ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำปรึกษาหมา หนาวครับ
  • คือหมาผมเป็นตัวผู้อายุ1ปีพอดี ช่วงนี้อากาศ หนาวผมเลยชื้อเสื้อมาให้ใส่กลัวมันหนาวพอตื่นเช้ามาเสื้อที่ใส่ให้หลุดออกมาโดนมันกัดขาด ชื้อมากี่ตัวก็เป็นเหมือนเดิม

ก้อเลยคิดว่ามันคงไม่ชินเลยไปชื้อกระสอบป่านมารองให้นอน ตื่นเช้ามาก้อเป็นเหมือนเดิมอีกครับโดนกัด ขาด ใช้การไม่ได้อีกเลย ผ้าขนหนูก้อเป็นเหมือนกันคับ

ก็เลยคิดว่า เอ่อ ไม่อยากนอนอุ่นๆก็เรื่องของมึง แต่พอดึกๆไปดู เห็นมันนอนสั่นหนาว ก้อน่าสงสารมันมากเลยคับ

ใครพอจะมีวิธีไหนแนะนำผมบ้างไม๊คับ รบกวนช่วยหน่อยนะครับ และขอขอบคุณทุกความเห็นมาก มาก นะครับ :002::002:
  • ถ้าคุณมีกรง ก็ให้ใส่กรงไว้ แล้วเอาผ้าคุม ก็จะช่วยได้พอสมควร

ถ้าไม่มีกรง ก็ปล่อยไว้ตามธรรมชาติ แล้วมันจะดีขึ้นเอง (ชินไปเอง)

:030::030::030:
  • พิทบูลทนทาน มากครับ เเค่นั้นไม่ระคายผิดหรอกครับ ผม
  • เสื้อหมา พยายามเอาตัวที่ใส่แล้ว กระชับมากที่สุด
    ถ้ามันหย่อน ยาน เอาหนังกะติ้ก มัดเป็นปม บริเวณ คอ อก เอว หลัง ไม่ให้เสื้อย้อย
    มัดดีๆ หมามันได้หา มุมกัด ดึง ได้ลำบากหน่อย และพยายามใส่ก่อนนอน เช้าถอดเลย
    ห้ามเล่นด้วย ตอนใส่เสื้อ หรือถอดเสื้อออกจากตัวห้ามให้มันกัดเสื้อ หัดจนชิน เดี๋ยวมันก็เลิกเอง
    (เสื้อเมียหรือแฟน ลูก ก็ได้ ลองดู ไม่ต้องไปซื้อใหม่ จิ๊กสายเดียว เสื้อกล้ามมาสักตัว)

กระสอบ จากที่เคยสังเกตุ
    กระสอบจะเริ่มหลุดลุย ปลายเชือกหลุดออกมาเป็นเส้นยาว
    บางปลาย หลุดฟู ออกมาเป็นฟ่อน หมามันก็จะเริ่มกัดตรงนั้น
    บางส่วนที่ยังถักทอ เป็นผืนผ้า หมามันไม่ค่อยกัด
    ต้องคอยดูครับ พยายามหย่าให้เส้นป่านหลุดออกมามาก
    ถ้าหลุดหรือแยกออก ใช้กรรไกรตัดปลายที่แตกแยกทิ้งไป อย่าเสียดาย
    ตัดทิ้งดี กว่า หมามันแยกกระสอบออกเป็นขยะฟุ้งเต็มบ้าน
    ที่สำคัญต้องปูให้เรียบ ไม่เรียบมันชอบฟัด ตะกุย บางตัว ปูเรียบยังไงก็ฟัดกะจุย น่าถีบเหมือนกัน
    บางตัวเจ้าของสอนให้กัด ล่อเป้า ด้วยกระสอบ อย่างงี้ก็จนปัญญา

ที่กล่าวมาทั้งหมด หมาผมนอนกรง หน้าหนาวใส่เสื้อเฉพราะอยู่ในกรง
    นอนในกรงบนกระสอบ อายุใช้งาน ปี/ตัว ละกระสอบเนื่องจากหลุด ยุ่ย เปื่อย
    ว่าจะเปลี่ยจากกระสอบเป็นพรมอัด ตัดรองพื้นเต็มกรง คิดว่าน่าจะดีกว่ากระสอบ ครับ
    เพราะเศษฝุ่นป่านกระสอบ เต็บบ้านเลย ไม่รู้ว่าขนหมา หรือ ป่าน สีดันเหมือนๆ คล้ายกันซะอีก..........

ใครมีไอเดีย ดีดี บอกกันบ้างครับ
  • ลองหาซื้อพรม เก่า ๆ ดูครับ ให้เขาตัดให้เท่าขนาดรองพื้นกรง ปูเฉพาะเวลานอนเท่านั้น
    เช้ามาก็เก็บออกจากกรง ตากแดดผึ่งให้แห้ง แล้วก็ฆ่าเชื้อโรคไปในตัวครับผม...
  • :006: :006: :006: ขอบคุณทุกคำแนะนำมาก มากนะครับ ขอบคุณ หลาย หลาย เด้อ ครับ