ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากผู้รู้ + หมอด่วนนิดนึง
  • พอดีลูก ชาย อ้วก + ไอ เสียแปลกๆ อยากถามผู้ที่เคยมีประสบการ หรือคุณหมอก็ได้คับเพราะตอนนี้ผมอยู่ กทม. ลูกชายอยู่บ้าน เขาโทรมาบอก ยังไงฝากด้วยนะคับ ปล. ลูกชาย = หมาที่บ้านนะคับ
  • รีบพาไปหาหมอเถอะ....แต่จะให้เดานะ....ผมว่าลำไส้อักเสบ.....น่าจะบอกรายละเอียด...มากกว่านี้นะ...
  • เเต่มันยังวิ่งเล่นได้นะคับ มันไอ อ้วก และก็หายจัยแปลก ๆ ด้วย
  • รอให้มันวิ่งไม่ได้ ไม่หายใจ แล้วค่อยพาไปหาหมอก็ได้ครับ -*-
  • อาจมีพยาธิหรือไม่ก็เป็นหวัดธรรมดา
  • ขออย่าให้เป็น หัด เลย
  • คิดเหมือนคุณ Tutung
  • ขอบคุณมากๆคับผมกับบ้านเเละจะพาเขาไปหาหมอเเล้ว แต่คุณchuangz ผมก็บอกอยู่ว่าหมากับผมมันอยู่คนระที่ อาการที่บอกไปคือตามน้องชายบอก O_o
  • เค้าถามดีๆเสือกกวนตีนเค้า
  • 555 เอาน่า กวนนิดกวนหน่อย ให้ผมกวนดีกว่าหมาตายนะ เออ
  • น่าจะเป็นอาการมีอาการไอแห้ง ร่วมกับอาการขาก (คล้ายอาเจียน) คือ ไอๆๆๆๆๆๆ----->ขาก ใช่มั๊ยคะ

แต่น้องยังกินข้าวได้ เล่นได้ ไม่ซึมใช่มั๊ยคะ แล้วที่ไอมักเป็นช่วงกลางคืนดึกๆ หรือช่วงเช้าๆใช่มั๊ยคะ

ถ้าใช่ คาดว่าน้องน่าจะเป็นหลอดลมอักเสบนะคะ ต้องไปพบคุณหมอทานยาต่อเนื่อง โดยเป็นยาปฏิชีวนะ ร่วมกับยาแก้ไอขับเสมหะ

อาจต้องทานนานหน่อยค่ะ ต่อเนื่องกัน 10-14วันแล้วแต่อาการ พยายามให้ความอบอุ่น งดนอนห้องแอร์ หรือเปิดพัดลมเป่าตรงๆ

หาเสื้อให้ใส่ ถ้าเป็นการอักเสบของหลอดลมเฉยๆ ไม่มีอะไรน่าห่วงค่ะ แต่ถ้ามีอาการอื่นๆร่วมด้วยจนเป็นการติดเชื้อที่ปอด หรือมีปอดชื้น อันนี้น่าห่วง

หากเป็นมากคุณหมออาจจะพิจารณาพ่นยา เพื่อให้ยาเข้าสู่ทางเดินหายใจได้โดยตรง

อากาศเย็นๆ หมาหมอยังเป็นเลย T___T ติดมาจากหมาลูกค้าอีกที เซ็งงงงงง

ฝาก hi5 คลินิกด้วยค่ะ http://doctorpetloverclinic.hi5.com มีคุณหมอเข้ามาตอบทุกวัน ขอบคุณค่ะ
  • ระวังเป็นปอดบวมนะคับหมาผมเพิ่งเสียไปเมื่อวานT_T
  • พาไปฉีดยามาเเล้วคับ เป็นหวัดทั้งคู่ ขอบคุณมากๆคับ ไอเพราะมันเจ็บคอ ปอดชื้นเล็กน้อย ขอบคุณคุณหมอเเละเพื่อนๆมากคับ