ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โรคผิวหนังครับ มีรูปครับ(french bulldog)
  • ตามรูปเลยครับ เค้าอายุ 1 ปี ตัวนี้ผมกำลังจะซื้อมาเลี้ยง เจ้าของเก่ามีหมาหลายตัว เลยไม่มีเวลาดูแล อยากทราบ

ว่าเค้าจะมีโอกาสหายมั้ยและเกิดจากอะไร มีวิธีรักษามั้ยครับ หรือถ้าหายเค้าจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมอีกมั้ยครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    521.jpg 22K
    419.jpg 29K
    326.jpg 27K
    239.jpg 26K
    160.jpg 22K
  • น่ารักมากมาย....น่าจะพอรักษาหายนะคะ
    สภาพผิว ดูไม่แย่เท่าไหร่
    แต่จะกลับมาเหมือนเดิม 100% คงไม่

อย่างไร ลองให้ถึงมือคุณหมอ เร็วๆดีกว่าค้า...
    เอาใจช่วย ให้สุดหล่อหายเร็วๆ
  • สวย
    ประกวดได้เลยนะเนี้ย
    แต่ต้องไปหาหมอเรื่องขนสุนัขก่อนนะ
  • หมาสภาพแบบนี้ มีคนจะเอาไปรักษา เจ้าของควรยกให้ฟรี และแถมเงินให้คุณด้วย ไม่ใช่ขายให้

คิดจะเลี้ยงหมาอย่าอ้างว่าไม่มีเวลา ไม่มีเวลาก็อย่าเลี้ยง และทำไมต้องเลี้ยงเยอะ ข้ออ้างทุเรศๆ ใช้อะไรคิดวะ

เลี้ยงหมา หรือ หมาเลี้ยง ???

ช่วยกันเป็นหูเป็นตา ป้องกันคนเลี้ยงหมาที่ขาดหลักเมตตาธรรม
  • เห็นด้วยกับเฮียมาร์คเลยคับ...ควรให้ฟรีแล้วแถวค่ารักษาด้วยนะคับ
  • รับทราบ ผมจะเป็นหูเป็นตา ให้แน่นอนครับ

ผีเจ้าเก่า
  • หน้าตามันดูดีนะนี่
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์คค่ะ เจ้าของหมาก็ช่างกล้าที่จะขายเนอะ :m124:
  • ขออภัย เป็นคนพูดอะไรตรงแบบนี้ละครับ :030:

อาจจะดูขวางโลกไปหน่อย แต่ตัวจริงใจดีมั่กๆ ฮ่าๆๆ:030:
  • ถ้าเค้าให้ฟรีก็เอามารักษาเอาบุญเถอะครับ แต่ถ้าคิดจะซื้อมาเลี้ยงหวังว่าจะให้กลับมาสวยคงยากครับ นอกจากตัดใจซื้อเพราะสงสารซื้อเสร็จก็หลอกด่าเจ้าของเก่าด้วยนะครับ เลี้ยงหมาได้เหี้ยมากๆ
  • :o001:ให้ฟรียังโมโหเลยสภาพเนี้ยอย่าว่าแต่ขายเลย:064::064:
  • อืม อ่านดูไม่เหนมีท่านใดบอกวิธีรักษาเลย ทั้งที่เจ้าของกระทู้เขาก็ตั้งถามหาการรักษา เอาสูตรโบราณๆลองไปใช้ดูแล้วกันนะ
    - เอาน้ำหน่อไม้ดองขอจากตลาดก็ได้ลาดตัวมันๆ จะแสบหน่อยนึงน้ำหน่อไม้ดองจะกัดฆ่าเชื้อปรสิตและเชื้อแบคทีเรียต่างๆตามตัวมันเสดแล้วอาบด้วยน้ำเปล่าสะอาด เช็ดตัวให้แห้ง
    - ใช้กำมะถันป่น(ซื้อตามร้านขายยาทั่วไป)ผสมกับขมิ้นผง 1/1 ทำการละลลายด้วยน้ำมันมะพร้าวหรือน้ำมันมะกอก(สำหรับทำอาหาร)ก็ได้ ผสมให้เข้ากันทาบางๆให้ทั่วตัว เสร็จแล้วผูกหรือขังมันไว้ก็ได้ มันจะได้ไม่ทำให้บ้านเรอะเทอะ
    - วันต่อมาใช้ EM ปุ๋ยน้ำชีวภาพผสมกับน้ำเปล่า ให้สีน้ำเปนสีชาอ่อนๆ เช็ดตัวให้มันเช้าเย็น ก่อนนอนจับทายากำมะถัน+ขมิ้นซ้ำ ประจำๆ ไม่น่าเกิน2อาทิตย์เห็นผลในด้านดีแน่ ๆลองดูๆสูตรโบราณครับ เคยเห็นพระท่านนึงใช้รักษาหมาขี้เรื้อนในวัดจนหายสนิทเลท เลย
    - แต่ขอบอก หมาตัวนี้ถึงจะหายดีในอนาคตก็ขอให้เจ้าของใหม่หมั่นดูแลเอาใจใส่ สุภาพผิวหนังมันประจำๆนะครับเพราะยังไง ตัวมันก็ยังอาจจะมีเชื้อทางผิวหนังหลงติดอยู่บ้างทางที่ดีเมื่อมันหายแล้วก็ควรฉีดยาป้องกันกับหมอสัตวแพทย์แผนปัจจุบันด้วยก็ยิ่งจะดีครับ
  • ขอค้านเลย เรื่องน้ำหน่อไม้ดอง ราดลงเมื่อไรก็เฟะเมื่อนั้นครับ
    อย่าทำเด็ดขาดสงสารหมามัน คนงานเหมืองผมก็ไม่รู้ไปเอาสูตรนี้มาจากไหน
    ปรากฏว่านอกจากไม่หาย แค่ขี้เรื้อนก็แย่อยู่แล้ว กลายเป็นแผลติดเชื้อรักษายากขึ้นไปอีก

แต่เห็นด้วยกับสูตร กำมะถัน ขมิ้น และน้ำมันมะพร้าว เคยทำใช้เองได้ผลดีพอสมควร

อาการหนักขนาดนี้ ผมว่าพาไปหาหมดหรือผู้เชี่ยวชาญจะดีกว่า รักษาเองเสี่ยงนอกจากไม่หายอาจจะดื้อยาไปเลยก็ได้
    ยาทาที่ผมมั่นใจคือของศูนย์ดีวันครับ มั่นใจเพราะเคยใช้ และหายจริง สูตรหลักๆก็กำมะถัน น้ำมันมะพร้าว และสังกะสี
  • ตามที่เคยโทรมาหาผมครับ..เจ้าของแทรกเตอร์..อย่ามานั่งหาวิธีต่างๆนานาเองและมันจะหนักไปหาหมอครับ..ดุจาดการตรวจ และการจ่ายยาถ้าภายใน 2 อาทิตย์เห็นผลก็ต่อกับหมอคนเดิม แต่ถ้ายังเหมือนเดิม..ถามสาเหตุ และถ้ามีเหตุ แต่ผลไม่สามารตอบโจทย์เราได้เปลี่ยนหมอครับ...ของผมประมาณ 2 เดือน...2อาทิตย์แรกเห็นผลครับ..แต่ก็หาข้อมูลจากหมอคนอื่นด้วยในกรณีที่มีหมอหลายคนโดยมากเป็นประเภทเปิด 24 ช.ม.หมอมีการหมุนเวียนเพราะบางที่อาจไม่ได้เจอหมอคนเดิม แต่พยายามเป็นคนเดิมจะดี และหมอบางคนรักษาเก่ง แต่อธิบายไม่เก่ง..ต้องถามบ่อยๆ และมั่นสังเกตุการรักษา..น่าจะดีกว่าครับ...เพราะผมลองหมดแล้ว..กำมะถัน+ขมิ้น+น้ำมันมะพร้าว ยังคงใช้ควบคู่ แตจะซื้อ D1 มาใช้ (สูตรเฉพาะ)
    EM ก็ใช้ ดีช่วงแรกๆ..สักพักลามทั้งตัว เพราะ EM อาจมีเชื้อโรคปะปน..ไม่ใช้แล้ว.....น้ำหน่อไม้ดอง..เคยเห็นผู้ใหญ่แถวบ้านใช้กับหมาจรจัด แต่ไม่หานกลายเป็นปื้นๆสีเหลืองกับสะเก็ดแผล..ดีที่ไม่ใช้..แชมพูสูตรรักษาบางตัวที่ขายตามร้าน...ของผมแพ้...สุดท้ายจบที่หมอ..ขอบคุณครับ.................................
  • ถ้าลองทุกวิธีแล้วไม่หาย เป็นเพิ่ม หรือ กลับมาเป็นอีก
    แนะนำให้ไปพบ อาจารย์หมอ มีนา
    ที่โรงพยาบาลสัตว์ จุฬา

the best of the best ever !!!!!!!
    รับรองว่าโรคหายสนิท
  • ถ้ารักจริงๆนะ น้ำทะเลทุกวัน สักเดือนเห็นผลครับรับประกัน เคยเจอลาบาดอร์สภาพยังนี้ ข้างถนน เจ้าของใหม่หมดเป็นหมื่น สุดท้ายหายด้วยทะเลครับ