ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีปัญหาสุนัขกัดตลอดเวลา
  • ทีน่าอายุ 2 เดือนกว่าค่ะ กัดตลอดเลยเพราะคงคันฟันแต่ไม่รู้ว่าต้องทำไงจะสอนยังไงดีให้เค้าไม่กัดเรานะค่ะ
    ไฟล์แนบ
    tina3.jpg 45K
  • ต้องปล่อยไปครับ แก้ไม่ได้หลอก บ้านผมรองเท้า เป็น 100คู่และ
  • มันเป็นเรื่องปกติของเค้าครับ..อย่าคิดมากเลยมันก็ซนตามวัยของเค้า
  • อย่าคิดมากครับธรรมชาติ เป็นอย่างนี้ เกือบทุกตัว ไม่ใช่ปัญหา...ครับ
  • ค่ะ กิ๊ฟนึกว่าเค้าจะดุร้าย ก้อเลยลองถามดูนะค่ะ
    เค้าจะเป็นไปจนกว่าฟันจะเต็มปากใช่ไหมค่ะ
  • :m109:หากระดูกผูก ให้เค้ากัดแทนครับช่วยได้และยังช่วยบริหารกรามด้วย หรือหาลูกมะพร้าวแห้งให้เค้ากัดเล่นก็ได้ครับลองดูนะ
  • เป็นช่วงความจำเป็นในการพัฒนาฟันและขากรรไกร มากน้อยแปรผันไปตามวัย
    ต้องหาสิ่งกัดแทะที่เหมาะสมให้แก่เขา
    เช่นกระดูกขาหมู กระดูกขาวัว ซึ่งหาซื้อสะดวกและเป็นประโยชน์โดยตรงกับเขา จะช่วยลดพฤติกรรมไปได้เยอะ

ควรแก้ไขการเอ็นดูสื่อสารกันระหว่างเรากับลูกสุนัข โดยอย่ายอมให้เขางับมือเท้าเราเล่น หรือยืนตะกุยสองขาใส่เราตั้งแต่เล็ก ต้องแข็งใจ และตัดใจเพื่อแก้ไขพฤติกรรม
    โดยอาจต้องใช้วิธีหลายๆวิธีร่วมกัน เช่น หยุดเล่น ดุด่า กระตุกโซ่คอที่ล่าม หรือใช้ไม้เรียวเล็กๆลงโทษเขาทันทีทุกครั้งที่เขากระทำ
    แล้วเขาจะโตขึ้นอย่างสุนัขที่เรียบร้อย ไม่งับแขนขาเราเล่น หรือตะกุยใส่เราทุกครั้งที่ตื่นเต้นหรือดีใจ แต่จะเปลี่ยนพฤติกรรมเป็นคลอเคลียเคียงข้าง และใช้สายตาจ้องสื่อสารกับเราแทน
  • ป๊าดดดดดดดดดด

ขอบคุณ ผี ตัวบน มั่กๆ เลยคร่า

โดนใจจิงๆ ผีน่าร๊ากกกกกกกก
    ไฟล์แนบ
    กระดูกผูก.JPG 35K
  • ขอบคุณ คำแนะนำดีๆ ค่ะกิ๊ฟจะลองเอาไปใช้ดูค่ะ
  • แนะนำครับ ทำโทษสิ่งใหนที่ไม่ควรให้กัด เช่น ถ้ากัดรองเท้าผมก็หยิบรองเท้าออกมาจากปากแล้วก็ตบด้วยรองเท้าด่าซ้ำให้รู้ศึกว่าผิด(ต้องทำโทษในขณะที่เค่าทำผิดนะครับ ไม่งั้นทำโทษไปก็ศูนย์เปล่าเพราะเค่าไม่รู้ว่าเราทำโทษเค่าเรื่องอะไร)
  • อย่า ว่า แต่ 2 เดือนเลยไอ้ตัวเล็กที่บ้าน 8 เดือนแล้วขนาดมีกระดูกผูก ให้กัดเล่นตลอด เมื่อวานนี้เองครับ รองท้า ล่อไปซะ 1 ข้าง ต้องคอยสอนเขาครับ ทำผิดทำโทษ
  • ให้กัดมันคืนไปบ้างครับ มันจะได้รู้ว่ากรูก็กัดได้เหมือนกัน 555
  • เรื่องกัดรองเท้า แก้ยากครับ นิสัยไม่หายขาด
    รองเท้าของคนที่มันรัก คนที่มันเกลียด
    แม้แต่ตัวที่ไม่เคยกัด
    วันดีคืนดี เล่นรองเท้าของแขกแปลกหน้าที่มาเยือน

สูตรสำเร็จ คือ ล่ามมันไว้ให้ห่างๆ
  • :001: เรื่องกัดรองเท้า กัดมือ เท้าเรา เป็นนิสัยหมาทุกพันธ์มุกตัวกระมั้งครับ 3-4 เดือน เลิกกัด มือเท้าเรา ที่เหลือ ปีกว่า มันแทะ โซฟา หมดไป 1 หลัง นูโว MX หมดไป 1 คัน จอดหลบโจร มันล่อซะ สายเบรก บังโคลน หน้าหลัง แฟริ่งรอบคัน ซ่อมไป 1 รอบ มันยังเอาอีก แหกที่กั้นโดยการแทะที่กั้น จนเละภายใน 1 คืน ล่อรถซะ จนต้องเปลี่ยนรถเป็น นูโว อิลิแกน เอาใว้ในโรงรถแทนเลย ลงทุนเลยเรา -*- ต้องทำใจครับ ตอนนี้มันเจอ ขวด ตู้ ด๖ ไม้ก็ยังมีแทะๆบ้างครับ
  • รองเม้า นับไม่ถ้วน

กับอีกหลายอย่างที่พอจะกัดได้