ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขาหลังไม่มีเเรงช่วยหน่อยครับ
  • คือว่าหมาผมขาหลังไม่มีเเรงคือผมพาวิ่งขึ้นเครื่องวิ่งเช้า เย็นครั้งล่ะ 15 นาทีก็เเล้วสงสัยต้องพาไปหาหมอเเล้วมั้งครับคือไม่เคยกระโดดเลยเอาอะไรเเหย่ก็เฉยๆคือตอนนี้ล่าสุดก็ใช่วิธีกำลังฝึกว่ายน้ำอยู่ครับไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่าครับลองดูที่รูปครับจับขาหลังเเล้วอ่อนๆยังงัยไม่รู้ทั้งที่ขาหน้าดูมีกล้ามช่วงไหล่ก็กล้ามขึ้นครับรบกวนเซียนเเล้ว คุณ Mafia เเนะนำหน่อยครับขอบคุณครับหรือผู้มีประสบการณ์ทั้งหลายครับ
    ไฟล์แนบ
    123.jpg 120K
  • เป็นเหมือนกันเลยครับต้องรบกวนผู้รู้แล้วหละ
  • หมาอายุเท่าไรแล้วครับ เล่ารายละเอียดเยอะอีกหน่อยได้ไหม เช่นเป็นมานานแล้วหรือเพิ่งเป็น อาการแรกเริ่ง หรืออะไรก็ได้ที่คาดว่าจะเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์
    ป่วยมานานแล้วหรือเพิ่งเป็น อยากช่วยครับ แต่ข้อมูลน้อยเหลือเกิน
  • อายุประมาณ 10 เดือนเเล้วครับเป็นมานานเเล้วครับผมก็เลยพาวิ่งเครื่องวิ่งคิตว่าหน้าจะช่วยได้เเต่ก็ยังไม่หายครับหรือว่าเดียวผมโทรไปคุยได้ป่าวครับ
  • โทรมาเลยครับ
  • ขอบคุณมากครับกับขอเเนะนำดีๆ เดียวไว้จะอัพเดทให้ดูเรื่อยๆครับ
  • ดีครับ จะได้เป็นความรู้แก่คนอื่นๆด้วยครับ
  • หมา อย่าให้ วิ่ง เลย จะวิ่ง ทำไม ครับ โต เเล้ว ค่อยวิ่ง ก็ได้ ตอน1เดือนถึง 1ปี ให้กินกับนอน เป็น พอ เดียว เเกรน หมดนะ
  • จิงเหรอที่หมาอายุ 1เดือน-1ปี ไม่ให้วิ่งถ้าให้วิ่งแล้วจะแกรน หมาผม 2 หน่อย ๆ ให้วิ่งเล่นแล้วคับ
  • งงๆ มันวิ่งได้แต่ขาไม่มีแรง ความหมายของคุณที่ว่าขาไม่มีแรงคือมันไม่ยอมกระโดดใช้มะ แล้วที่ว่าเอาอะไรแหย่ๆก็เฉยๆ เฉยๆนี้คือมันไม่ยอมกระโดดกัดของที่แหย่ใช้ป่ะ
    ถ้ามันวิ่งได้เดินได้ปกติก็ไม่หน้าจะเกี่ยวกับขาหลังไม่มีแรงนะผมว่า ผมว่าคุณรองเอาอาหารที่ใช้ฝึกสุนัขหรือตับต้มชิ้นเล็กรองฝึกเค้าดูซิ เริ่มจากเตี้ยๆให้เข้ายืดตัวถึงแล้วก็เพิ่มความสูงทีละนิดจนเค้าต้องออกแรงกระโดดกิน ถ้าเค้ากระโดดกินได้ก็ไม่หน้าจะเป็นอะไรเพียงแค่เล่นกระโดดกัดของเล่นไม่เป็น
  • ผมเคยมีปัณหาเรื่องของขาหลังหมาตัวที่บ้านข้างขวาครับ มันเดินเจ็บๆมากสักอาทิตย์ ผมเลยพาไปหาหมาที่โรงพยาบาลแห่งหนี่งในจังหวัดระยอง
    หมอได้ทำการตรวจแล้วเป็นบอกโรคข้อสะโพก (แต่จริงๆแล้วไม่ได้เป็น) หมอที่นั้นตรวจผิด เล่นเอาผมหมอเงินไปหลายบาท
    มารักษาหายเอาหมอคลินิกหน้าปากซอยบ้านตัวเอง หมาผมเป็นแค่กล้ามเนื้อเเละเอ็นอักเสบ จากการออกกำลังกาย(หนัก) และช่วงนั้นผมกำลังฝีกลากกระจะพาไปงานเเข่งเดือนตุลาที่ผ่านมา
    เจ้าดัดชี่ตอนนั้นที่มีอาการเจ็บอายุ 1 ปี 2 เดือน
    รักษาตามคำแนะนำของคุณหมอใจดีหน้าบ้านตัวเองอยู่สองเดือนก็หายครับ
    1.หากหมาคุณมีอาการเจ็บที่ขา (อาการออก) งดวิ่ง กระโดด (หมาอายุไม่ถึง 1 ปี ไม่ควนฝึกการโดดอาดทำให้ขาเสียได้)
    2.เปลี่ยนจากการวื่งเป็นการพาจูงเดิน (เพือเป็นการลดอาการบาดเจ็บแต่ได้ออกกำลังกล้ามเนื้อ) ไม่ควนให้หมานอนอยางเดียวครับจะทำให้กล้ามเนื้อขาแย่เขาไปอีก
    3.การออกกำลังที่ดีที่สุดที่ควนทำคือการว่ายน้ำ (ที่คุณทำนะดีเเล้วครับ)
    4.หากหมามีอาการเจ็บลุกขึ้นเวลานอนช้ามีอาการไม่อยากเดินเเสดงว่าหมามีอาการเจ็บปวดบริเว้นขา ต้องใช้ยาช่วยครับ ตัวยาเเก้ปวดแก้อักเสบกล้ามเนื้ออาดมีราคาแพงหน่อย (ตกเม็ด 30-35 บาท) ผมจำชื่อยาไม่ได้แต่เป็นเม็ดสีน้ำตาลสี่เหลียมใหญ่ๆหน่อย
    5.พาไปหาหมอครับดีที่สุด (ไปหาหลายๆหมอนะแล้วสรุปโดยรวมว่าวินิฉัยเหมือนกันเปล่า)

ขอให้น้องหมาหน้าเร็วนะครับ ผมเอาใจช่วย เข้าใจความรู้สึก
    โทรคุยได้ครับ 085-8808980 ดีเจ.แก่นแก้ว boo dpg pub บ้านฉาง ระยองครับ
    ไฟล์แนบ
    PA070298.jpg 26K
  • .
    ไฟล์แนบ
    P9260228.jpg 30K
  • .
    ไฟล์แนบ
    P9040083.jpg 37K
  • .
    ไฟล์แนบ
    รวมรูปเจ้าดัดชี่-2.jpg 48K
  • .
    ไฟล์แนบ
    CIMG0060.gif 114K
  • .
    ไฟล์แนบ
    Untitled-1.gif 111K
  • เมื่อคืนจากที่โทรคุยกัน สัณนิฐานว่าอาจจะมีการผิดปกติที่ช่วงท้าย ซึ่งอาจรวมถึงการเป็นข้อสะโพกอักเสพ จึงแนะนำให้พาไปเอกซ์เรย์ดูก่อนครับ

เพราะอาการคือ ขาหลังลีบเล็กลง ไม่มีแรง ไม่ยอมใช้งานขาหลัง ก็แสดงว่าเขาเจ็บ เขาเจ็บเขาก็หลีกเลี่ยงการใช้งานตรงที่เขาเจ็บครับ

ก็ต้องดูว่าเกิดจากอะไร เป็นอาการชั่วคราวหรือถาวร มันจึงต้องเอกซ์เรย์ดู ว่าข้อสะโพกห่างหรือไม่ จะได้ทำการรักษาได้ตรงกับอาการครับ

หมาสะโพกห่าง ยิ่งฝืนออกกำลังกาย อาการก็จะยิ่งหนักขึ้น หากเกิดจากการอักเสบธรรมดา กินยาแล้วพักก็หาย แต่สะโพกห่างอาจต้องทำการผ่าตัด

ตอนนี้ก็ต้องรอผลการตรวจจากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญก่อนครับ
  • :063::063::063::063: กระจ่างเลย
  • :067:** โรคนี้ส่วนมากเกิดกับหมาพันธุ์ ร็อตไวเลอร์ เยอร์มันเชพเฟอร์ ( hip ) ขาหลังจะไม่มีแรงส่วนมากเป็นกรรมพันธุ์ถ่ายทอดถึงลูกไม่แน่ใจว่า พิทฯ ก็เป็นด้วย..

สะโพกหลังจะรีบไม่มีกล้ามเนื้อ ให้แคลเซี่ยม ออกกำลังกาย น่าจะช่วยได้ระดับหนึง รักษาตามหมอแนะนำ...

( ไม่รู้ว่าอากาศ หนาวจะแสดง อาการเจ็บปวด ... ) :011:
  • คุณมาร์คครับผมไปหาหมอมาเเล้วครับเดียวช่วงค่ำผมโทรไปคุยด้วยครับว่างป่าวเปล่าครับขอบคุณครับ
  • หมอเขาวินิจฉัยว่าอย่างไร โทรมาเลยก็ได้ครับ อยากรู้เหมือนกัน
  • ขอความกรุณาเปิดเผยผลการวินิจฉัยเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ
  • สรุป เป็นโรคข้อสะโพกครับ
  • ดูแลเค้าดีๆนะคะ
  • สุนัขที่บ้านป่วยเป็นอะไรไม่รู้ เบื่ออาหาร หายใจไม่ค่อยดีมีขี้ตากรัง และขาหลังอ่อนเดินไม่ค่อยไหวอ่ะค่ะ พันธุ์ล็อตไวเลอร์ผสมอาเซเชี้ยน ใครรู้แนะนำหน่อยค่ะ