ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เวลาและการดูแลสุนัขหลังตัดไหมครับ
  • วันเสาร์ที่จะถึงนี้ครบกำหนดที่ผมจะต้องนำสุนัขไปตัดไหมหลังจากที่ได้นำไปตัดหูมา เลยขอสอบถามว่าหลังตัดไหมโดยปกติแล้วแผลของสุนัขจะใช้เวลาเท่าไรแผลถึงจะหายและท่านที่เคยมีประสบการณ์ดูแลสุนัขว่ามีวิธีการดูแลสุนัขหลังตัดไหมอย่างไรให้แผลหายไวๆหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณครับ
  • เจ้าตัวนี้ละครับ
  • อีกทีครับ
    ไฟล์แนบ
    28.JPG 123K
  • ก็ทำเหมือนตอนที่ยังไม่ได้ตัดแหละมั้งครับ อย่าให้เกา หรือโดนน้ำ ซักอาทิตย์กว่าๆ ก็คงหายนะ
  • ขอเสริมๆ หลังจากตัดไหมแล้ว นอกจากไม่ให้เกาไม่โดนน้ำ แมงวันนี่ก็ไม่ได้เลยนะครับขอบอก เด๋วเปนหนองงานเข้า อีก
  • หลังตัดไหม ไม่ค่อยเท่าไหร่หรอก ครับ แต่ช่วงที่ แผลยังไม่หาย ตั้งแต่เริ่ม สามารถดำเนินการได้ดังนี้
    ล้างเท้าหมา บ้านอย่าสกปรก ตัดเล็บเท้าหน้าหลัง รวมเล็บนิ้วติ่งทำความสะอาด ด้วย
    ตัดให้พอดี ระวังเข้าเนื้อ ตัดมากไป เข้าเนื้อ เลือดกระฉูด
    ช่วงนี้ไม่ต้องไปวิ่งเล่นอวดใคร แมลงวันแมงหวี่กำจัด.อย่าให้ไปเล่นซุกซน
    กำจัดบริเวณ ถ้าไม่มีเวลาไปดูแล
    และหัดให้กินยา ตามที่หมอให้มา
    และก้อข้อแนะนำเดิมๆ ลองไปอ่านดู ครับ
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=1150&page=1#Item_13

มีเรื่อง ขำขำ ในอดีตเล่าให้ฟัง

เมื่อ 30 ปีก่อนสมัยยังเด็กๆ ผมเองต้องคอยช่วย แม่เลี้ยงหมา ให้ข้าวให้ปลา ให้ยา ทายา
    ไอ้ตอนให้หมา กินยา เนี่ย หมาบางตัว ก็กินแสนง่าย
    บางตัว กว่า จะกะเดือก ลงคอได้ ยาแทบจะเละเทะ เลอะไปหมด
    บางที่ยัดไว้ในลูกชิ้น มัน ก็ เคี้ยวและ คาย ยาออกมา กินแต่ลูกชิ้น
    ไอ้เรา ก็ไม่ยอมแพ้ ขี้เกียจเสียเวลา เลิก หลอก ล่อ ด้วย วิธีต่างๆ และขี้เกียจบดยาด้วย
    เลยให้ยาแบบ กู ยากให้มึง กินยาเม็ดอย่างเดียว ไม่ต้องมาเอาของล่อ
    เลยจับหมานั่ง เอา ขาหนีบมัน ให้หันหน้าออกไป เอามือบีบปาก ให้อ้าออก
    เอายา เม็ด หย่อน ลงในลำคอ และ รีบเอามือวัก น้ำ ในกระป๋องใส่ลำคอ ตามลงไป
    เห็นผล เลยครับ ยา ลงคอ หายหมดทุกตัว เร็วด้วย หมาไม่งงกับเรา ไม่ดื้อด้วย

แต่มีอยู่คราวนึง ระหว่างให้ยา หมาเสือกดิ้น เตะกระป๋องน้ำ หกหมด
    ไอ้หย๋า ดันเอา ยายัดใส่คอ แล้วด้วย หมามันก็บิดคอไปมา
    และเอาลิ้น กระเดือก เข้า ออก เพราะยาเริ่ม ละลายลงลิ้นมัน
    อ้าว แล้ว กรู จะเอาน้ำทีไหน ให้มันว่ะเนี่ย ด้วยความเร็วกลัวหมาคายยา
    ไอ้กระผม ก็ บ้วนน้ำลายปิ๊ด ลงคอ หมา 1 ถุย
    เฮ้ย ได้ผลแฮะ หมามัน กลืนยา เลย ฮ่าฮ่า กรูชนะมึง
    แต่แม่ ดัน มาเห็น พฤติกรรมตอนเราบรรจง บ้วนน้ำลาย ลงคอหมา

บัดนี้ แม่ผมยังแซว ไม่เลิกเลย หาว่าผมเป็นหมอหมา รักษาหมาด้วย น้ำลาย
    ไม่มีอะไรมากหรอก แค่เล่าสู่กันฟัง
  • ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ