ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ด่วน!!! จะฟากหมาคับ ไปเมืองนอก 1 เดือน
  • เรื่องมีอยู่ว่า โรงบาลสัตว์แถวบ้านเค้าไม่รับพิตบูลคับ เรยไม่รู้จะฟากไว้ที่ไหนเรยอยากหาคนรับฟากหน่อยคับ จะไปวันที่ 16 ธันวาคม นี้แร้วคับ ขอแถวงามวงศ์วานนะคับ อย่าคิดแพงนะคับ T_T ผมอยากทิ้งไวที่บ้านแต่สงสารมันอ่ะคับ ฃ่วยหน่อยนะคับ ครายมีข้อเสนออะไรติดต่อมาที่ 080-441-6811 ด่วนนะคร้าบ ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคร้าบ
  • ไม่มีครายออกความความเห็นเรยหรอ
  • d1 คืออะไรหรอคับ
  • d1 คือ ศูนย์ฝึกสุนัขที่ กทม ครับ
    แล้วก้อเป็นศูนย์รวม สำหรับคนรักพิทบูล
    ลอง ค้นหาดูนะครับ
    น่าจะช่วยคุณได้
  • ผมอยู่แถวๆนนท์ เเต่ เลี้ยงพิทเหมือนกัน กลัวว่า ท่าเอามาเเล้วจะนัว กันอ่ะซิครับ ยังไง ไครีเวลาว่าง รับ พี่ เขาหน่อยนะครับ ๆ
  • ขอบคุณคับคุณ meestang_kub ถ้านัวกันก็แย่เรย 555+
  • ภาษาแย่ ทั้งคู่
    Danarok
    เรย=เลย
    แร้ว=แล้ว
    คับ=ครับ
    ฃ่วย=ช่วย
    คราย=ใคร
    meestang_kub
    ท่า=ถ้า
    ไครี=!!! ภาษาอะไรครับ เขมรหรอ อายุเท่าไหร่แล้วครับ ภาษาไทยภาษาของชาติพูดให้ชัดเขียนให้ถูกต้อง
  • กลายเป็นเว็บสอนภาษา แปลให้ครับ
    ฟาก = ฝาก
    โรงบาล = โรงพยาบาล
    ไฟล์แนบ
    0jet1ot0[1]2.gif 93K
  • :o001: บ้านผมอยู่ปากเกร็ดครับ
  • คือทามไมต้องเขียนให้ถูกด้วยหรอ ชอบเขียนแบบนี้เปง typo ไง
  • มันวอนจริงๆ
  • "ทามไมต้องเขียนให้ถูกด้วยหรอ"

ไม่ได้มาป่วนน่ะครับ

ตอบ: ทำไมต้องเขียนให้ถูกเพราะมันเป็นภาษาของแผ่นดินที่คุณเหยียบอยู่ไงครับ
  • ภาษาไทย ภาษาทอง ภาษาของชาติ บอกเอกราชของไทย
    คนแบบคุณ นี้ ทำให้ประเทศเน่าจริงๆ ยังมีหน้ามาถามอีกว่าทำไมต้องเขียนให้ถูก หน้าด้าน จริงๆ อายุเท่าไหร่ครับนี้
    จะไปต่างประเทศ ไปแล้วไม่ต้องกลับมาเลยก็ดีนะครับแผ่นดินไทยจะได้สู้ขึ้น
  • เห็นด้วยครับ

การใช้ภาษาแบบวัยรุ่นในบอร์ด เอาแบบขำๆ แค่พองามครับ
    แต่ถ้ามากเกินจะกลายเป็นปัญญาอ่อนครับ โปรดอย่าทำภาษาไทยวิบัติมากไปกว่านี้เลย
    อ่านแล้วรำคาญ สังเกตุดูนะครับ ผมไม่ค่อยตอบกระทู้ของพวกปัญญาอ่อนครับ เสียเวลา

การตั้งกระทู้เพื่อขอความช่วยเหลือ รบกวนใช้คำให้ถูกต้องจะเหมาะสมกว่า
    แต่การแซวกันเล่นขำๆในหมู่เพื่อนฝูงจะเขียนแบบไหนก็ตามสบาย

มีบางคนปรึกษาผมทางเอ็ม แต่ตัวการ์ตูนมาเพียบ บอกตรงๆโคตรรำคาญเลย อยากปิดหน้าต่างหนี
    นอกจากจะต้องให้คำตอบแล้วยังต้องคอยแปลไอ้ตัวการ์ตูนบ้าบอๆนี่ด้วย แบบนี้เขาเรียกว่า ไม่รู้กาลเทศะ

หนักใจที่เห็นเด็กไทยใช้ภาษาไทยไม่ได้ เขียนไม่ถูก ขนาดแค่คำพื้นๆ ง่ายๆ และใช้กันบ่อยๆ
  • 555 ถูกใจว่ะโคตรเกลียดเลยไอ้พวก ดัดจริต ทำภาษาฉิบหายอ่านแล้วแม่งอารมณ์เสีย
  • "รู้รักภาษาไทย สนองความห่วงใยในสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว"
    http://thainews.prd.go.th/data001/thai/index.html
  • เฮ้อ ผมไม่เข้าใจเรยจิงๆ มันไม่ใช่เรื่องใหญ่เรยนะเนี่ย ถามว่าทามไม่ต้องเขียนแบบนี้มันก็ขึ้นอยู่กับแต่ล่ะบุคคล ผมแค่หาคนช่วยเหลือเรื่องหมาผมเฉยๆ
  • ครับ งั้นก็อยู่ในโลกของคุณไปคนเดียวเถอะครับ

ที่เตือนก็เพราะเป็นห่วง ต่อไปผมไม่ยุ่งแล้วครับ

ขอโทษด้วยครับ
  • ผมก็ว่างั้นนะคร้าบ ขอบคุณเช่นกัน
  • เรย=เลย
    จิง=จริง
    ทามไม่=!!!
    โรงเรียนไหนสอนมาครับ แล้วใครบอกไม่ใช่เรื่องใหญ่ เขียนให้ถูกมันจะตายหรอ อายุเท่าไหร่แล้วครับ 10ขวบหรือ12เด็ก ป.2 แถวบ้านผมยังเขียนหนังสือถูกต้องกว่าคุณอีก
    คนเราทำผิดแล้วต้องแก้ไข ครับ ไม่ใช่เถียงแบบผิดๆ คนจังไรเค้าทำกันครับ คนดีมักแก้ไข คนจังไรมักแก้ตัว
    อย่าไปใส่ใจคนไม่เต็มเลยครับ พี่ มาร์ค
  • เห้อ กลายเป็นเรื่องใหญ่ โต ไปเเล้ว บางทีการ พิมเร็วๆ ก็อาจจะทำไห้ตกๆ หล่นๆ ได้ไม่ไช่หรอครับ - -* คนเราความคิดย่อมเเตกเเยกเป็นเรื่องธรรมดา ไม่งั้นมันจะมี เหลือง+แ .... ง จนถึงทุกวันนี้หรอครับ
  • ผมก็เห็นว่ามันสื่อสารรู้เรื่องก็พอแร้วนี่คับ จังไร? แรงไปมั้งคุณ มันไม่ตรงประเด็นเรย ผมมีงานการดี มีการศึกษาดี แต่ก็ชอบพิมพ์แบบนี้ เรื่องแค่นี้เป็นได้ขนาดเรยหรอ คนไทยทามไหมอารมณ์เสียง่ายจัง ไม่เข้าใจอย่างแรงงงง
  • พอเถอะค่ะพี่ๆทุกคน คนที่เค้าเรียนหนังสือมา ก็โตพอที่จะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร ถ้าการที่คิดว่าเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องเล็กน้อยสำหรับเขา ก็ปล่อยไปเถอะค่ะ เพราะการศึกษา มันไม่ได้ช่วยอะไรเขามากมายเลย

ทุกวันนี้ก็ปวดหัวกับน้องๆที่รร.เก่า มาคอมเมนท์ในไฮไฟว์ โดนว่าไปหลายคน เพราะเราอ่านไม่รู้เรื่อง แต่น้องเค้ายังดีค่ะ คิดได้ กลับมาคอมเมนท์ใหม่ เป็นภาษาที่ถูกต้อง ก็ยกตัวอย่างนะคะ ใครทำไม่ได้ก็....เด็กมัน

ช่างเขาเถอะเขาจะไม่ได้อยู่เมืองไทยแล้ว ยังไงก็อยู่ไปนานๆนะคะ จะได้ไม่ต้องกลับมาเป็นส่วนหนึ่งของการทำภาษาไทยวิบัติ ไม่ต้องกลับเลยก็ดี ความคิดกับภาษาแม่แบบนี้ เจริญฮวบๆล่ะค่ะ
  • Judgemental people
  • :o001: ภาษาโบราณ
    หมากพร้าว - มะพร้าว
    หมากม่วง- มะม่วง
    ภาษาเรามันเปลี่ยนไปเรื่อย แต่ปัจจุบัน ก็คงจะคงที่แล้ว แต่ปัจจุบัน มีอินเตอร์เน็ตเข้ามาก็เปลี่ยนไปอีก ทั้งทางวัยรุ่นเอง และ เจ้าของภาษาเอง ไม่เว้นแม้แต่ภาษาอังกฤษ ก็ วิบัติเหมือนกันด้วย จริงๆนะครับ
  • จขกท ครับ ผมมีเรื่องเล่าให้ฟัง

เท่าที่ผมจำได้ ในบอร์ดนี้ เราเคยมีเพื่อนฝรั่งที่พูดคุย ด้วยภาษาไทย ที่นี่
    เค้าคนนั้น ขึ้นมาที่ไร ช่วงแรกมีแต่คน ด่า ว่า ใช้ภาษาไทยไม่ถุกต้อง
    พิมพ์ผิด ใช้สระ สะกดผิดถูก เอามาล้อเลียน ด่าว่า เขา

พอตอนหลัง หลายๆคน เริ่มรู้ว่า เค้าไม่ใช่คนไทย พวกเราก็พยายามบอกตัวสะกด
    ที่ถูกต้อง ให้ เค้าคนนั้นได้เข้าใจ ว่าภาษาไทย ไม่ใช่ภาษา คาราโอเกะ
    และฝรั่งคนนั้น ก็ ยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่จะมีเพื่อนคนไทย ช่วยสอนภาษาเขียนที่ถูกต้อง
    ฟังดูแล้วน่าชื่นชมใครครับ ระหว่างเจ้าของภาษา หรือ ฝรั่งว่าวไทย

ในอดีตผมเองก็เคย ใช้ภาษาไม่ถูกต้อง และก็เคยคิดเหมือน จขกท ว่าอะไรกันว่ะ ผิดแค่เนี้ยนะเป็นเรื่องใหญ่โต
    วิชาอย่างหนึ่งที่ผมได้มา โดยที่ไม่มีสถาบันไหนสอนสั่ง มันมาด้วยจากเรียนรู้ การอ่าน และการเขียน
    วันๆ ผมต้องอ่านหนังสือจากหน่วยงานต่างๆ แก้ไขหนังสือที่น้องๆส่งมา รวมทั้งต้องตีความบรรดาตัวอักษรที่แต่ละเจ้านาย
    บรรจงเขียน และเรียบเรียง ซึ่งต่างคนต่างความคิด
    แต่อยากสรุปให้ท่าน ได้เห็นได้ว่า

"การใช่ภาษาที่ถูกต้อง ทั้งภาษาพูดและเขียน ในสังคม ถือว่าเป็นการในเกียรติซึ่งกันและกัน"

ผมเองก็ไม่ได้เก่งหรอกครับ แต่เท่าที่อ่านดู ไม่เห็นมีใคร ไม่หวังดีเลย........................
  • ผมลองคิดเล่นๆนะครับ คิดเล่นๆ ถ้าความรับผิดชอบต่อสุนัขของท่าน จขกท = ความใส่ใจในการใช้ภาษาของท่าน จขกท

อืม.... อืม....
  • ถ้าพ่อแม่คุณเป็นคนไทยนะ....ขอร้องล่ะใช้ภาษาให้ถูกต้องเถอะ...เขารณรงค์...กันทั้งบ้านทั้งเมือง....เก็บไว้แช็ทกับเพื่อนเถอะภาษาพวกเนี่ย.....บรรพบุรุษของเราเสียเลือดเสียเนื้อไปเยอะกว่าจะเป็นไทยมาได้ถึงทุกวันนี้...แล้วคุณรู้ไหมภาษาไทยเป็นภาษาที่ไม่มีชาตอื่นใช้...คุณยังไม่ภูมิใจแถม...มาว่าคนอื่นเขาอีกสำนึกอะมีไหม...เหยียบอยู่บนแผ่นดินไทยอยู่นะ....ไม่อายฝรั่งมันบ้างเหรอที่เขาพยายาม...พูด...เขียน...ภาษาไทยให้ถูกต้อง...ภาษาพวกเนี่ยเอาไว้ใช้กับเพื่อนนะ...ที่สาธารณะไม่ควรใช้.....ฝากให้คิดแล้วกัน....
  • ไม่ไหว ไม่ไหว เจ้าของกระทู้เถียงไม่มีเหตุผลเลย นี่หรือที่บอกว่าตัวเองมีการศึกษาดี

ดูเหมือนจะเป็นคนไม่มีสัมมาคารวะเอาเสียเลย ไปซะ
  • ไม่มีสัมมาคารวะตรงไหน ผมเขียนลงท้ายด้วย"คร้บ" ตลอด ไม่เชื่อขึ้นไปดูที่หัวกระทู้สิคับ บอกว่าผมเถียงไม่มีเหตุผล ทีพวกคุณล่ะว่าแบบไม่เหตุผล หาว่าเปงคนไทยต้องเขียนให้ถูกนู่นถูกนี่ ไม่เข้าใจว่าการเขียนแบบนี้มันทำให้ Communication breakdown ตรงไหน การสื่อสารคือการสื่อสารที่ไม่ว่ามาแบบไหนหากเข้าใจเป็นอันว่าสำเร็จผล คือเหตุผลที่เข้ามาในกระทู้นี้เพื่อจะหาทางออกให้หมาผม ไม่ใช่มาว่าคนอื่นเค้า หัดปล่อยวางกับเรื่องเล็กๆไร้สาระเถอะคับ ที่ผมเถียงเนี่ยก็เพราะว่าผมไม่เห็นว่าผมจะผิดอะไร แต่เอาเถอะพูดไปก็หาว่าแก้ตัว ก็แค่อยากจะบอกว่าพวกคุณนะใจแคบ คิดเล็กคิดน้อย ขอบพระคุณอย่างยิ่ง
  • ไอ้เหี้ย มึงนี้มันไม่มีสำนึกของความเป็นคนไทยเลย จริงๆ
    ไอ้ควายหมา มาใหม่ทำ จิ๊ด นะมึง มึงรู้หรือป่าว Mafia เค้าไปใครไปกวน ส้นตีนใส่เค้า เค้าเป็นเจ้าของเวป ระดับนี้มาเตือนมึงยังไปกวนตีนใส่เค้า ไอ้โง่ D1 มึงยังไม่รู้จัก
    เขียนภาษา ไทยก็ผิดๆยังมาเถียง ยังเสือกเขียนไทยคำ อังกฤษ คำ ไอ้ส้นตีน พ่อแม่มึงสอนมาป่าววะนี้ หรือที่บ้านไม่มีใครสอน
    ควายเขียนผิดแบบโง่ควายๆชัดๆ ยังเสือก บอกตัวเองมีการศึกษา ไปอยู่ เขมรนู้ไปไอ้ควาย แล้วบอก พ่แม่มึงให้สังสอนสะใหม่นะ ไอ้ลูกหมา
  • ใจแคบ คิดเล็กคิดน้อย มึงนี้มันเด็กเหี้ยนรกสงมาเกิดจริงๆ บอกให้พี่อามึงสอนสะมั้งนะ ภาษาบ้านน้องลุงมึงหรอ เปง,คับ ลูกปู่มึงเป็นชาวเขาไง
  • 33 ความคิดเห็น มีสักความคิดเห็นไหม ที่เห็นด้วยกัยมึง มึงยังจะเถียงว่ามึงถูก พวกกูใจแคบ ถ้ามึงถูก ทำไมเข้าไม่เอาภาษาที่มึงใช้ไปเข้าในหลักสูตร การเรียนละ ไอ้ควาย คนแบบมึงนี้มันเข้าตำรา คนเหี้ยไม่แก้ไข มันจังไรเถียงไปเรื่อย
  • ไอ้ Ghost Rider คุณก็เขียนผิดเหมือนกัน ( ประเทศชาติจะใด้ ( สูง ) ขึ้น ไม่ใช่จะใด้ ( สู้ขึ้น ) เข้าใจมั้ย
    ไฟล์แนบ
    residentevil52008060209.jpg 87K
  • CommentAuthorGHOST_RIDER CommentTime1 วันก่อน [มีการแก้ไข]
    เรย=เลย
    จิง=จริง
    ทามไม่=!!!
    โรงเรียนไหนสอนมาครับ แล้วใครบอกไม่ใช่เรื่องใหญ่ เขียนให้ถูกมันจะตายหรอ อายุเท่าไหร่แล้วครับ 10ขวบหรือ12เด็ก ป.2 แถวบ้านผมยังเขียนหนังสือถูกต้องกว่าคุณอีก
    คนเราทำผิดแล้วต้องแก้ไข ครับ ไม่ใช่เถียงแบบผิดๆ คน......จังไร.........เค้าทำกันครับ คนดีมักแก้ไข คนจังไรมักแก้ตัว
    อย่าไปใส่ใจคนไม่เต็มเลยครับ พี่ มาร์ค

นี่ต้องดูตัวอย่าง ดูตรงจุดไข่ปลาที่ผมทำไว้ดีๆนะครับ >>>> คนดีๆๆมีการศึกษาเขาพิมพ์กัน (เขาพิมพ์ผิด แล้วคุณหละพิมพ์อะไร อย่าถือคตินี้เอาเป็นตัวอย่างนะ >>>>>ความดี Gu เอาความฉาว! Gu ให้ Mong)
  • ขนาด มีการแก้ไข แล้วนะเนี่ย

GHOST_RIDER จัญไร ครับ

อ้าว เวรกรรม ไม่ได้ว่า พี่ GHOST_RIDER นะครับ เน้นคำให้เห็นว่า มีคำที่เขียนผิดน่ะครับ
  • ไม่ผิดกฏหมาย ไม่ผิดจารีตฯ แต่ผิดวิถีประชาฯ

*คนไทยทามไหมอารมณ์เสียง่ายจัง*
    ????????แล้วคุณคนอะไร ????????
  • ไอ้ ozaka ก็จะเอาพระ แลกหมา

ไอ้ Danarok ก็ ทำภาษาไทยวิบัติ

เฮ้อ .. ประเทศไทย
  • กูผิด กูยอมรับ อย่างน้อยกูก็ไม่ขายพระแดกโว๊ย
    ก็กูคนดีเลยมีการแก้ไข คนจัญไรขายพระแลกหมา กั๊กๆๆๆๆ เด็กนรกหัวควยพันสนตีน ก๊ากๆ
  • เหอๆ แค่เตือนกลายเป็นว่าใจแคบซะงั้น มันเป็นการรณรงค์อ่ะครับ ผมเข้าใจว่าคุณการศึกษาสูงจะพิมพ์ให้ถูกก็ได้ แค่สือสารให้คนอื่นเข้าใจ
    แต่ว่าในอินเตอร์เน็ตมีคนทุกชนชั้นทั้งเด็กทั้งคนการศึกษาต่ำแบบผม ยิ่งเด็กๆหรือวัยรุ่นจะมีพฤติกรรมเลียนแบบเห็นว่าพิมพ์แบบคุณแล้วมันเท่พิมพ์ง่ายแค่สื่อสารเอาอะไรมากมาย ก็นำไปใช้กันจนทำให้เกิดภาษาใหม่ขึ้น และคนการศึกษาต่ำเป็นแค่กรรมกรแรงงานแบบผมกว่าจะอ่านแต่ละคำต้องมานั่งแปลนั่งสะกดจากคนมีการศึกษาสูงอีกมันลำบากไหมครับ ผมก็ขอโทษที่เข้ามาเตือนด้วยน่ะครับ มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลจะทำอะไรก็ได้ ขอโทษที่ผมเสือก
    ข้อเสือกอีกเรื่องแล้วกันน่ะเรื่องฝากสุนัขคลิกที่ค้นหาแล้วพิมพ์ D1
  • คุณ ghost คุณเป็นเป็นอะไรหรือป่าว โมโหอยู่คนเดียว ผมก็ไม่ได้เห็นด้วยเรื่องการใช้ภาษานี่ แต่ผมเลือกที่จะเป็นอย่างงี้ และทำไมเหรอเขียนอย่างงี้มันโง่ตรงไหน การที่มาว่าผมเหี้ยอย่างงี้ทั้งที่ผมก็ไม่ว่าอะไรคุณแรงขนาดนั้นมันไม่ดูโง่กว่าเหรอครับ สงบจิตสงบใจหน่อยครับ ผมไม่ได้มาเกรียนใครผมก็แค่หาทางออกให้หมาผมเท่านั้นเอง
  • เหอ ๆ มันการศึกษาสูงจริงรึป่าว วะ ว่า Ghost แบบเหมารวม

55555

คิดเอาเองละกันมึง
  • ไอ้น้อง โฃว์โง่อีกแล้ว ghost ไม่ได้มีคนเดียว นะไอ้น้อง
  • ozaka เด็กเหี้ยจัญไร บ้านยากจน แบบมึงมีสิด พูดด้วยหรอ ขายพระแลกหมา จัญไรของแท้
  • เท่าที่เห็น comment กันมาและก็ว่าผมทุกคนก็คงต้องเหมารวมนะครับ ดูเอาน่าจะรู้นะ อ่ะ แน่ครายกันแน่ที่....อืมน่าคิดกว่านะว่าม่ะ
  • อะไรของมึง ภาษาควายอะไรวะ อ่านไม่ออก มึงเต็มหรือป่าว
  • แหม...ไอ้เหล่า ผี ทั้งหลายว่าชาวบ้านไม่เต็มบ้าง โง่บ้าง ถ้าแค่นี้ไม่รู้เรื่องก็ไม่ไหวแล้วนะครับ
  • ผมอยู่ ป.3 นะครับ

คุณพ่อบอกผมพิมพ์ให้ถูกต้องเพื่อให้พี่ที่เขาพิมพ์ผิดละอายอย่าว่าผมนะครับ เว้นวรรคช่องไฟก็ถูกต้องนะครับ
  • GHOST_RIDER กูจะบอกอะไรให้อย่างนึงเอาไหม ไอ้เหี้ย OZAKA มันไม่ได้เหี้ยแค่เอาหมาแลกพระหรอก ไม่เชื่อลอง ค้นหาคำว่า ขอเสนอแลก แล้วเข้าไปที่กระทู้ที่มันแลกหมา แล้วดูรูปพระที่มันเอามาแลกที่มันบอกว่าเป็นพระที่บ้านมัน ลองค้นหารูปใน google ดูมันหารูปใน google มาหรอกแลกหมาคนในพิทบูลโซน แบบนี้เรียกว่า เลวบัดซบแล้วตบท้ายด้วย จังไร(บ้านกูด่าแบบนี้)อ้อจัญไรไม่ใช้คำหยาบนะครับลองหาความหมายดู

จังไร... ความหมาย เลวทราม, เป็นเสนียด, ไม่เป็นมงคล,

จัญไร...ความหมาย เป็นเสนียด, ไม่เป็นมงคล,
  • ไม่นึกว่ากระทู้นี้จะฮ๊อตขนาดนี้

ใจเย็นๆครับพี่น้อง การตักเตือนแนะนำกัน ใช้คำพูดแรงได้แต่ไม่ควรด่าครับ