ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

(ยกเลิกครับ)ลายเสือรับ ผสม (ฟรี)
  • :m001: ยกเลิกการ ผสมพันธ์ฟรี ครับ
    เอาจากที่ เฮียเค้าพูดมา หากแถวบ้านน้องมีแม่หมาติดสัต 10 ตัวเจ้าของเลี้ยงทิ้งๆขว้างๆ
    ก็ย่อมเกิดปัญหา ผมไม่ได้มองถึงตรงนั้น ผมแค่มองว่า เมื่อก่อนผมก็มีหมาตัวเมีย ครั้นจะหาพ่อพันธ์สวยๆ
    ราคาถูกสักตัว ก็หายากเพราะ แต่ล่ะตัว ราคาใจการ ผสมแพงทั้งนั้น ผมเลยนึกย้อนไป ครั้งที่ผม มีแม่หมา
    แต่หาพ่อพันธ์ไม่ได้ คนเลี้ยงหมารักหมาก็มี หากคนแถวบ้านผม มี แม่หมา 10 ตัวแต่เค้าเลี้ยงอย่างรักใคร่
    สนใจในหมาทุกตัว เอามา ผสมกับหมาของผม ก็จะได้ลูกหมา 100 ตัวที่มีเจ้าของ ได้ผู้เลี้ยงหน้าใหม่ที่รักพิทบูล
    ที่ งบ น้อย คนเลี้ยงพิทเยอะ คนซื้ออาหารก็เยอะ มันก็จะเป็นการกระจายรายได้ คนขายอาหารก็ได้เงิน คนเลี้ยงพิท ก็ได้
    เลี้ยง หมา ในส่วนที่ตัวเองชอบ ไว้เฝ้าบ้านเฝ้าทรัพสินของตัวเองให้ปลอดภัย เหตุผลที่ผมเลี้ยงเพราะผมชื่นชอบในความเป็นพิท
    ผลพลอดได้จากการเลี้ยงก็คือ บ้านมั่นคง แถวบ้านโดนขโมยกันหมดยกเว้นบ้านผม ปลอดภัย เพราะหน้าตามัน โหดอย่างน้อยใครจะ
    เข้ามา ก็ต้องคิดหน่อย ถึงมันจะไม่ดุก็ตามเหอะ อย่างที่ผมบอกหากแถวบ้านผมมีคนรัก สุนัข 10 คน เลี้ยงแม่หมา 10 ตัว
    เลี้ยงอย่างสนใจ ก็จะไม่เกิด ภาวะหมาไร้บ้าน ขอบคุณ สำหรับพื้นที่ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC08445.jpg 119K
    DSC08444.jpg 120K
    DSC08443.jpg 113K
    DSC08442.jpg 92K
    DSC08441.jpg 116K
  • :m003:
    ไฟล์แนบ
    DSC08460.jpg 79K
    DSC08459.jpg 86K
    DSC08453.jpg 117K
    DSC08449.jpg 118K
    DSC08448.jpg 118K
  • :m046:
    ไฟล์แนบ
    DSC08463.jpg 98K
    DSC08462.jpg 67K
    DSC08461.jpg 76K
  • เอาไปทำหมัน ดีกว่ามั้ย
  • ผีตัวบนอย่าปากดี
    คุณจะคิดไงถ้ามีคนมาว่าหมาคุณ
    รักษาน้ำใจคนอื่นบ้างนะ
  • นี่ จขกท อยากปลดปล่อยใช่เปล่า จับหมาชักว่าวใส่หน้าผีตัวแรกดิ กวนตีนนัก
  • ป๋า ลองเชือดไก่ซักตัวบ้างสิครับ
  • ก็ไม่ได้ว่าหมา จขกท. ไม่สวยนะ แต่ถ้าแค่อยากให้หมาปลดปล่อย แล้วมาประกาศผสมฟรีๆ
    มันดูเป็นการแก้ปัญหาที่คิดตื่นไปหน่อยมั้ย

จากผีตัวแรก
  • พิตบูล หากไม่จำเป็นอย่าบรีดมันเลยครับ สงสารลูกสุนัขที่จะเกิดมา
    หากมีคนเลี้ยงดูก็โชคดีไป แต่ถ้าออกมาแล้วโดนทิ้งขว้าง ก็กลายเป็นปัญหาของสังคมอีกครับ

สุนัขไม่ได้ต้องการมีเซ็กส์เพื่อการปลดปล่อยหรือเพื่ความสนุกเหมือนมนุษย์ครับ
    เขาจะมีอารมณ์ทางเพศเฉพาะช่วงเวลาที่ตัวเมียเป็นสัดเท่านั้นครับ

สังเกตุดูหมาอยู่ดีๆมันไม่ปี้กันหรอกครับ ยกเว้นยามตัวเมียเป็นสัด สุนัขตัวผู้ได้กลิ่นก็จะไปรุมล้อม
    เมื่อตัวเมียหมดระยะเวลาเป็นสัด ทุกสิ่งก็กลับสู่สภาพปกติ

โปรด อย่ารักหมาตัวเองในทางที่ผิด จนลืมนึกถึงส่วนรวมนะครับ
  • การแก้ปัญหาที่ตื้น หรือ ว่า เสียผลประโยชน์ใครกันแน่ ครับ
    ถ้า อย่างนั้นก็ไม่สมควรจะมี พ่อ พันธ์ มาเปิดรับ ผสมแบบคิดเงิน
    ผมแค่ เป็นทางเลือก อีกทางเลือกหนึ่งเท่านั้นเอง สำหรับคนที่หมาติดสัต
    แล้วต้องการหาพ่อพันเท่านั้นเอง ของผมไม่เสียเงิน บางคนคิดค่าผสม ซื้อมอไซค์ได้คันนึงเลย
    แล้วหมาระดับล่างๆ คนเลี้ยง ที่มีตัวเมีย แต่ไม่มีตัวผู้อยากได้พ่อพันธ์ ของผมก็ว่าใช่จะสวยเท่าไหร่
    เลยไม่คิดเงินไร หากสวยผมก็ไม่คิดหรอกครับ เพราะไม่อยากทำรายได้จากหมา

ใครไม่สนใจผมก็ใช่ว่า แต่อย่างที่เค้าผู้จริงๆ คนในพิทบูลโซน เป็นโรคคิดมาก หวาดระแวง คิดไรตื้นๆ
    มองคนแค่ด้านเดียว มองหมาแค่ด้านเดียว

เชิญด่า ผีใหญ่ ผีโต ผีอาวุโส ผีเด็กน้อย ผีเกรียน ผีแก่ ผีโง่ เชิญด่าครับ

ส่วนพี่ผีดี ผมขอโทษด้วยครับ หากคำพูดผมมันแรงเกิน หรือไปกระทบกระทั้งพวกพี่ผม ขอกราบอภัย ณที่นี้ด้วยน่ะครับ
    หากพี่คิดดีๆ ผมแค่อยากเอาหมา ของผมมาให้คนที่มองหาพ่อพันธ์อยู่ได้ตัดสินใจเท่านั้นเองครับ ไม่ได้อยาก ปลดปล่อยอะไรมากขนาดนั้นครับ หากคิดว่าผมผิด จริงๆๆ โปรดชีแจงด้วยแล้วกันครับ ขอคาราวะ
  • อ้างอิง ...ก็ไม่ได้ว่าหมา จขกท. ไม่สวยนะ แต่ถ้าแค่อยากให้หมาปลดปล่อย แล้วมาประกาศผสมฟรีๆ
    มันดูเป็นการแก้ปัญหาที่คิดตื่นไปหน่อยมั้ย

จากผีตัวแรก
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------

การเปิดรับผสมฟรีมันตื้นๆตรงไหนครับ ขอเหตุผลหน่อยครับ
  • ก็ถูกของเค้า(จขกท) 50%ในนี้มีผลประโยชน์ทั้งนั้น
  • สมมุติว่าแถวบ้านน้องมีหมาตัวเมียอยู่สิบตัว เจ้าของก็เลี้ยงเล่นๆ แบบทิ้งๆขว้างๆ วันหนึ่งเห็นน้องให้ผสมฟรี เลยมีความคิดอยากหาตังค์แบบง่ายๆขึ้นมา
    เขาเอาหมามาผสม กะว่าได้ลูกมาขายได้ตัวละห้าร้อยบาทก็เอาแล้ว สิบตัวได้ห้าพันบาท ขายไม่ได้ก็ปล่อยวัด หากทุกคนคิดแบบนี้ แถวบ้านน้องก็จะมีลูกหมาเกิดขึ้นประมาณ 100 ตัว

ส่วนเจ้าของพ่อพันธ์ที่เขาคิดค่าผสม เพราะเขามั่นใจว่าหมาเขามีคุณภาพดีพอ หากหมาไม่ดีพอก็คงไม่มีใครยอมจ่ายค่าผสม อันนี้มันแตกต่างกันครับ
    ยกตัวอย่างหากเขาคิดค่าผสมหนึ่งหมื่นบาท เจ้าของหมาประเภทแรกคงไม่มีความคิดที่จะเอาหมาตัวเมียมาผสมแน่นอนครับ เพราะต้องเสียเงิน

เรื่องความรักที่มีต่อสุนัขสายพันธ์นี้ มันก็แล้วแต่มุมมองนะครับ
    บางคนรักตามกระแส บางคนรักผลประโยชน์ที่ได้จากตัวหมา บางคนรักเพราะเป็นคนรักหมาพันธ์นี้จริงๆ
    ส่วนใครจะเป็นคนรักหมาแบบไหน พวกคุณรู้ตัวคุณเองอยู่แล้วครับ :005:
  • คิดในแง่ ดีเกินไป ระวังผลเสียที่มองไม่เห็นนะครับ

- ในเรื่องผลประโยชน์ สุนัขระดับนี้คงไม่กระทบผลประโยชน์ พูดจริงดีกว่าโกหก (ไม่ได้ว่าไม่สวยนะ)

เด็ดดอกไม้ดอกเดียวสะเทือนถึงดวงดาว ฮาๆๆๆ

ไม่ก็ให้ผสมฟรีกับคนรู้จักที่สนิทจริง จะได้รู้ความเป็นอยู่ของลูกสุนัขที่เกิด (จะได้ไม่เกิดปัญหาซื้อง่ายขายคล่อง เป็นปัญหาสังคมสุนัขเต็มเมือง) มันจะหมดคุณค่านะจ๊ะ

เก็บไว้เลี้ยง ไว้ดู ไว้รักมันคนเดียว อย่าทำมันหมดคุณค่า (ลองคิดดูดีนะครับจากใจ) .....สายเลือดใหม่ใจรัก pit yo :013:
  • สวัดดีครับ ป๋ามาร์ค ตื่นเช้าจัง
  • ปัญหามีไว้แก้แต่อย่างนี้มันคือปัญหาสังคมของแท้
    แค่คิดก็ผิดแล้ว
  • ทุกวันนี้ ที่ผมเลิกบรีดหมา เพราะไม่ต้องการให้ใครมองว่า ผมมีผลประโยชน์ หรือมีส่วนได้เสีย

ผมสามารถทำเงินได้เป็นแสนต่อการเพาะหมาหนึ่งคอก แต่ผมไม่ทำ เพราะต้องการทำตัวเป็นตัวอย่างว่า
    เราเลี้ยงหมาด้วยความรัก ก็ไม่จำเป็นต้องเพาะหมาขายก็ได้ครับ

ดังนั้นการแสดงความเห็นของผม ในกระทู้นี้ ไม่มีผลประโยชน์ แน่นอน
  • ขอบคุณที่เข้าใจ มีเหตุผล และไม่เอามาเป็นอารมณ์ครับ

เราคุยกัน ใช้เหตุผลหักล้างกัน มันนำไปสู่แนวคิดที่ดีกว่า

ความจริง ผมขายอาหารหมา ก็ควรจะเชียร์ให้คนเลี้ยงหมาเยอะๆ พูดเอาใจเจ้าของหมา อย่าขัดคอใคร จะได้ขายเยอะๆ จริงไหมครับ

แต่ในทางปฏิบัติ ผมอยู่ในฐานะคนดูแลบอร์ดพิตบูล หากไม่มีความเป็นกลาง เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตน
    ไม่กล้าพูดในสิ่งที่ควรพูด วงการพิตบูลบ้านเราคง เละเทะและไร้ทิศทางแน่นอนครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
  • เป็นกระทู้ที่ดีครับ คุยกันด้วยเหตุและผลของแต่ละฝ่ายแล้วก็ยอมรับและแก้ไขในสิ่งที่ทำแล้วเป็นประโยชน์เพื่อส่วนรวมมากกว่าเหตุผลส่วนตัวไม่เอาอารมณ์เข้าใส่กัน แบบนี้ซิครับหน้านับถือ :006::063:
  • ผี
    ไฟล์แนบ
    8-200803240714493.jpg 28K
  • หักล้างกันด้วยเหตุและผล อย่างนี้มันโคตร นานๆจะมีแบบนี้ซักที่ ปราชัยด้วยปัญญา หาใช่ถ้อยคำไม :o010::o010::o010: