ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องอาหาร F1
  • คือว่า มีกลิ่นจากอาหารแบบว่าเหม็นเขียวอ่ะครับ มันมาจากสาเหตุอะไรหรอครับ ผมใส่ถังอาหารแบบมีฝาปิดอ่ะครับ แต่พอวันนี้เห็นหมาผมมันไม่ยอมกิน ผมก็เลยดมอาหารปรากฏว่ามีกลิ่นเหม็นเขียวหรือไม่สาปก็ไม่ทราบเหมือนกัน มีวิธีแก้ยังงัยครับอาหารเหลือตั้งครึ่งถุงจะทิ้งก็เสียดาย ขอความกรุณาด้วยครับ (ถุงที่แล้วก็ไม่มีกลิ่นแบบนี้ ใช่สาเหตุที่เค้าบอกว่าลมเข้าหรือป่าว)
  • ตอบงัยดีหว่า

ที่บ้านผมก็เอามาเปิดเทไว้ ทั้งสามรุ่น แล้วเก็บในถังที่มีฝาปิด เพื่อทดสอบ
    ต้องทำทุกล๊อตการผลิตเพื่อตรวจเช็ค ตอนนี้สามเดือนกว่าแล้ว ยังปกติครับ

อาหารเสีย ต้องทิ้งครับอย่าเสียดายเลย ไม่คุ้ม
  • การเก็บรักษา ควรเก็บในภาชนะที่มีฝาปิดมิดชิดอย่าให้อากาศเข้า และควรตั้งในที่สว่างไม่ควรในที่มืดหรืออับชื้น หลีกเลี่ยงแสงแดดครับ
  • ครับ แล้วสาเหตุพอบอกได้ไหมครับ ซื้อตอนต้นเดือนมกรา จะได้กันไม่ให้มันเป็นแบบนี้อีก
  • บางคนเรียกว่าเหม็นหืน อ่ะครับ พอดีพึ่งทราบศัพท์ของกลิ่นแบบนี้
  • อาหารเม็ด มีส่วนผสมของน้ำมัน หากเปิดถุงทิ้งไว้ให้สัมผัสกับอากาศ มันจะหืนง่ายมาก

อาหารเราไม่ได้ใส่สารกันหืนเยอะ และไม่ได้ใส่สารกันเชื้อรา เพราะเอฟวันขายเร็ว
    อาหารแต่ละล๊อตไม่เกินสามเดือนอาหารหายไปจากท้องตลาด
    เราเน้นความสดใหม่ ใช้การถนอมอาหารด้วยไวตามีน อี กับ ซี ครับ

หลังเปิดถุง ต้องปิดให้มิดชิดทุกครั้ง ตั้งในที่โล่งอากาศถ่ายเท อย่าให้ตากแดด
    หากใช้น้อย แบ่งออกมาใช้ทีละส่วน ส่วนที่เหลือปิดให้มิดชิดอย่างให้อากาศเข้า
    อาหารจะสดและเก็บได้นานครับ
  • คือ ของผมลองเสนอนะครับ เวลาผมให้ผมก็แกะเชือกกระสอบ แล้วก็ฉีกถุงพลาสติก

ให้พอเอากระป๋องตักอาหารผ่าานได้ เวลาให้ก็ตักให้ เวลาเก็บก็หมุนถุงพลาสติกให้อากาศออกหมด

แล้วก็พับมันไว้ แล้วกระสอบเราก็พับมันไว้อีกชั้นนึง ให้ปลายกระสอบพิงทับกับข้างฝาบ้าน

ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องกลิ่นหืนเลย บางทีเผลอตักอาหารให้แล้วปล่อยเอาไว้งั้น ตอนเช้าก็ไม่ได้ดู

มาเห็นอีกทีตอนจะให้อาหารอีกรอบก็ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ ลองดูๆ อีกอย่างที่ผมเอา

กระสอบเอฟวันวางไว้มัน อากาศถ่ายเทได้สะดวกและไม่ชื้น ไม่โดนแสงแดดด้วยอ่ะครับ
  • เรียนท่านผู้มีอุปการคุณทุกท่าน

หน้าที่ของเรา คือพยายามผลิตอาหารให้มีคุณภาพดีที่สุด มีคุณค่าทางอาหารครบมากที่สุด และหลีกเลี่ยงการใช้สารเคมีให้น้อยที่สุด

หลังจากการส่งมอบ เราเชื่อว่าเราได้ส่งมอบสิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่เราจะสามารถทำได้ให้แก่ลูกค้าแล้ว
    แต่กระบวนการเก็บรักษา เป็นหน้าที่ของผู้ใช้ ต้องดูแลตัวเอง เราคงไม่สามารถก้าวล่วงเข้าไปได้ลึกขนาดนั้นครับ

มีลูกค้าบางท่านเอาไปเก็บในห้องครัวที่ค่อนข้างมืดและอับ ปรากฏว่าราขึ้นครับ

เพื่อให้อาหารคงความสดใหม่ และมีคุณค่าทางอาหารสูงสุด ก็ขอฝากให้ทุกท่านให้ความสำคัญกับกระบวนการเก็บรักษาด้วยครับ
  • ท่านมาร์ค ผมมีปัญหานิดนึง
    ไม่ใข่เรื่อง ของตัวอาหาร เป็นเรื่องของถุงผลิตภัณฑ์

ผมสังเกตุ เวลาพิงถุง เอฟ วัน ไว้ ข้างฝาบ้าน สีที่ถุง ลอกติด บางๆ เลอะ ผนังบ้าน ครับ (สีที่หลุดลอก ออก ดำ ดำ)
    บ้าน ทาสีประเภท เช็ดล้างได้ ปรากฏว่า สีถุงเลอะข้างฝา เช็ดล้างไม่ออก เลย
    แปลกดี เล่าให้ฟัง ครับ ไม่ได้ซีเรียส แต่ยี่ห้ออื่นไม่เป็น
    คล้ายๆ สีมันไม่แห้ง หรืออาจจะผสมไม่ดี เลยมาแห้งที่ฝาบ้านผม เดาเล่นๆ
    ไม่รู้ใครเป็นเหมือน ผมบ้าง เดี่ยวนี้เลยไม่กล้า วางพิงฝาบ้านเลย
  • ฝาก ให้คุณมาร์ค ระวังอีกเรื่องครับ เรื่องมด ครับถุงเดือนธันวา เจอใต้ก้นถุงครับเต็มเลย
    แต่ยังไม่เข้าถุงพลาสติกครับ ดีที่เห็นก่อน ตอนยกขึ้นบ้านผมอุ้มตรงก้นถุง โดนเต็มๆ แต่ไม่เป็นไรครับ
    ขอชมครับ สูตรถุงม่วง ที่เปลี่ยนขนาดเม็ดใหม่ เทเป็นหมด พวกซัดกระจาย :063::063:
  • เนื่องจากถุงเราเป็นถุงฟลอยด์ สีเงินสวยงาม ต่างจากอาหารอื่น และเพื่อความหรูหรา สง่างาม สมเกียรติสมฐานะ อาหารเพื่อสุดยอดสุนัขที่ทรงพลังที่สุด เราจึงต้องเจอกับปัญหา สีลอกต่อไปครับ เพราะสีมันเกาะบนพื้นมันได้มีดีเท่าพื้นกระสอบปกติครับ ขนาดใช้การเคลือบทับหลายชั้น แต่มันก็ช่วยได้ไม่ 100% ครับ ฮ่าๆๆๆ

ใจก็อยากทำถุงกระดาษ แต่ว่ามันจะทำให้ต้นทุนแพงขึ้นไปอีกโดยไม่จำเป็น จึงต้องทนกับมันต่อไป
    หากผู้ใช้เรียกร้องให้เป็นถุงกระดาษ โดยยอมรับราคาเพิ่มขึ้นได้ผมก็จะดำเนินการให้ครับผม
  • ครับท่าน ไทเกอร์ ผมจะกำชับให้ทีมงานส่ง ช่วยระมัดระวังเรื่องนี้เป็นพิเศษครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำติชมครับ

และขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง เดือนนี้ ยอดสั่งเพิ่มขึ้นจนน่ากลัว กลัวจะหาเงินสต๊อคของให้พวกท่านไม่ไหว ฮ่าๆๆๆ
  • แหมๆ....เมื่ออาทิตย์ก่อนก็ได้ของผมไปตั่ง พันกว่าบาท ยังไม่พออีกหลอป๋า.....อิอิ:030:

F1 น่าจะมีสูตรที่กินแล้วหายห้าวเป้งน่ะคับ.....:025:

Aek FDP.:060:
    ไฟล์แนบ
    IMG_0439.jpg 110K
  • ได้ตอนไหนว้า
  • ผลงาน f1 เก้าเดือนครับเป็น:015:หมูเลย คุณพี่ Mafia รับผิดชอบด้วย 555 เดี๋ยวนี้มองทีไรนึกว่าหมู :015:
    ไฟล์แนบ
    IMG_1196.JPG 45K
    IMG_1146.JPG 54K
  • :o001: ยืนยัน F1 อีกคนครับ :063: :063: :063: ใช้มาตั้งแต่เด็กตอนนี้ 1 ปี 3 เดือนแล้ว
    ไฟล์แนบ
    20090930225101_20090929180240_IMG03194[1].jpg 52K
    20081213180817_IMG01862[1].jpg 75K
  • ขอบคุณทุกแรงใจครับ ยืนยันว่าจะรักษามาตรฐานให้สูงสุดแบบนี้ตลอดไปครับ

ตอนนี้ปรับปรุงสูตรไปเรียบร้อยลงตัวแล้ว สองรุ่น คืออีคอนกับ แอดวานซ์ คิดว่าคงถูกใจทุกท่านนะครับ

ส่วนเปอร์ฟอร์มานซ์ กำลังดูปริมาณคนใช้ส่วนมากก่อนว่า เลี้ยงหมาในแนวไหน เพราะออกแบบสูตรไว้สำหรับหมาใช้งานหนัก
    แต่ไม่รู้ว่าสุนัขบ้านเรา ทำกิจกรรมหนักมากน้อยแค่ไหน หากกินเยอะเกินไป แล้วไม่ออกกำลัง กล้ามก็จะไม่ขึ้น และอาจจะขี้เหลวด้วย

หากใครใช้เปอร์ฟอร์มานซ์ แล้วออกกำลังกายไม่พอ ควรลดปริมาณการให้ลงสักเล็กน้อย สังเกตุดูอึว่าเหลวไหม
    หากลดลงแล้วสุนัขยังสมบูรณ์ดีไม่ซูบ ถ่ายออกมาเป็นก้อนสวย ก็ให้ในปริมาณนั้นตลอดไปครับ
    นอกจากสุขภาพสุนัขจะดีขึ้นแล้ว ยังช่วยเรื่องความประหยัดอีกต่างหาก
  • ของคนอื่นเป็นไงไม่รู้ แต่ของเรากินแล้วอึค่อนข้างเหลวไปนิดนึง ตอนนี้กินสูตรเด็กอยู่ ไม่ทราบว่าสูตรหมาโตกินแล้วอึค่อนข้างเหลวอีกไม๊
    อยากให้ พี่มาร์ค ปรับสูตรให้กินแล้ว อึไม่เหลวกว่านี้ได้ไม๊คะ อยากให้มันอึเป็นก้อนกะเค้าบ้าง แต่ไม่ใช่เป็นก้อนแข็งเกินไปนะคะ
  • ขออณุญาติตอบน๊ะครับ การที่สุนัขของท่านอึเหลวมีหลายปัจจัยครับ สุนัขไม่ค่อยออกกำลังก็อึเหลวได้
    การกินอาหารที่มีโปรตีนสูงในปริมาณที่มากเกินไปก็ทำให้อึเหลวได้เช่นกัน และทำให้ขี้ตาเยอะด้วยคับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_1139.JPG 18K