ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมหมาที่แข่งลากน้ำหนัก?
  • ทำไมหมาที่แข่งลากน้ำหนักถึงกล้ามเนื้อไม่ใหญ่ล่ะครับ ทั้งที่การเพาะกายหมาก็ต้องลากน้ำหนักไม่ใช่หรือครับ อยากทราบวิธีการเพิ่ม ขนาด ของกล้ามเนื้ออ่ะครับ
  • ขอตอบความรู้งูๆปลาๆครับ

ให้ลองเปรียบเทียบกับคนครับ ทำไมพวกดารา พวกเพาะกายกล้ามเนื้อถึงสวยงามเพราะพวกนี้ออกกำลังกายทุกสัดส่วนครับค่อยๆเป็นค่อยไป และยังควบคุมการกินอีกกินแต่ของดีๆมีโปรตีน

ส่วนพวกคนที่ใช้แรงงานเช่น จับกัง ก่อสร้าง ดูครับพวกนี้แบกข้าวแบกปูนวันละกี่กระสอบแต่กล้ามเนื้อไม่ค่อยสวยดูแห้งๆ
  • หากกล้ามมันเพาะได้ง่ายๆป่านนี้หมากล้ามสวยเต็มบ้านเต็มเมืองแล้วครับ

คนเองก็เหมือนกันกว่าจะมีกล้ามก็ต้องผ่านขั้นตอนการฝึกฝนเยอะแยะครับ
  • ลองนึกถึงนักมวยไทยที่ต้องรีดนำหนักเพื่อขึ้นชก กับนักมวยปล้ำดูนะ
  • มันพูดยากจริงๆ เรื่องกล้ามเนื้อ
  • เรื่องกล้ามเนื้อมันมีผลต่อน้ำหนักตัวด้วย พวกกล้ามใหญ่ๆน้ำหนักตัวไม่น้อย ถ้าเทียบผล Weight ต่อ ปอนส์ หมาที่น้ำหนักตัวไม่มากแต่ลากได้มากจะได้เปรียบกว่าพวกน้ำหนักตัวมากที่ลากได้น้ำหนักพอๆกัน การลากกล้ามเนื้อสวยๆไม่เกี่ยวกับพลังงานที่แท้จริง
  • อยากจะอธิบายทุกอย่างเกี่ยวกับกล้ามเนื้อของพิทบูล แต่ขอให้ผมลองกับเจ้าเบิกจนเห็นผลที่ชัดเจนก่อน จะเขียนบอกอย่างกระจ่ายเลยครับ...
  • จากที่ดูจากทางเมืองนอกเปรียบเทียบกับคนนะคะ :040:

พวกกล้ามเป็นมัดๆใหญ่ๆจะได้สวยแต่จะเหนื่อยง่าย เพราะเนื่องจากการที่มีกล้ามเนื้อเยอะจำเป็นที่ต้องการออกซิเจน
    ไปเผาผลาญอย่างมากในการใช้พลังงานในแต่ละครั้ง

เดี๋ยวนี้ทางเมืองนอก ที่เป็นส่วนนักกีฬา จึงเน้นกล้ามเฉพาะส่วนที่จำเป็นเท่านั้นและเน้นให้แกร่งไปเลย จะทำให้เหนื่อยช้าลงกว่า
    การมีกล้ามเนื้อเยอะเกินจำเป็น และเป็นการใช้พลังงานออกมาอย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด เนื่องจากไม่มีกล้ามเนื้อส่วนที่เกินจำเป็น
    มาคอยเป็นน้ำหนักโหลดและแย่งออกซิเจน

คิดง่ายๆนักเพาะกาย ไปเล่นกีฬาไม่ชนะนักกีฬาแน่นอน ทั้งๆที่่มีกล้ามที่ดูสวยงามกว่า... :019: