์เลี้ยง

ผมมองต่างมุมนะ หมาเป็นสัตว์กินเนื้อ

ลองดูง่ายๆ คนเรานี่แหละ ขนาดได้กินอาหารแทบไม่ซ้ำชนิด

ยังเบื่อๆเลยครับ ต้องเที่ยวไปหาของกินใหม่ๆอยู่เรื่อยๆ

ผมไม่ได้คิดแทนหมา แต่พวกท่านกำลังคิดแทนหมา

ผมแค่มองจากธรรมชาติของมัน

ผมว่าคุณอ่ะคิดแทนหมา รู้ได้ไงว่ามันเบื่อครับ

ถ้ามันเบื่อจริง (ถ้ารู้นะ) มันเลือกได้เหรอว่า เฮ้ยยย เดินไปเดี๋ยวเจอ ก๋วยเตี๋ยวหน้าปากซอย เฮ้ยยย ก๋วยจั๊บ เฮ้ยย หมูกระทะ เดินไปเจออะไรก็ต้องกิน เพราะกุหิว

ธรรมชาติจริง ๆ ของมันก็คือ มันหิว ไม่ว่าอะไร มันก็กิน
    แต่ถ้ามีเจ้าของแบบคุณ มันจะเลือกไม่กินก็ได้ เพราะเดี๋ยวก็จะมี "คุณ" ซึ่งคอยหาของมาประเคน จนมันเสียนิสัย ..
  • :063:ขอสนับสนุนท่าน Mafia ที่ให้ข้อแนะนำเพื่อให้เลี้ยงหมากันอย่างมีความสุข ไม่ใช่เลี้ยงด้วยความทุกข์ครับ
    และขอถามเสริมท่านที่บอกว่าหมามันไม่ค่อยยอมกินข้าวน่ะ ในแต่ละวันท่านได้ปฏิบัติต่อหมาดังนี้รึป่าว
    1. พาหมาออกกำลังกายอย่างพอเพียงและเต็มที่ในแต่ละวัน
    2. ตรวจดูว่ามันเจ็บป่วยรึป่าว เคยอ้าปากหมาดูฟันรึเหงือกมันบ้างมั๊ยว่ามีปัญหาบาดเจ็บ รวมทั้งสภาพโดยรวมตัวหมาด้วย
    3. ไม่ควรให้อาหารเกินกว่าวันละ 2 มื้อ ๆ ละเต็มชาม (ยังงี้มันคงอิ่มอยู่ตลอดวัน) ข้อนี้ยกเว้นหมาเด็ก
    ทำได้แค่ 3 ข้อนี้คงเพียงพอแล้ว ส่วนตัวผมปฏิบัติต่อหมาครบ 3 ข้อทุกวัน ตลอด 2 ปีที่เลี้ยงเค้ามา เรื่องกินนี่ไม่มีอิดออด มีอะไรก็อร่อยไปหมด แม้กระทั่งน้ำแกงคลุกข้าว+อาหารเม็ดปริมาณแค่แก้วเดียว และวันละมื้อเท่านั้น แค่นี้หมาก็สมบูรณ์ทางร่างกายและอารมณ์แล้วหล่ะครับ ไม่บังอาจสอนใคร แต่อยากให้เลี้ยงอย่างมีความสุข
    ***พิทบูลมันก็เหมือนกระจกเงา...เจ้าของเป็นยังไง...มันก็จะเป็นยังงั้น..****
    ไฟล์แนบ
    PIC_50512.jpg 15K
  • ผมว่าที่เป็นทุกข์มันจากความต้องการให้หมาตัวเองใหญ่ล่ำสมกับสายพันธ์และเงินที่ทุ่มลงไป
    ส่วนมากปัญหาเรื่องทุกข์หมาไม่กินข้าวมักจะเกิดกะคอบูลลี่เท่านั้นลองสังเกตุดู
    ส่วนผมมาเลี้ยงพิทบูลบูลลี่ปีแรกซื้อมาใหม่ๆก็เป็นทุกข์กลัวใครมาเห็นว่าหมาเราเล็กไม่ล่ำเป็นบ้าอยู่พักนึงวันๆทำตัวกะพ่อครัวอาหารหมา55555
    กลับมาคิดดูถึงความเป็นจิงว่ามันจะเป็นทุกข์มากไปละเดวนี้ให้กินวันละมื้อครับข้าว+หมู+อูคานูบ้า1ถ้วยมาม่ามีความสุขดีหมาสมส่วน
    เดวนี้ปล่อยใช้งานแล้วตอนกลางคืนปฎิบัติหน้าที่อย่างดีเยี่ยม
    ใครจะบ้าเรื่องหมาไม่กินข้าวก็บ้าไปเหอะผมคนหนึ่งละขออยู่ข้างพี่มาร์คเลี้ยงให้มีความสุขความสุขของผมคือหมาสุขภาพจิตดีมีข้าวกินไม่อดมื้อกินมื้อ
    ความสุขของคนที่ต้องการหมาให้ล่ำใหญ่ใครๆเห็นกรี๊ดสลบก็ไม่ว่ากันแล้วแต่สุขภาพจิตใครจะเป็นยังไง
    แต่ผมขอเลี้ยงแบบสุขๆของผมต่อไปดีก่า:013:
    ไฟล์แนบ
    DSC000462.JPG 89K
  • คุณเอนจอย หมาคุณสวยอะ กินวันละกี่มื้อ อะคับ
  • เป็นข้อมูลที่ถูกต้องตามหลักตรรกของการอ้างเหตุผล
    แต่ไม่ใช่หมายถึงข้ออ้างที่เป็นจริง(Fact)

สุนัขที่ถูกเลี้ยงโดยวิธีที่ฝึกให้อดอาหาร
    อาหารทุกเกรด ทุกยี้ห้อ ทุกรส หรือ
    เอาเศษอาหารอะไรให้มันกินอย่างเพียงพอ มันก็กินอย่างหิวโหยเรียบวุธทุกมื้อ ไม่ผอมโซได้เช่นกัน

การใช้คุณภาพอาหารที่แตกต่างในการเลี้ยงด้วยวิธีนี้ ผลออกมาย่อมแตกต่าง
    ผู้ที่ใช้อาหารเกรดพรีเมี่ยมอยู่ อาจพูดได้เสียงดังหน่อย

แต่อยากให้เข้าใจในแง่บวกบ้างว่า
    เป็นอารมณ์ความรู้สึกธรรมดาสำหรับผู้ที่ต้องการให้อะไรกับสุนัขของตนให้พิเศษเหนือไปกว่านั้น
  • Pitbuull กินยากบางครั้งผมว่าไม่เกี่ยวกับเลี้ยงหรอกผม มี2 ตัว ตัวหนึ่ง pit กินยากมาก ตัวทีสอง bulltereier ตัวที่สองกินง่ายกินอยากเดียวเลย
    วางหมดแล้วกินต่อทุกอย่างเลย 5 เดือน หนัก 19 โลแล้ว ผมว่าอยุ่ที่พันธืมากกว่านะ
  • ครับ ถ้าหากท่านทำแล้วมีความสุข จะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ
    ผมไม่ได้ต้องการขัดแย้ง หรือเถียงกันเพื่อเอาชนะกับใคร

เจตนาผมก็ต้องการให้เลี้ยงหมากันอย่างมีความสุขเท่านั้นเอง
    เห็นหลายคนเลี้ยงหมาแล้วชีวิตวุ่นวายมีแต่ความเครียด ความขัดแย้ง ความยุ่งยาก
    ชีวิตไร้ความสุข วันๆกลุ้มอกกลุ้มใจ ก็ไม่รู้จะเลี้ยงให้มันเป็นภาระแก่ตัวเองทำไม

เราเบื่อ เราเซ็ง เราอยากมีอะไรทำ เพื่อแก้เบื่อ แก้เซ็ง เราก็เลยไปหาหมามาเลี้ยง
    เราต้องการได้ความบันเทิงใจจากหมา เราไม่ได้ต้องการความทุกข์ใจจากหมาเลยแม้แต่น้อย

ที่เห็นทุกข์กันอยู่ในขณะนี้ มันไม่ใช่ปัญหาของหมาเลย แต่เป็นปัญหาของคนแทบทั้งสิ้น
    ความต้องการพื้นฐานของหมา ก็มีแค่ อาหาร น้ำ ที่หลบแดดหลบฝน และการดูแลขั้นพื้นฐานตามอัตภาพเท่านั้น
    นอกเหนือจากนี้ ส่วนใหญ่เป็นความต้องการของคนครับ
    หากมีความพร้อม มีกำลังพอ และทำแล้วมีความสุข ไม่สร้างปัญหาให้สังคมหรือรบกวนใคร ก็ตามสบายครับ
  • อีกอย่าง หมาผมก็ดูแลตามอัถภาพ ไม่เคยเลี้ยงให้อดอยาก หรือใช้วิธีการอดอาหารเพื่อฝึกครับ
    สิ่งที่ทำก็แค่การสร้างวินัยขั้นพื้นฐานให้แก่สุนัข ว่าอะไรทำได้ อะไรทำไม่ได้ อะไรคือหน้าที่ อะไรคือกฏที่ควรปฏิบัติ
    ผมเชื่อว่าการเป็นเจ้าของพิตบูลที่ดีคือ ต้อง เข้มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัยในตัวเอง จึงจะควบคุมเขาได้ และไม่สร้างปัญหาให้แก่สังคม

ความคิดและหลักปฎิบัติของผมอาจจะผิดก็ได้ แต่ผมปฏิบัติตัวในฐานะ นาย ในฐานะผู้นำฝูง ที่ต้องดูแลลูกฝูง ไม่ใช่ทำตัวเป็น ลูกฝูงของสุนัขที่ผมเลี้ยง
    และสุนัขที่ผมเลี้ยงคือพิตบูล จัดอยู่ในกลุ่มสุนัขสายพันธ์ใช้งาน และเลี้ยงในเชิงกิจกรรม โดยมีเป้าหมายเพื่อความบันเทิง(ส่วนตัว)ในยามว่าง
    ผมไม่ได้เลี้ยงสนัขในกลุ่ม ทอย หรือสุนัขพันธ์เล็ก พันธ์โชว์ ที่เลี้ยงไว้เพียงเพื่อดูเล่น หรือเลี้ยงสายพันธ์ที่ต้องการ การดูแลเอาอกเอาใจมากเป็นพิเศษ

เลี้ยงไก่ เลี้ยงเป็ด เลี้ยงหมูก็เพื่อเอาไว้เป็นอาหาร เลี้ยงปลาตู้ก็เพื่อความสวยงาม ผมเลี้ยงสุนัขก็เพื่อใช้งาน
    ก็หวังว่าคงจะไม่มีใคร มองว่า เอาแต่ความสุขของตัวเอง และคิดแทนสุนัขอีกนะครับ :005:
  • ช่างมันเถอะเฮียมาร์ค คนแม่งมาปากก็พูดไป สิ่งที่พี่พยามบอก พยามสอนและเเนะนำ
    ผมเชื่อว่าคนที่เลี้ยงพิตบุลในบอร์ดนี้เค้าเข้าใจในความหวังดี และระลึกปฎิบัติในสิ่งดีดี ที่พี่นำมาเป็นวิทยาทานหลายเรื่อง หลายกรณี
    ด้วยสโลแกน...เลี้ยงด้วยรักเเละรับผิดชอบ..

ส่วนใครจะตีความความปรารถนาดีของพี่ ผิดเพี้ยนไป ก็ช่างมันเถอะครับ
    เพราะอย่างน้อย..เพือนๆ พี่ๆ น้องๆ ในสังคมเเห่งนี้ เข้าใจพี่ทุกคน......
  • ขอบคุณครับท่าน

ทุกวันนี้ กล้าพูดเลยว่า ผมได้ดีก็เพราะพิตบูล ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานก็เพราะพิตบูล
    พิตบูลเป็น สุดยอดหมา ที่เป็นพลังผลักดันและช่วยเปลี่ยนแปลงแนวความคิดของผมครับ
    ดังนั้นทุกอย่างที่ผมทำก็เพื่อตอบแทนพิตบูลมันบ้างเท่านั้นเอง

ผมรู้สึกว่าหมาพิตบูลมันเป็นหมามีกรรม แบกรับภาระ ความคาดหวังจากเจ้าของสูงกว่าหมาทุกสายพันธ์เลย เช่น

โดนเอาไปกัด แพ้ก็คือตาย โดนไปประกวด แพ้ก็กลายเป็นหมาไร้ค่า
    คนเลี้ยงพิตบูล มีทั้งต้องการความนิ่ง และทั้งความโหดอยู่ในหมาพันธ์เดียว
    ตัวที่ไม่ดุก็โดนคาดหวังว่าต้องดุ ตัวที่ดุแล้วก็โดนคาดหวังให้มันเรียบร้อย
    ตัวที่ชอบกัดกัน ก็โดนคาดหวังว่าห้ามกัดต้องอยู่ร่วมกับตัวอื่นให้ได้
    ตัวที่ไม่กัดไม่สู้หมา ก็โดนคาดหวังว่ามันควรจะโหด ควรจะเป็นนักฆ่า
    ตัวที่ผอมบางก็โดนคาดหวังว่าจะอ้วนล่ำ ตัวที่อ้วนล่ำก็โดนคาดหวังว่ากล้ามต้องสวย ฯลฯ

จะเป็นไปได้ไหมที่คน มาเลี้ยงมัน ชื่นชอบมัน เพราะว่ามันคือหมาพิตบูล และชื่นชอบในตัวตนจริงๆที่อยู่ในดีเอ็นเอของมัน :005:
  • จะเป็นไปได้ไหมที่คน มาเลี้ยงมัน ชื่นชอบมัน เพราะว่ามันคือหมาพิตบูล และชื่นชอบในตัวตนจริงๆที่อยู่ในดีเอ็นเอของมัน

ป้าพรกะสารวัตรโก้งไง

ถึงอีโกลเด้นจะขี้เหร่ ก้อรัก และเลี้ยงอย่างดีว้อย

เลี้ยงมัน ทำให้ได้เพื่อนมากมาย ดีมั่งเลวมั่ง

ก้อเลือกคบเอาแต่สิ่งดีดี ของเค้า เพราะเรารักในสิ่งเดียวกันไง เย้!
    ไฟล์แนบ
    ขวบแย้ว1.JPG 49K
  • 319700 หมาผมกินวันละ 2 มื้อ เท่านั้นครับ ตอนเช้า6.30น.ต้องพาวิ่งครับ และตอนเย็นหลังเลิกงานประมาณ 17.30 ก็พาวิ่งต่อครับ ออกกำลังกายทั้งคนทั้งหมาเลยครับ หมาผมมีแค่นี้เองครับแค่ละวันอะ ไม่ยุ่งยากหรือเรื่องมากอะไรมากมายครับ

หมาย้หตุ - แต่เท่าที่สังเกตุมา ถ้าวันไหนไม่ได้พาวิ่ง มันจะไม่ค่อยกินอาหารครับ แต่ถ้าวันไหนพาวิ่งแล้วยังไม่กินอาหารผมก็จะเก็บทันที แล้วค่อยมาให้อีกวัน คือ ว่าทำให้เป็นนิสัยครับ ผมไม่ค่อยตามใจหมาเพราะผมเป็นนายมัน ไม่ใช่ให้มันเป็นนายผม เห็นบางคนเลี้ยงแบบตามใจจนหมาเคยตัว บางคนถึงขั้นไม่ให้หมาโดนพื้นดินเลย แล้วเค้าจะเลี่ยงไว้เพื่อ ???????????
    ไฟล์แนบ
    แก้ไข-120.jpg 42K
  • จะเป็นไปได้ไหมที่คน มาเลี้ยงมัน ชื่นชอบมัน เพราะว่ามันคือหมาพิตบูล และชื่นชอบในตัวตนจริงๆที่อยู่ในดีเอ็นเอของมัน

ชอบ ประโยคนี้ของ พี่มาร์คจริงๆ เห็น เจ้าโกลเด้นแล้ว เหมือนแฝด หมาผมเลย เจ้า โมฮ็อกก้า 6 เดือนของผม สายเลือดเป็น Bully เพราะปู่ คือ Hurricane ตาคือ Crusher แต่ดูหุ่นแล้วยังห่างไกลมาก บางคนนึกว่าสายกัด แต่ถูกใจผมมาก หมาอะไรโคตรแข็งแรง อึดมาก ผมก็คล้ายคุณ enjoy joeza ทุกเช้า 5.30 วิ่งกับผม 5 กิโล กลับมาเล่นโดดกัด อีกสบายๆ กลางวัน เล่นมวยปล้ำ กับ บีเกิ้ลที่บ้าน เย็นวิ่งกับผมอีก 4 กิโล ดึกก็ มวยปล้ำ กับ บีเกิ้ลอีก ปกติผมวิ่ง 8 กิโลเช้าเย็น ก็หวังว่าโตขึ้นจะวิ่งกับผมได้ตลอด สำหรับBully ของผมไม่ต้องเตี้ย เดี๋ยวโดดลำบาก ไม่ต้องหน้าสั้นมาก ยาวๆนะดี หายใจดีวิ่งทน ชื่นชอบในตัวตนจริงๆที่อยู่ในดีเอ็นเอของมันจริงๆครับ

http://i917.photobucket.com/albums/ad12/balbao/PIC_0005_resize.jpg
  • ขอบคุณ คุณผี ที่แนะนำ เรื่องแก้บล๊อค
    บอกตามตรง ไม่ค่อยมีเวลาครับ
    ดูไม่ได้ ก็ไม่ต้องดู ว่างๆ ค่อยแก้.............Thank

และผมไม่ได้เป็นผี ที่มาถามต่อ ว่า"คุณผีครับ ผมลองแล้วแต่ทำไม่เป็นสอนหน่อยแบบว่าไม่เก่งเรื่องคอมฯ (ไม่รู้ บริษัทจะบล็อกทำไม)"

ผมเป็นคน จ้า อนาคต ตายเป็นผีอยู่แล้ว แต่ตอนนี้ไม่อยากเป็น
    ออกตัวไว้ก่อน เดี๋ยวนี้ พี่ น้อง เพื่อนฝูง มันจ้อง จับผิดกันเหลือเกิน กลัวงานเข้า.........
  • ได้อ่านของคุณเอนจอยตอบแล้ว ขอบคุณมากคับ กินวันละ 2 มื้อ นะอาหารเม็ดล้วนๆ หรือผสมนะคับอีกนิด
  • 319700พอดีบ้านผมขายก๋วยเตี๋ยวด้วยไงครับ เลยเอาน้ำซุป คลุก อาหารเม็ด ให้กินเอาครับ แต่ไม่ได้ผสมอะไรลงไปเลยนอกจากน้ำซุปเท่านั้น เองครับ