ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากไว้ให้มือใหม่
  • http://www.thailanddogs.com/forum/index.php?topic=15093.0
    ไปเจอเลยเอามาให้อ่านกัน
  • ทีคุณ โพสนี้ต้องการจะสื่ออะไร
    ถ้าเห็นว่ามันดุมันไม่ดีแล้วเข้ามาบอร์ดนี้ทำไม
    มันสร้างกระแสมากกว่า ผมถามคำเดียว ทุกท่านเคยเกิดมาเคยโดนสุนักพันพิทบูกัดใหม เคยโดนกัดกี่ครั้ง ผมตั้งแต่เกิดมาไม่เคยโดนพิทกัดเลย และถามอีกครั้งว่า ท่านเคยโดนหมาบ้านๆหมาไทยหมาวัดกัดหรือป่าว ต้องมีสักครั้งละที่โดน ทำไมไม่ออกข่าวละ หยุด สร้างกระแสเถอะ
    พิทบูล นี้ละ ยอดที่สุดแล้ว อยู่ที่คนเลี้ยง่าเอาใจใสแค่ไหน ถ้ามันไม่ละเลย มันจะออกมากัดได้ใหมหมาอะถามคำเดียว
  • ได้ความรู้มากมายครับ น้าหนึ่ง ขอบคุณครับ
  • คุณผีอ่านให้ละเอียดตีความหมายให้ดี ค่อยออกความคิดเห็น
  • พิทบูลของผมทั้งสองตัว เป็นสุนัขที่ขี้อ้อน ประจบเก่ง
    เข้ากับลูกและภรรยาผมได้เป็นอย่างดีครับ ชอบนอนบนตักตลอด
    ....
    ผมเคยโดนสุนัขไทยทั้งบ้าน (ของผมเอง) 3ตัว รุมกัด!!!
    โชคดีที่พ่อผมทำลูกซองหลุดมือ ลั่นใส่มันซะก่อนที่ผมจะเจ็บหนัก....
    ....
    ผมรักความเป็นพิทบูลของสุนัขผมครับ...
  • แซมคิดว่า เค้ามีทัศนคติลบกับพิทบลูมากกว่า

หมามันอยู่ที่การเลี้ยงดู พิทบลูเป็นหมาชั้นยอดเลย ไม่ใช้หมาที่กัดใครไม่เลือก

การเลี้ยงดูสำคัญ ถามตัวเองบ้างป่าวคับว่าเอาใจใส่มันไหม

ง่ายๆเลยคับ เลี้ยงสัตว์ก็เหมือนเลี้ยงคน

คนเลี้ยงเป็นไง สภาพแวดล้อมเป็นไง มันก็เป็นไปตามนั้นคับ

ไม่มีเด็กหรือสุนัขตัวไหนที่อบรมเลี้ยงดูอย่างดี จะกร้าวร้าวได้หลอกคับ

ใจใส่และใส่ใจ เถอะ
  • ผมว่าคนโพส ยังไม่ได้เลี้ยงน่ะ เลยไม่รู้ว่านิสัยของพิตเป็นอย่างไร

เท่าที่อ่านน่ะลุง ผมว่า คงยังไม่เคยเลี้ยง ได้ยินแต่ข่าวมามากกว่า

แต่ก็ดีครับ จะได้เป็นการเตือนให้รู้บ้างว่า อะไร ๆ มันไม่ใช่ คิดอยากแล้วก็เลี้ยง

บทความนี้มันจะช่วยปราม ๆ ประเภทพวกตามกระแสซะบ้าง

แต่ถึงยังไง ก็ช่วยได้ไม่มากหรอกครับ เพราะคนอยากเลี้ยง ยังไงมันก็เลี้ยงอยุ่วันยังค่ำ

ความอยากมันเลย มีน้ำหนักมากกว่า อยู่ดี ต่อให้บอกว่า เป็นพันธุ์ที่กัดเจ้าของก็ตาม(ทั้งที่ ไม่ใช่เลย)

ฝากไว้ล่ะกันครับสำหรับ คนที่คิดจะเลี้ยงอะไรซักอย่าง

ไม่ว่าจะเป็น หมู หมา กา ไก่

หรืออะไรก็ตามแต่ ทุกสิ่งทุกอย่าง เราควรศึกษาให้ถ่องแท้ อยุ่กับทฤษฎีซักหน่อย ก่อนลงมือปฏิบัติ มันคงไม่เสียหายหรอกครับ

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ...แต่ก่อนทำถ้าไม่มีทฤษฎีเลย ก็น่ะ อาจล้มเหลวได้ง่าย ๆ เลย

ขอบคุณครับ...
  • ผมก็เลี้ยง คุณอ่านดียัง เตือนมือใหม่ที่คิดจะเลี้ยง เลี้ยงด้วยความรับผิดชอบไม่ใช่เลี้ยงตามกระแส
    จะได้ไม่เกิดโทษกับสังคม เข้าใจด้วย ก่อนจะมาว่าคนอื่น อย่าทำตัวเกรียน
  • ทำไม ภาษาไทยๆๆ อ่านไม่เข้าใจ คำว่า ฝากให้มือใหม่ อ่านไม่ออกไงวะ
  • คนโพสต์ของมันแรงโว้ย มันก้บอกของมันถูกนะ ฝากใว้ให้มือใหม่
    เล่นเอาผีแบบตูไม่กล้าพูดเลย มันออกมาเป็น2แนว คนอ่านเข้าใจก็มีสาระ
    ใครอ่านแล้วโง่ ก็ออกมาว่าเขา
  • กูว่ากูอ่านดีแล้ว นะ ทุกคนเค้าก็อ่านดีแล้วนะกูว่า
    แล้วมึงละ อ่านดีหรือยังเอามาโพส ที่มึงโพดไม่เห็นเกี่ยวกับที่มึงพูดเลย
    มึงจะบอกจะสอนใคร เรียบเรียง คำพูดมึงให้มันถูกๆก่อนนะ
  • สติ+ปัญญา ชนที่มีใจรักและชอบอย่างเดียวกัน อ่านถึงจะรู้เรื่อง ผมเข้าใจการสื่อของคุณ neung_pala ครับ
  • อะไรนิดอะไรหน่อยเบามือก้นหน่อยซิคับพี่น้องชาวพิท คอยแต่จะจับผิดกันอยู่นั้นแหละ
    หาเรื่องติคนนั้นคนนี้ แล้วเราจะเป็นคนที่ชอบพิทเหมือนกันได้ยังไง เราต่างมาจากคนละที่คนละภาค ต่างชอบในสิ่งเดียวกัน และเราก็เป็นคนชาติเดียวกัน รักกันไว้เถอะคับ
    พี่น้องชาวพิท และที่สำคัญจริงใจกัน ด้วยคับ
  • พิทบูลในความคิดผมเป็นสุนัขที่น่าเลี้ยงที่สุดแล้วครับ...เพียงแต่ว่าคนเลี้ยงจะเข้าใจในความเป็นตัวตนของเค้ารือปล่าวเท่านั้น...