ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขาแพลง แนะนำด้วยค่ะ
  • คือว่า มันเห็นหมาวิ่งมายั่วที่ริมรั้วบ้านเลย มันก็เลยโมโห กระโดดเข้าชาร์จไป เห่าไป วิ่งไปวิ่งมา จนขาหลังขวากะเผลกค่ะ
    สังเกตุดูขามันก็ไม่บวมนะคะ หรืออาจจะบวมนิดหน่อย เอายาอะไรใส่ให้มันดีคะกลัวมันเลียกินค่ะ
  • ขอนุญาตตอบจ้า ..... ให้ทานยาแก้อักเสบได้คับวันละ 2 เม็ด เช้าเย็น และใช้พวก ยาหม่องหรือบาล์มที่นักกีฬาใช้นวดเบาๆให้ทั่วบริเวณที่เจ็บและใกล้เคียงได้คับไม่ต้องกลัวเรื่องเลียคับ .... หรือรอผู้ทรงคุณวุฒิมาชี้แจงอีกที :062:
  • ขอบคุณมากค่ะ
  • ของผมก็เป็นครับตอนอาบน้ำครับใสโซ่สายสั้นๆล่ามแล้วอาบผมก้มไปเปิดน้ดเราก็คอยดูห้ามไม่ให้กระโดด..เอาจนได้ขนาดโดดไม่สูงประมะ 1ฟุต แต่มีโซ่ที่คออยู่เลยหงายท้อง..เจ็บขา..ตอนแรกก็ดูอาการ..ไปหาหมอหมอให้าแก้อักเสบของสุนัขเม็ดสี่เหลี่ยมสีน้ำตาลเหมือนขนม..และห้ามกระโดด และเล่นกับอีกตัวที่เล็กกว่า...แต่ก็มีวิ่งเบาบ้าง.ตอนแรกก็ดูจะหาย.ผ่านไปนานเข้าเดินได้..วิ่งได้..เล่นได้..ไม่บวมไม่ร้อง..แต่เดินไม่เต็มเท้ามีกระเพลก..เลยพาไปหาหมออีกที่คราวนี้จับให้นอนกดตามข้อตามกล้ามเนื้อ..ไม่บวม!!แต่เกิดขาไม่เท่ากันซะงั้น..โดยที่ปรกติเท่ากัน..เลยโดนยาไป 1 เข็มเพื่อพาไปเอ็กซเรย์...พอดูฟิล์ม...กระดูกสะโพกก็อยู่ในเบ้า..แต่!!!!!ลองมองแบบนานๆสังเกตุดูมีข้างนึงมันเลื่อมจากจุดศูนย์กลางเบ้ามาหน่อยแต่ไม่ถึงกับหลุด..มิน่ามันถึงไม่หายเวลาเดินเหมือนโช้คหลุด..เลยโดนยาไป 1กระปุกรักษาและฟื้นฟูใขข้อต่อ..ดีที่ไม่หลุด..แต่ก็ต้องด็อาการไป..ช่วงแรกกินวันละ 5 เม็ด เช้า3 เม็ด เย็น 2เม็ด และยังไงจะจดชื่อยามาให้...กลับ้านต้องห้ามวิ่งแบควบเร็วๆ..ห้ามกระโดด....ห้ามเล่นกับอีกตัว..แต่ถ้าเล่นต้องคอยนั่งดูประมาณ 5-10 นาที...ถ้าของคุณเกน 1 อาทิตย์ยังไม่หาย..เอ็กซเรย์..ดูไปเลยว่าข่อเป็นอะไรหรือเปล่าจะได้วางแผนรักษาได้..หายไวๆนะ..แทรกเตอร์ และน้อง G_cell
  • แทรกเตอร์ และG_c_ell (red nose)
    ไฟล์แนบ
    DSCF2343.jpg 27K
    DSCF23203.jpg 14K
  • อยากช่วยนะ แต่บีเจก็ยังเดี้ยงอยู่เลย
  • ของป๋ามาร์คต้อง เอาขาที่เจ็บวางบนเขียงแล้ว ..... สับซะ อิๆๆ ...:013:
  • เดี๋ยวตูจะทดลองกับไอ้ฟัก
  • ของผมก็เป็นเหมือนกัน คาดว่าน่าจะอาการเหมือนของคุณkadayครับ ตอนนี้ก็3สัปดาห์กว่าๆ ก็เริ่มเดินกะเผลกๆแล้ว
    ไม่ทราบว่าสุนัขของคุณkadayตอนที่เป็นเริ่มเดินกะเผลกๆได้ตอนเป็นไปแล้วกี่สัปดาห์ครับ แล้วตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ
    ถ้าอาการที่ผมบอกมาคล้ายๆกัน ผมก็ขอรายละเอียดช่วงที่เป็น และถ้าหากรักษาหายปกติแล้ว
    ก็ขอวิธีการรักษาด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • ช่วยตอบด้วยนะครับ กังวลมากครับ