ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การเลี้ยงหมาแบบเอานอนด้วย
  • อยากรู้อ่ะครับ ว่ามันมีข้อดีข้อเสียยังไง ผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยนะคับ

ขอบคุณครับบ
  • สกปรก ขนร่วง หมามันไปดมขี้ ขี้ ขี้!!!!!! นอนเกลือกกลิ้งบนพื้นดิน มีเเต่ข้อเสียครับ ถ้ามีข้อดีบอกให้ทราบด้วยครับ!!!!
  • ก็ยังไม่เห็นมีไรเลยครับ คำว่า นอนด้วย หมายถึง หมานอนในห้องเดียวกัน แต่ไม่อนุญาติให้ขึ้นมาบนเตียงด้วยครับ
    มันนอนข้างๆเตียง เอามันมาตั้งแต่เด็ก พอมันโต เลยทิ้งมันไม่ลง ก็เลยปล่อยเลยตามเลย
    เพียงแต่ ผมอาบน้ำให้มันทุกวัน ใช้แชมพูดีดีหน่อย ผสมน้ำครึ่งๆ แล้วอาบให้มัน จับเห็บหมัดให้ทุกวัน
    ก็มีความสุขดีครับ ผมค่อนข้างซีเรียสกับเห็บหมัด เวลาว่างจะจับมันตรวจมือตีนอยู่เสมอ
    ทำแบบนี้มา หนึ่งปีสองเดือนแล้ว
    ไฟล์แนบ
    IMG_0121.jpg 103K
  • คุณ Ksmart ลูกชายดูสะอาดจังคับ ผมก้อคิดนะว่า ถ้าแลเขาดี ๆ ให้เขาสะอาด ๆ ก้อคงไม่มีปัญหาอะไร

หรือว่าใครมีความคิดเหนอื่น ๆ เชิญเลยคับผม ^^"
  • :012: เเต่ก่อนผมนำนอนด้วยครับ หลังๆพอมันโตเเล้วจะนำออกนอกบ้าน มันจะชินครับ มันจะร้องเสียงหลงเรียกทั้งคืนเลยครับจะนอนด้วย จนต้อง ให้มันขึ้นมาเบียดด้วย คับอบอุ่นดีครับ ทั้งหมา เเละ หมัด

ส่วนเรื่อง ขนไม่ต้องห่วงครับ เข้าไปร่วมตัวกับขนจมูกเรียบร้อย เเล้วก็ช่วนเพื่อน "หอบหืด" มาอยู่ในจมูกซัก เป็นอาทิตย์
    เรื่องความสกปรก ส่วนผมท่าในได้อาบน้ำเเล้ว ก็คลุกครีปี๊ปล้ำ ตามภาษาคนรักสุนัขครับ พอดีว่าก็ไปยิบอะไรมาอ่านไม่รู้
    "เด็ก 9 ขวบ เห็บเข้าหู"
    ด.ญ.จุฑารัตน์ มักชอบเล่นกับสุนัขที่บ้าน และบางครั้งมักนำลูกสุนัขมานอนด้วยเสมอ ทำให้เห็บเข้าหู จากนี้ไปตนจะกำชับไม่ให้นำสุนัขขึ้นมานอนเล่นบนบ้านอย่างเด็ดขาด ขณะที่แพทย์ กล่าวว่า ได้นำเห็บออกจากหูแล้ว แต่ พร้อมกันนี้ได้เตือนผู้ที่ชอบนำสุนัขมานอนด้วยว่า ให้ระวังสุนัขที่มีเห็บและควรกำจัดเห็บ เพราะอาจทำให้เห็บเข้าไปเกาะ ตามส่วนต่างๆ ของร่างกาย โดยเฉพาะในหู

"ควรระวังเป็นพิเศษครับ"

เเต่ก็ยังเป็นข้อเสียสำหรับผมน่ะครับ ^^
  • ผมว่าอย่างมากก็อย่างคุณ ksmart+เจ้า Fighter ^O^ อ่ะพอได้ครับ คือให้มันนอนข้างล่าง

อย่าลืมไปครับ ว่าเราเลี้ยงหมาอยู่ เลี้ยงหมาให้เป็นหมาจะดีที่สุดครับ
  • มันนอนข้างเตียงครับ หรือไม่ก็ไปนอนบนโซฟาครับ
    ไม่อนุญาติให้ขึ้นเตียงเด็ดขาด
    หมั่นดูแลเรื่องความสะอาดดีดีครับ
    ไฟล์แนบ
    Picture20044.jpg 64K
  • เราให้เค้านอนด้วยตั้งแต่เด็ก พอโตก็เลยติดเป็นนิสัย
    ให้นอนข้างนอกก็ไม่ได้ เพราะหมากับแมวเต็มบ้านเลย
    เบิ้มไม่เคยถูกกับหมาแมวตัวอื่นเลย เพราะตอนเด็ก ๆ
    โดนรังแกมาก พอโตเหมือนเค้าจะเอาคืน
    เลยต้องอยู่ในห้องซะส่วนใหญ่
    แต่ก็หมั่นอาบน้ำ พาไปฉีดยากันเห็บหมัดตามหมอนัดตลอด
    ไปเดินเล่น ไปทำธุระส่วนตัวข้างนอกพอกลับเข้ามาก็จะ
    เช็ดเท้า ปัดขนไม่ให้มากไปกว่านี้ ก็คงทำได้เท่านี้
    เต็มที่แล้ว
    ไฟล์แนบ
    DSC00880.JPG 51K
    DSC00135.JPG 52K
  • ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่เลี้ยวหมานอนด้วยในห้องนอนมาตั้งแต่เขาเป็นเด็กๆ
    ตอนได้เขามาครั้งเเรกผมยังอยู่ห้องเช่าอยู่เลย อยู่ห้องเช่าจนเขาอายุได้ 7-8 เดือน
    ก็ย้ายออกมาอยู่บ้าน (ที่ย้ายเพราะหมาเราโตอยู่ห้องเล็กไม่ได้เเล้ว) ย้ายมาก็ยังให้เขาอยู่ในบ้านเดินเข้าออกนอกบ้านในบ้านได้ตามใจชอบ ตามเข้าไปนอนให้ห้องนอนด้วยอยู่ในบ้านมากกว่าอยู่ข้างนอน
    เวลาผมไปทำงานตอนกลางคืนก็ให้อยู่ในบ้าน (อยู่นอกบ้านกล้วยุ่งกัดหมา)
    จนมาวันหนึ่งที่พาหมาไปรวมกลุ่มพิทบูลครั้งแรก พวกพี่ๆให้กลุ่มเห็นถึงอาการขาหลังเหยียด (เกิดจากอาการเกร็งเวลาอยู่ในพื้นลืนเช่นพื้นกระเบื้อง) หมาพันธุ์เล็กพันธุ์เหมือนกันนะครับ
    ซึ่งมันจะทำให้หมาเป็นโรคข้อสะโพก Hip Dysplasia เข้าไปดูข้อมูลได้ครับ http://www.thaigsdclub.org/gsdboard/index.php?topic=1224.0
    สังเกตุง่ายๆครับว่าเวลาหมาเราเดินในพื้นบ้านขาหลังเขาเกร็งเหียยดเหรอเปล่า

กลับมาจากรวมกลุ่มคิดอยู่ว่าจะเอาไงดีเพราะหน้าบ้านตอนนั้นยังไม่ได้ทำหลังคาโรงรถกลางวันก็แดด เอาไว้กลางคืนก็ฝนตกเพราะชาวงนั้นหน้าฝน
    เดือดร้อนเงินในกระเป๋า:022:เสียเงินทำหลังคาโรงรถให้หมากันเเดดกันฝนอีก
    ติดว่าจะจบ...!:022:กลางคืนมายุ่งอีกกลับมาจากทำงานตี 4-5 ตุ่มยุ่งเต็มตัวไปหมา เดือดร้อนกรงติดมุ่งลวดอีก:002:

แต่ก็คุมนะครับขาหลังจากที่ขาเหยียดเริ่มหายอย่างช้าๆ(ดีนะที่รู้ทั้น:013:)เดินสวยขึ้นมุมขาสวยขึ้นถือว่าคุณค่ากับการลงทุน
    ข้อดีของการให้หมาอยู่นอกบ้านคือ
    1.หมาคุณเมือโตขึ้นเขาจะเริมสร้างอาณาเขต นั้นหมายถึงการห่วงถิ่นที่อยู่รอบๆบริเว้นบ้านเข้าจะจู่โจมผู้ที่มาบุกรุกอาณาเขตที่อยู่
    ไม่ว่าจะเป็น แมว นก ไก่้ ยิ่งกับหมาเนี้ยนะ อย่าได้เข้าใกล้เดินผ่านหน้าบ้านที่รัุ่วบ้านแทบพัง แต่กับคนถ้่าเขาเห็นเราอยู่บ้านมันไม่เห่านะครับจะมองคนที่มายืนหน้าประตู้รั่วแล้วหันมามองเราแต่ลองเราไม่อยู่ให้เห็นเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน
    2.หมาที่อยู่ในกรงตอนกลางคืนไม่โดนยุ่งกัด (กรงติดมุ่งลวดด้วยนะ) รู้ไม่โรคพยาดหนอนหัวใจพาหะนำโรคคือยุ่ง
    สุนัขที่ฝึกอารักขาจะถูกฝึกให้อยู่ในกรงและเลี้ยงแยกกันนอนกับเจ้าของไม่ได้เข้าไปนอนในห้องนอนเหมือนที่เราคิดดูข้อมูลเพิมเต็มได้ครับ http://www.thaigsdclub.org

แต่ทุกวันนี้เขาก็เข้ามานอนในห้องอยู่บ่อยๆครับไม่ใช้ไม่ให้เข้าเลยนะอย่าเข้าใจผิดแต่เวลาเข้าจะให้เข้ามานอนในห้องเลยไม่ให้เดินเล่นตามบ้านเหมือนเดิม
    1.เข้าเวลาวันที่อากาศข้างนอกร้อนมาก (พิทบูลไม่คอยถูกกับอากาศร้อนๆเท่าไรครับอยู่ร้อนๆมาชอบมีตุ่มขึ้นบ้าง)
    2.ให้เข้ามานอนในเวลาป่วยหรือบาทเจ็บจากการฝึก เพราะเวลาที่เขาบาทเจ็บที่บ่อยๆก็ กล้ามเนื้อ เอ็น ข้อกระดูก จากการฝีก(บ้างที่ก็หนักเกินไปเรามันบ้าเองเห็นเขาทำได้ก็เอาใหญ่) แล้วพิทบูลเวลาบาดเจ็บพวกนี้จะหายยากครับเพราะเขาจะไม่คอยชอบอยู่นิ่งๆ ทนเจ็บได้มากๆเลยทำให้เวลาบาทเจ็บจะหายช้า แต่เวลาเอาเข้ามานอนในห้องด้วยเข้าจะนอนอย่างเดียวไม่กวนรอเราตืนไม่ได้เดินอาการบาทเจ็บก็จะหายเร็วขึ้นเพราะไม่ได้เดินไม่ได้วิ่งไปคอยเห่าหมาเวลาเดินผ่านหน้าบ้าน เวลาป่วยเพราะเข้าต้องการกำลังใจ
    3.เวลาไม่คอยมีเวลาทำกิจกรรมร่วมกันกับเขาหลายวันเขาจะได้ไม่น้อยใจวาไม่มีเวลาให้
    4.เวลาเมากลับมาจากที่ทำงานเจอหน้าหมาเเล้วรักหมา:030:

สุดท้ายจะเลี้ยงนอกบ้านหรือในบ้านก็สุดเเล้วแต่ความสะดวกนะครับไม่มีอะไรผิดทำในสิ่งที่เราพอใจก็พอครับ
    ปล.หมาตัวผู้จะมีหนองเหลืองๆไหลออกมาจากปลายอวัยวะเพศ(มีทุกตัวครับตัวผู้แตาไม่เป็นอัตรายครับ)อาดทำให้พื้นบ้านเปื้อน และมีกลิ่นคาว เลี้ยงอยู่กับเราตลอดเวลาจะติดเจ้าของมากเวลาเราไม่อยู่บ้านหลายๆเขาจะลำบากนะบ้างตัวไม่กินเลยนะครับยิ่งตัวผู้ยิ่งติดเข้าของมากกว่าตัวเมีย

ว่างๆเข้าไปดูครับ

โทรมาพูดคุยได้ครับ 086-4067980 085-8808980 ดีเจ.แก่นแก้ว Boo dog pub บ้านฉาง ระยอง
    ไฟล์แนบ
    P8120114.jpg 46K
    P33102842.jpg 64K
    P3310278.jpg 38K
  • จะให้ตูอยู่ข้างนอกยังไงหลังคาก็ไม่มีร้อนก็ร้อน:016:
    ไฟล์แนบ
    P8110106.jpg 66K
  • หลังคามาแล้วไม่ร้อนแล้วแถมได้เฝ้าหน้าบ้านด้วย:030:
    ไฟล์แนบ
    DSC_07284.jpg 77K
    DSC_07203.jpg 97K
    DSC_03473.jpg 60K
  • แต่ก็ยังได้นอนในห้องนอนบ้างเป็นครั้งคราว:022:
    ไฟล์แนบ
    P8040003.jpg 39K
    P8040004.jpg 39K
  • เวลาเป็นแบบนี้ไง:032:
    ไฟล์แนบ
    DSC_0795.jpg 103K
  • แถมอีกหน่อยเเล้วกันนะครับคุณ Champsu1000
    ไฟล์แนบ
    CIMG008614.jpg 61K
  • ของผมก็นอนในห้องนะครับ

เวลาจะถ่ายก็ไปเคาะประตูเองเเหละครับ
    ไฟล์แนบ
    z010.jpg 69K
    z09.jpg 70K
  • เรื่องข้อดีข้อเสียนั้น มีอยู่ ข้อเสียคือ ขนร่วง และ เมื่อมันสกปรก ส่วนข้อดีคือ เราชอบ ผมว่าการที่เราจะเลี้ยงหมาให้เป็นหมา

หรือเลี้ยงหมาให้เป็นอะไรมันก็แล้วแต่เรา ถ้าเราจะมองว่าทำอย่างนั้นแล้วมันดีไม่เดือดร้อนอะไร มันก็ไม่ผิดที่เราจะทำ ผมนอนกับหมา

2 ตัว ทุกวันมันชอบมานอนเบียดตรงกลาง แฟนผมก็ชอบนอนกอดมันเนี่ยล่ะ จะว่ารักเว่อร์ไปไหม ผมก็คิดว่าไม่ เพราะผมก็แค่ทำ

ตามความรู้สึกที่อยากจะทำ เรื่องเห็บตัดไปเพราะฉีดยาพยาธิโรคหัวใจ ปรสิตก็ไม่มีด้วย แล้วการดูแลของเราก็ทำให้ปลอดเห็บได้ครับ

สรุปคือ ถ้าจะเอามานอนด้วยก็จะต้องทำให้สะอาดที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่มันก็จะนอนเบียด และเวลามันเห่าตอนกลางคืนก็จะดังเพราะอยู่ในห้อง

เล่นกันห้องแทบแตก ในห้องนอนก็จะครึกครื้น อบอุ่น ถ้าเราชอบเราก็ทำ ซึ่งสิ่งที่เราจะทำนี้ถ้าไม่ลำบากหรือเดือดร้อนใครก็ทำได้ครับไม่ผิด
    ไฟล์แนบ
    DSC01524n.jpg 71K
    DSC01457n.jpg 58K
  • ภาพของคุณหยก อบอุ่นดีจังครับ
  • ผมชอบความคิดของพี่หยกจัง ^^" :063:
  • แหะๆๆ ขอบพระคุณครับ:o023:
  • สกปรกพาหะนำโรคชั้นดี ยังไงมันก็ไม่ได้อาบน้ำทุกวัน ขนาดเราไม่มีขนเต็มตัวเหมือนหมาเองลองไม่อาบน้ำสักวันดิ่ ตัวยังเหม็น

แยกแยะให้ถูกต้อง ก็แล้วแต่นะชีวิตใครชีวิตมัน มันเรื่องของคุณ แต่ถ้าผมมึงไปนอนในกรงหรือข้างนอกที่กูทำไว้ให้ ในบ้านไม่ได้โว้ยย
  • นอนตรงไหนไม่เดือดร้อนใคร ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน มันไม่ใช่เหตุและผล เเค่ฟังเเล้วดูดี ข้อเสียเยอะมาก อยากฟังข้อดีเเบบมีเหตุและผล
  • เฮ้ยๆๆหยก..เอามันเข้าไปนอนด้วยนะ
    เวลามันปวดฉี่ มันฉี่ไหนวะนี้:013:

มันเคยฉี่รดหัวไหมวะนี้...:005:
  • โชคดีที่ไม่เคยฉี่รดหัวอ่ะดิพี่ แต่แมร่งฉี่รดที่นอนอ่ะดิ ตอนเด็กๆอ่ะ กว่าจะโต แมร่ง ซักไปหลายรอบเลย 555+
  • /* นอนตรงไหนไม่เดือดร้อนใคร ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน มันไม่ใช่เหตุและผล เเค่ฟังเเล้วดูดี ข้อเสียเยอะมาก อยากฟังข้อดีเเบบมีเหตุและผล */

อันนี้ต้องเถียงนะพี่ มันเป็นเหตุผลของผม แต่ว่า แค่ฟังดูดี และหล่อ แถมข้อเสียเยอะมากเนี่ย ไม่เถียงเลยย หุหุ:014:
  • ข้อดีเห็นจะไม่ค่อยมี นอกจากความผูกพันธ์ระหว่างคนกับหมา
    ที่สำคัญ ถ้าจะเอาเข้าห้องนอน ควรดูแลเรื่องความสะอาดของหมา
    เอาใจใส่เป็นอย่างดี จะได้ข้อดีตามมาก็คือ หมาสุขภาพดี ก็เท่านั้น

เจ้าไฟต์เตอร์ นอนในห้องนอน(ไม่ให้ขึ้นเตียง) มาตั้งแต่ 3เดือน ที่เอามาจากหล่ำ
    ผมอาบน้ำให้ทุกวันโดยใช้แชมพูค่อนข้างดี (เปลี่ยนมาหลายยี่ห้อแล้ว จนเจอที่ไม่ทำลายผิวหนัง)
    โดยผสมน้ำครึ่งๆ อาบให้มันทุกวัน ระหว่างอาบก็คอยตรวจสอบเห็บหมัดไปด้วย ตัวเล็กใหญ่โดนหมด
    บางคืนเกิดปวดฉี่ มันจะไปนั่งรอหน้าห้องน้ำครับ ตอนมาใหม่ๆจะใช้โซ่คล้องเวลาขยับจะมีเสียง
    เราก็จะรู้ ไปเปิดประตูห้องน้ำให้มัน มันก็เข้าไปฉี่
    ตอนนี้โตแล้ว มันปวดฉี่ มันจะไปรอหน้าห้องน้ำ ถ้าเราไม่ตื่น มันจะเห่าเรียกเรา

ผมค่อนข้างโชคดี ที่ได้หมานิสัยค่อนข้างเรียบร้อย รองเท้า โซฟา ยังอยู่ครบ
    เคยกัดถุงเท้าผมไปคู่เดียวเองครับ

มีเรื่องเดียวที่แก้ไม่หาย คือ ฉี่ใส่ล้อรถ ไม่เข้าใจเหมือนกัน สอนมัน เตือนมัน
    ยังไงก็ไม่ฟัง
  • หยกก๊าบบบบบบบบบบ แบบนี้ พอๆ กันมั้ย เวอร์ชั่นนอนกะพ่อ ฮ่าฮ่าฮ่า

ข้อดี คือมันแทนนาฬิกาปลุกได้ มันจะเป่าที่ข้างๆหู แรกๆไม่เข้าใจ แถมดุมันอีกตะหาก

ปรากฏว่า ขี้เยี่ยว เลอะเทอะเลย ทีนี้ รู้เลยพอมันมาเป่าหูปุ๊บ ต้องเปิดประตูให้มันปั๊บ

มันชอบเป่าตอนตีสี่ตีห้า ทุกวันอ่ะ

อีโกลเด้นค่อนข้างน่ารัก ไม่กัดทำลายข้าวของ(ถ้าไม่ทิ้งให้โดดเดี่ยว)

วันไหนออกบ้านทั้งสองคน ไม่บอกมันเพราะเรารีบหรือลืมมัน รับรอง

มันดึง ลาก ข้าวของออกมาเต็มสนามหญ้าเลย ประชด อิอิ
    ไฟล์แนบ
    412.jpg 58K
    513.jpg 63K
    ง2.JPG 57K
  • ...เราก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เอาหมาเข้าน้อนด้วยแล้วก็นอนบนเตียงกับเราด้วย...
    ...ก็ไม่เห็นเป็นอะไร ก็แค่อาบน้ำก่อนนอนเช็ดตัวให้แห้ง ทำความสะอาดให้เค้า..
    ...คอยดูแลเห็บหมัด เรื่อฉี่กับอึ ก่อนนอนก็จะให้เค้าไปฉี่ก่อนแต่เรื่องอึเค้าไม่เคยอึในห้องอะซิเลยไม่รู้..
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0385.jpg 104K
    ภาพ0384.jpg 105K
    ภาพ0382.jpg 100K
  • อย่างที่ผมบอกไปการที่เราให้หมานอนในห้องไม่มีอะไรผิดขึ้นอยู่กับความพอใจความชอบ ขอเเค่ให้เขาได้ออกไปอยู่ในพื้นดินบ้าง
    อย่าให้อยู่ในพื้อนกระเบื้องลืนๆเป็นเวลานานๆ ไม่ยังงันหมาคุณจะขาหลังเสียได้ อยากให้ห่วงเรื่องนี้กันมากกว่า
    ผมว่าหลายคนในที่นี้คงไม่เคยได้ยินเรื่องของขาหลังเหยียดตรง (ขาหลังเสีย) จากการที่อยู่พื้นลืนๆยังไม่อยากเสียใจรองหาข้อมูลอ่านกันนะครับ
    ไม่อยากให้มาเสียใจเวลาหมาขาหลังเสียไปเเล้ว มันอาดไม่ได้ออกตอนที่เขากำลังหนุมสาว แต่ระยะยาวตอนเขาเเ่ก่แล้วจะเห็นปัณหาเเน่นอน
    รุ่นพี่ที่อยู่มนกลุ่มเเนะนำผมจากประสบการณ์จริงที่เราได้รับในการเลี้ยงหมาในบ้าน ในหน้องนอน
    ในรูปเจ้าตัวสีบลูฟรอนที่อยู่ในรูปเป็นของเพื่อนผมอายุ 6 เดือน เพือนผมเอามาตอนอายุ 3 เดือน อยู่บ้านทั้งในบ้านในห้องนอนลานจอดรถเป็นพื้นกระเบื้องหมด
    ไม่คอยได้มีโอกาศออกข้างนอกมากนะเวลาเขาวิงหันหลังไปเก็บลูกบอนจะเห็นได้ชัดมากเวลาวิงว่าขาหลังช่างข้อเข่าโกรง ข้อท้าวเวลาเดินเหยียดตรง
    เวลาวิงมุมขาไม่สวย

ยังไงก็โชคดีครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_09522.gif 92K
  • เลี้ยงหมาในบ้านพอรับได้ครับ แต่เอาไปนอนด้วยบนเตียงนี่คงไม่ไหว

สุนัขเป็นสัตว์ ดม กิน เลีย นอนบนพื้น ทำความสะอาดอย่างไรก็ไม่มีทางหมดครับ
    ที่สำคัญคือขนของสุนัขจะมีการหลุดร่วงตลอดเวลา หากขึ้นไปนอนบนที่นอนก็ต้องร่วงเต็มผ้าห่มแน่ๆ

ผมเองก็เลี้ยงหมาในบ้าน แต่ก็ฝึกจนมันเป็นหมารักความสะอาด ไม่เหยียบย่ำสิ่งสกปรก สนามหญ้าแฉะๆนี่ไม่มีทางลง
    (ยกเว้นตอนเล่นหหรือไล่ฟัดชาวบ้าน เลอะแค่ไหนไม่สน สนแต่เป้าหมาย)
    ก่อนนอนจะวิ่งออกไปฉี่นอกบ้าน หากฝนตกฉี่แมร่งในโรงรถเลย ไม่ยอมออกนอกสนาม และก่อนเข้าบ้านจะยืนรอให้เช็ดเท้าก่อน

ขอดีของการให้นอนในบ้านคือ เราหลับได้อย่างสบายใจ มีบอดีการ์ดชั้นยอดคอยระวังภัยตลอดคืน
    แต่ข้อเสียก็คือ เหนื่อยเรื่องรักษาความสะอาดครับ

ปัจจุบัน ทุกตัวนอนในกรงมุ้งลวดนอกบ้านหมดครับ
  • เหนื่อย จริงๆนะไม่ลองไม่รู้ กวาดบ้านทุกวันได้ขนเป็น กองๆ เหมือนกันทุกวันเด้อ
  • ไอ้ตัวนี้นอนในบ้านตั้งแต่เด็ก ปัจจุบันก็เกือบ7เดือน
    เห็บ หมัดนี่ไม่มีแน่นอน เพราะฉีดยา ให้แล้ว
    แต่คนที่ต้องการเลี้ยงในห้องรักษาความสะอาดหน่อยนะคะ

จากเมื่อก่อนเคยเก็บห้อง ถูห้อง อาทิตย์ละครั้ง
    ปัจจุบันนี้โดนบังคับจากเจ้าตัวนี้แหล่ะให้เปลี่ยนผ้าปูบ่อยขึ้น ถูห้องบ่อยขึ้น ซักผ้าห่มบ่อยขึ้น
    เรื่องขี้เยี่ยวถ้าฝึกตั้งแต่เด็กๆไม่มีปัญหาจ้า
    ไอ้นี่ ขี้เยี่ยวในห้องน้ำตลอด ยกเว้น ตอนที่เรียกร้องความสนใจ ไม่มีใครเล่นด้วย
    ซึ่งนานๆจะเป็นสักครั้ง

เรื่องที่เหนื่อยกะการเก็บกวาดไม่ต้องพูดถึง
    เฮ้อ.....เหนื่อยแต่มีความสุขนะคร้า
    ไฟล์แนบ
    DSC01652.jpg 87K
    DSC01529.jpg 92K
    DSC01495.jpg 84K
    DSC01837.jpg 59K
  • อากาศหนาวๆก็ขอนอนด้วยนะครับเจ้านาย:031:
    ไฟล์แนบ
    CIMG0132.jpg 63K
    CIMG0117.jpg 54K
    CIMG0060.jpg 48K
  • อ่านเกือบทุกกระทู้ ส่วนใหญ่ก็เอานอนกัน ส่วนผมก็เอานอนด้วยครับก็เลยอ่านกระทู้นี้เพราะว่าลังเลอยู่ว่ากลัวมันชิน นอนกับคน เเม่ผมไม่ค่อยอยากให้มันนอนด้วยสักเท่าไหร่เเต่ตอนนี้นอนได้เพราะว่ามันยังเล็กอยู่ ตอนนี้ได้สองเดือนกว่าครับ
  • ถ้าเป็นไปได้ก็แยกที่นอนครับเขาที่หนึ่งเราที่หนึ่งแต่ให้อยู่ในห้องเดียวกันครับ:062:
  • เราก็เอาสุนัขมานอนบนนเตียงเหมือนกันอ่ะนะแต่สุนัขของเราอ่ะไม่ให้ออกนอกบ้านเลยเพราะว่ามันไม่ชอบออกนอกบ้านเพราะมันอ้วนด้วยมันก็เลยไม่มีเห็บและก็เอามานอนด้วยตอนกลางคืนมันก็เอาตูดมาซุกหน้าเนี่ยไม่นึกถึงเจ้าของเล๊ย
  • ผมว่าอยู่ที่คนนะ ยังไงหมามันก็ต้องสกปรกไม่มากก็น้อยอยู่แล้ว ถ้าคุณรับความสกปรกของมันได้ ก็นอนกับมันไปเลยครับ
  • ของผมให้อยู่ในบ้าน เเต่ให้นอนหน้าห้องผมจะไม่ให้เข้าห้องครับ.ไม่งั้นพังเรียบ เพราะตอนกลางคืนมันจะไม่ค่อยหลับ สงสัยจะดีด..55+ มันจะนอนหน้าห้องเเต่ผมจะเอากระดูกไว้ให้มันเเทะ 1 อันเเก้เซ็ง ถ้าใครจะมาทำไรผมต้องเจอมันก่อน ถ้าผ่านมันมาได้ ถึงจะเจอผม..เเรกๆมันมักเเอบมาขโมยของไปกัดบ่อยๆเพราะผมจะไม่ปิดประตูห้องนอน... พอตอนหลังเจอปลาตีนไปเลยดีขึ้น 55+ ก็อย่างที่มีคนบอกเเหละ เรื่องความสะอาดเรื่องกลิ่นผมไม่ค่อยกลัวเท่าไร เเต่เรื่องเห็บหมัดเข้าหูนี่สิ น่ากลัวชะมัด..ขนลุก ช่วงหลังมานี่คันๆหูอยู่ด้วยไม่รู้มันเข้าไปกี่ตัว กลัวๆเหมือนกัน :o017: