ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สายกัดกับสายใชงานต่างกันมากไหม
  • ต่างกันตรงไหน สายกัด สายใช้งาน สายโชว์ และนิสัยแต่ละสายต่างกันมากไหม
    รบกวนถามผู้รู้ครับคงไม่ว่ากันนะครับ
  • ศึกษามารึป่าวก่อนจะเลี้ยงอะครับ ไม่ใช่อยากเท่
  • ความเท่มันมีอยู่แล้วไม่ต้องอาศัยหมา
    ก็ศึกษามาพอควร
    แค่เราอยากได้ความรู้กว้างๆจากคนที่รู้
    ถ้างั้นคนเราจะเรียนไปทำไมเขาคงไม่มีครูสอนกันหรอก
    แทนที่จะได้ประโยชน์ไม่ได้เรื่อง
  • แก้ไข หน่อยนะ

ลองหาดูในบอร์ดนี้หละ

สายโชว์ สายกัด ปักหมุดมีอยู่ข้างซ้ายของ board
  • :015:เล่นซ้า.... 3 กระทู้เรยยยยยยยน้า................
  • ขอโทษกับทุกคนด้วยนะครับคงจะให้อภัย
    กันนะคงไม่ว่ากันสำหรับคนที่มีน้ำใจด้วยครับ
    คราวหน้าคงไม่ผิคพลาดแบบนี้อีก ขอโทษที่ไปทับกระทู้ดีๆ
    ของคนอื่น
  • ฮ่าๆความเท่ไม่ต้องหา*0*(บ้าไปแล้ว)ต้องศึกษาดีๆก่อนว่าหมามันเป็นไง นิสัยยังไง กินอะไร รูปร่างเป็นไง มีีโรคไรบ้าง ไม่ช่ายอยากเลี้ยงก็เลี้ยง สงสารหมาครับ
  • การที่คนเราเข้ามาถามนี่ก็เป็นการหาความรู้อยู่นะคะ ถ้างั้นเค้าคงไม่เข้ามาถามหรอกค่ะ ถ้าคุณมีความรู้(จริงๆ) คุณก็ตอบเค้าไป

แต่ถ้าไม่อยากพิมพ์คุณก็แนะนำเค้าสิว่าควรจะไปจิ้มดูที่กระทู้ตรงไหนได้บ้าง ไม่ใช่เอะอะอะไรก็บอกให้เค้าไปหาความรู้มาก่อนเลี้ยง

แต่พวกคุณก็ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์แก่คนที่เข้ามาถามเลย เจอหลายครั้งแล้วนะอย่างเนี้ย (น่าเบื่อ!)

(เป็นคนนึงที่ชอบเข้ามาหาความรู้อยู่เสมอ โดยเลือกอ่านจากกระทู้ที่มีสาระ แต่มักเจอพวกป่วนให้รำคาญใจ)
  • อีควายก่อนจาถามมึงก้อหาก่อนดิ

มีให้อยู่แล้วไม่ใช่มาตั้งกะทู้ 3 อันติด

ควายเอ้ย
  • พิทบูล เป็นหมา กัดเก่ง มีความมุ่งมั่นสูง เป็นหมาที่รักการต่อสู้ ทนความเจ็บปวดได้สูง เป็นหมาที่กล้าหาญ ดุกับสุนัขด้วยกันเอง
    พิทบูลแท้ๆ ต้องมีคุณสมบัติสำคัญ 5ประการดังนี้

1. ความสามารถในการต่อสู้ (เพราะมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้)
    2. ความเกมส์ ความมุ่งมั่น ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรค์ (ยอมตายมากกว่ายอมหนี)
    3. ความกล้าหาญ เด็ดเดี่ยว ปราศจากความขลาดกลัว (กล้าสู้กับสัตว์แทบทุกชนิดโดยไม่เกียงขนาด)
    4. ความแข็งแรง ทรหดอดทน และทนต่อความเจ็บปวดได้สูง (เกินกว่าขนาดของตัวเอง)
    5. พลังกัดและพลังในการทำลายล้างสูง (สามารถสังหารสัตว์อื่นที่มีขนาดใกล้เคียงได้อย่างรวดเร็ว)

ที่คนในอดีตนิยมเลี้ยงพิทบูลก็เพราะคุณสมบัติ 5 ข้อข้างต้น

ส่วนสายโชว์ สายกัด สายใช้งาน ผมว่าเป็นการเพาะพันธุ์โดยเน้นข้อใดข้อหนึ่งให้โดดเด่นขึ้นมาเท่านั้นเองครับ

การเลี้ยงพิทบูลอย่ามองแค่รูปลักษณ์ภายนอกของพิทบูล ไม่ว่าสวยหรือไม่สวย หากนิสัยได้ 5 ข้อข้างต้นนี้ ผมถือว่าคือสุดยอดหมา ทั้งหมด

ต้องถามตัวเองก่อนครับว่าชอบสายไหน ชอบความปราดเปรียว ว่องไว ก็น่าจะเป็นสายกัด
    ชอบการทำกิจกรรม ใหญ่ ๆ หนา ๆ ก็น่าจะมองหมาแดง ชอบกล้ามเนื้อ ความสวย น่าจะเลือกสายโชว์ครับ

แต่เหนือสิ่งอื่นใด พิทบูลมันมีสองด้าน หากเกิดด้านร้ายของพิทบูลเจ้าของต้องยอมรับและทำใจไว้แล้วว่าต้องรับผิดชอบทุกสิ่งที่เกิดขึ้น เพราะฉะนั้น ควรเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม
  • คุณ nantabc ที่คนอื่นเค้าว่าให้ศึกษาก่อน ก็อาจจะหมายถึงให้ลองค้าหาดูจากกระทู้เก่าๆในบอร์ดก่อน ซึ่งมีทั้ง เมนู ค้นหาที่อยู่ Tab ด้านบน

และมีกระทู้ปักหมุดที่อยู่ทางด้านซ้าย ซึ่งถ้าใช้เมนูค้นหา ผมมั่นใจว่าจะเจอทุกคำถามที่มีอยู่ในความคิดของมือใหม่ ใช้ Ketword ดีๆ สั้นๆ เพราะถ้า

ให้ทั้งประโยคก็คงหาเจอลำบาก เพราะคำถามเหล่านี้เป็นคำถามที่เกิดขึ้นบ่อยมากจนสมาชิกบางท่านไม่ตอบแล้ว ซึ่งรวมไปถึง คำถามโลกแตก

เช่น หมาอายุเท่านี้หนักเท่าไหร่ดี หมาหนักเท่านี้ผอมไปไหม หมาไม่กินข้าว หมาไม่เดินตามสายจูง สายหมาต่างๆ ให้กินอะไรดี อย่างนี้เป็นต้น

ซึ่งถ้าลองค้าหามันจะขึ้นมาเป็นพรืด ซึ่งบางทีถ้าเจ้าของเว็บอุตส่าทำเครื่องมือค้นหาไว้ให้แล้ว เราก็ลองใช้หน่อย ทีนี้จะทำให้การท่องเว็บนี้สนุกขึ้นเยอะครับ
  • เป็นมนุษย์ต้องศึกษา ต้องพึงตนเองก่อนครับ อย่าหวังพึงคนอื่นแต่เริ่มต้น
    ถ้าเราเริ่มต้นเองแล้วไม่สำเร็จ ไม่เข้าใจ แล้วขอความช่วยเหลือจากคนอื่น เราก็จะได้ภูมิใจที่เราได้ทำแล้วสำเร็จหรือไม่สำเร็จเป็นอีกเรื่องครับ
    ของอย่างงี้อยู่ที่ คุณพยายามแล้วหรือยัง...ตัวผมเองลองเลี้ยงอีกคิดเอง เคยมีความคิดจะถามคนอื่นเหมือนกัน แต่คิดอีกทีทำไมเราไม่รองคิดเองทำเองถูกผิดช่างมัน
    ทุกอย่างเป็นครู แล้วจะทำให้คุณจำจนตายด้วย ดีกว่า....
  • pex_77
    คุณทุกคนที่ไม่ว่าคราวหน้าผมจะปรับปรุงนะครับขอโทษจริงๆ
    ที่ไปทับกระทู้ดีๆของคนอื่นนะครับ ขอโทษจริงๆ
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=13291&page=1#Item_0
    นี่ขนาดมึงขอโทษแล้วมึงก็ยังโพสถามอีก แม้จะคนล่ะเรื่อง แต่มึงน่าจะหาอ่าน ก่อน กระทู้ พี่มาร์ค ก็มีมึงหัดดอ่านบ้างอยากเสือกหัดแต่ถาม
  • เขามาหาความรู้...แต่ต้องมีมารยาททางสังคมนิดนะ.....อยู่กันเป็นสังคม...อย่าทะเลาะกันเลย......นะน้าผีทั้งหลาย.......ตามคุณ CATPIT
    ถูกต้องแล้ว......อย่าแบ่งว่าเป็นสายไหนเลย....เลี้ยงที่มันเป็นพิททั้ง 5 ข้อนั้นดีกว่า......จะสายไหนก็แล้วแต่....มีบรรพบุรุษมาจากสายเดียวกันหมดแหล่ะครับ....โชคดี.....ทุกคน
  • คนไทยมีน้ำใจก็ดีนะคับ...ถือว่าช่วยๆกัน:011:
  • ตามที่ผมโพสไปข้างบนอาจจะแรงไปสำหรับเจ้าของกระทู้นะครับ

แต่ไม่ได้ตั้งใจนะครับยังไงก็ขอโทดด้วยแล้วกัน

ตามที่คุณ

nantabcCommentTime1 วันก่อน | February 23, 2010, 6:20 am
    การที่คนเราเข้ามาถามนี่ก็เป็นการหาความรู้อยู่นะคะ ถ้างั้นเค้าคงไม่เข้ามาถามหรอกค่ะ ถ้าคุณมีความรู้(จริงๆ) คุณก็ตอบเค้าไป

แต่ถ้าไม่อยากพิมพ์คุณก็แนะนำเค้าสิว่าควรจะไปจิ้มดูที่กระทู้ตรงไหนได้บ้าง ไม่ใช่เอะอะอะไรก็บอกให้เค้าไปหาความรู้มาก่อนเลี้ยง

แต่พวกคุณก็ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์แก่คนที่เข้ามาถามเลย เจอหลายครั้งแล้วนะอย่างเนี้ย (น่าเบื่อ!)

(เป็นคนนึงที่ชอบเข้ามาหาความรู้อยู่เสมอ โดยเลือกอ่านจากกระทู้ที่มีสาระ แต่มักเจอพวกป่วนให้รำคาญใจ)

ผมแนะนำไปครับไม่ได้ว่าอะไรเลย อ่านหน่อยนะครับพี่ ยังไงนะ

ถ้าคำตอบที่ผมให้ไม่เป็นประโยชน์ก็ขอโทดด้วยนะครับ

เผื่อคุณพี่จะให้รายละเอียดปลีกย่อยได้มากกว่าผม
  • 55+""""ผมก็เคยโดน...ปัญหามันอยู่ที่ตรงใหนรู้มัยครับ...ความคิดส่วนตัวนะ...มีความคิดอยากเลียงพิทมาก...เริ่มศึกษาคร่าวๆจากที่ต่างๆ...
    และเริ่มเข้ามาใช้งานในเวปนี้ครั้งแรก(ลองไปคลิกที่ชื่อเค่าดูดิ วันที่สร้างIDอะครับ)...จากนั้นก็ยังเล่นอะไรไม่เป็นเท่าไรในเวปนี้..ธรรมดาของมือใหม่
    เข้ามาเล่นแรกๆก็"งง"...อาจจะมีการตั้งกระทู้ถามเลย...คำถามก็อาจจะถามแบบมือใหม่จิงๆ...ที่ไม่รู้อะไรเลยอยากได้ความรู้ไว้ศึกษาเพื่อการตัดสินใจ
    ...และอาจจะมีการตั้งกระทู้ประมาณนี้ซำ้กันบ่าง...ก็เพราะยังมึนๆกับเวปนี้(ก็เพิ่งเข้ามาเล่นครั้งแรกอะคับ)...อิอิ ที่มาที่ไปก็คงประมาณนี้

สำหรับตัวผมเองก็เคยโดนไปแล้ว..เสียความรู้สึกมาก...ที่มาถามต้องการถามหาน้ำใจ...แต่กลับโดนคนโดนผีด่า 55+ เซง...ส่วนตัวนะครับ
    ใจเย็นๆกันซักนิดเพื่อนสมาชิก...แล้วค่อยๆสอนเค่าว่าเวปนี้จะค้นหาหรือศึกษาข้อมูลอะทำงัย..หรือถ้ามันไม่เหนือบ่ากว่าแรงก็ตอบเค่าซักหน่อยพอเป็นน้ำใจ
    คนไม่รู้ไม่ใช้คนเลวร้ายหลอกครับ...สงสารเค้าเดี๋ยวเค้าจะหาว่าพิทบลูโซนเราแรงน้ำใจ...ครับผม
  • ต่างกันตรงไหน สายกัด สายใช้งาน สายโชว์ และนิสัยแต่ละสายต่างกันมากไหม
    รบกวนถามผู้รู้ครับคงไม่ว่ากันนะครับ
    ____________________________________________________________________________________________________________________________________________

ตัวผมผู้รู้น้อยให้คำตอบสันๆดังนี้นะครับ....สายกัด สายใช้งาน สายโชว์ ...นิสัยก็ตามชื่อเลยครับ ประมาณนั้นอะ
    ส่วนรูปร้างหน้าตาก็ลองเล่นๆเวปดูนะครับ...มีคนลงรูปไว้เยอะลอง search ดูนะ...แต่สรุปพิทบลูมันก็สู้หมาทุกสายแหละครับ สายใหนก็กัด 55+