ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วย.. (ผอมแล้ว)
  • เมื่อวานฉีดวัคซีนรวม+ถ่ายพยาธิ ...กลับมาบ้าน ไม่กินอาหาร + อาเจียนด้วย ควรทำอย่างไรครับ???
  • กลับไปถามหมอเมือวานด่วนเลยครับ
  • ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะพาไปหาหมอแล้วครับ
  • เป็นไปได้ว่าแพ้วัคซีน

ถ้าพรุ่งนี้อาการดีขึ้น ก็ปลอดภัยอ่ะครับ

แต่ก็ไปหาหมอเผื่อไว้ดีกว่า อีกอย่างคือ ถ่ายพยาธิใหม่ครับ

เพราะดันอวกออกมาแล้ว
  • ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วครับ ร่าเริงดี
    แต่ก็ยังไม่กินอาหาร สภาพยังกะเสือชีต้า
    อ่อ...เช้านี้ถ่ายเหลว มีพยาธิ 2 ตัว ครับ
  • บางทีมันก็แพ้ยาครับ ไปหาหมอดีกว่า บางตัวแพ้ยาถึงขั้นผื่นขึ้น ชักก็มีครับ อาจช็อคไปเลย หมาผมก็เคยเป็น(ปั๊ก)
  • ขอบคุณ คุณน้าผีมากครับ
    วันนี้จะพาไปครับ
  • การอ้วก อาจเกิดดจากมีพยาธิมากพอพยาธิโดนยาแล้วตายจึงอ้วกออกมา ถ่ายเหลวเป็นผลจากยาถ่ายพยาธิ ผลของวัคซีนทำให้ซึม1-2วัน ถ้าหลังจาก1-2วันไม่ดีขึ้นหาหมอด่วน อีก 1 เดือนถ่ายพยาธิซำอีกครั้งนะครับ
  • เป็นอย่างนี้นี่เอง...ค่อยโล่งใจขึ้นมาหน่อยครับ
    เค้าเป็นพิทบูลคู่แรกของครอบครัวเราครับ
    ตั้งใจจะเลี้ยงและดูแลเค้าเป็นอย่างดีที่สุด
    เพราะครอบครัวเรา "หลงใหลในความเป็นพิทบูล"
    ....ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้คำปรึกษา
  • สุนัขบางครั้งก็เหมือนเด็กๆค่า หลังฉีดวัคซีนอาจมีไข้รุมๆ ทำให้ซึมได้บ้าง

แต่โดยมากก็เป็นไม่เกิน 2วัน ควรกลับมากินอาหาร และร่าเริงปกติ

หากแพ้วัคซีน โดยมากมักเกิดหลังจากฉีดประมาณ 10-15 นาที โดยจะเห็นเป็นผื่นแดง ตาบวมปิด ปากบวม หายใจหอบถี่ อาจชัก และช๊อคจนเสียชีวิตได้

ฝากhi5 ของคลินิกด้วยค่า มีคุณหมอเข้ามาตอบคำถามทุกวัน

http://doctorpetloverclinic.hi5.com ขอบคุณค่า