ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เพราะความโง่
  • คือว่าอยากถาม การที่สุนัขเปนโรคลำไส้อักเสษนั้นเปนไปได้ตามนี้รึป่าวช่วยการคิดหน่อยนะคะ

คือว่า ฉันซื้อพิทบูล พันธ์บูลลี่ มาวันที่ 26 ก.พ 53 ซึ่งเป็นวันศุกร์ ไปซื้อตอนเที่ยงกว่าจะไปเอากลับมาถึงบ้านก้เกือบจะเย็นแล้วน่าจะราวๆสี่โมงซึ่งตอนแรกกะว่าจะเอาไปหาหมอแต่พี่ที่ขายบอกว่าฉีดยาแล้วแล้วโทรไปโรงบาลสัตว์ก้บอกว่าพึ่งซื้อมาต้องรอ1อาทิตย์ พอเช้าวันเสาสุนัขก้ยังร่าเริงปกติแต่พอวันอาทิตย์ที่28 ก.พ 53ตอน11โมงเช้าสุนัขอาเจียนจึงรีบพาไปโรงบาลเพราะเคยเลี้ยงไซบีเรียแล้วมานอาเจียนอาการคล้ายๆๆกันจึงสงสัยว่าจะเปนพาโวไวรัส หรือ ก็คือลำไล้อักเสษนั้นแหละ
    ปรากดว่าไปตรวจพบว่าเปนพาโวไวรัสหรือลำไส้อักเสษ พอรู้จึงโทรกลับไปที่พี่คนขาย เค้าพูดประมานว่าเปนเพราะเราเลี้ยงแล้วติดเชื้อมารึป่าวเพราะสุนัขที่เหลืออยุ่ที่รานเค้าไม่เปนซึ่งฉันถามหมอที่โรงบาลเค้าบอกว่าพาโวไวรัสจะแสดงอาการต่อเมื่อได้รับเชื่อมา7ถึง10วัน ดิฉันจึงอยากถามเพื่อนๆๆพี่ๆๆว่าโรคลำไส้อักเสษจะแสดงอาการต่อเมื่อเป็นกี่วันและอีกประเด็นนึงคือว่าสุนัขมาอยู่กับฉันยังไม่ถึง2วันเต็มเลย เป็นไปได้ด้วยหรอว่าสุนัขพึ่งจะเป็นเมื่อฉันนำมาเลี้ยง อ่อแล้วอีกคำถามคือว่า พี่ที่ร้านขายบอกว่าแค่สุนัขเลียมือเราก้ติดแล้วอยากทราบว่าเปนไปได้มั้ย

แล้วถ้าสุนัขตายเราจะเรียกเงินคืนได้มั้ย

ขอให้พี่ๆๆทุกคนช่วยให้คำปรึกษาหน่อยนะคะ สุนัขก้ซื้อมาจากคนขายที่เวปนี้อ่าคะ
    ถือว่าสงสัยฉันเถอะคะ
    ขอบคุนทุกคำตอบนะคะ
  • บอกได้คำเดียวว่า แย่มากๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ถือว่าซวยไปค่ะ.........จะเอาเงินคืน
    ก้อคงไม่ได้แล้วมั๊ง ของอย่างนี้ขึ้นอยู่
    กับจิตสำนึกของคนขายหมาด้วยอ่ะ:o007:
  • ผมว่าลองโทรคุยกับคนที่ขายหมาก่อนครับ ว่ากรณีอย่างนี้เขาเองจะมีความเห็นใจเราอย่างไรบ้าง:o021:

หากเป็นค่ายใหญ่ๆหรือคนที่ขายหมาที่ความรับผิดชอบที่ดี เขาก็อาจให้ลูกหมาตัวใหม่มาแทนครับ:o034:

แต่กรณีจะเอาเงินคืนนั้นผมว่าคงยาก ให้ลองโทรคุยกับเขากอนครับ ถ้าซื้อจากคนที่เล่นในบอร์ดนี้ ผมว่าใจดีทุกคนนะ:o010:

และเขาคงไม่เอาชื่อเสียง มาแลกกับลูกหมาเพียงตัว เพราะเขายังคง ต้องขายหมาอีกนานครับ ผมว่างั้นนะ:o001:
  • ซื้อที่นี่! หรือครับฟาร์มไหนคอกไหน บอกได้ไม๊ครับ หรือถ้าเจ้าของคอกไหนเป็นเจ้าของเพดิมหมาตัวนี้ รู้ตัวรีบโทรหรือรีบเคลียร์ให้น้องเค๊าเลยนะ อย่าให้เสียชื่อพิทโซนนะมึง เด๋วมีสอย ด่วน!!!!!!!!!!!!!!!!!!1
  • ขอบคุนทุกคำตอบนะคะ
    อย่างน้อยนู๋จะได้มั่นใจว่าเชื้อมาจากที่เค้าซึ่งตอนนี้นู๋เอาสุนัขรักษาอยู่ที่โรงพยาบาล
    ถ้าเกิดสุนัขตายแล้วตกลงกับคนขายไม่ได้

นู๋จะเอาใบเพ็ดพร้อมเอกสารที่พี่เข้าเขียนให้ว่าจะให้สมัครสมาชิกอะไรสักอย่างแล้วก้รูปสุนัขและพ่อพันธ์อะไรหลายๆๆอย่างที่ตอนนี้เก็บไว้

ที่เป็นหลักฐานแต่ตอนนี้ขอยังไม่บอกนะคะเพราะตัวนู๋เองก้ไม่อยากให้ชื่อเสียงพี่เค้าเสียถ้าเค้ารับผิดชอบ
    แต่ถ้าเค้าไม่รับผิดชอบเงินนู๋จะถือว่าทำบุญแต่นู๋จะเอาเอกสารมาบอกกล่าวถึงคนจะได้ไม่ตกอยู่ในสภาพนี้

ขอบคุนทุกๆคนนะคะ
  • ผมเจอปัญหา แบบนี้บ่อยๆ
    เพราะในสวนจตุจักร ลูกค้าที่ซื้อลูกสุนัขไป 2-3 วัน
    ลูกสุนัข เกิดอาการท้องร่วง ถ่ายเป็นเลือด
    ก้อมีปัจจัยให้เกิดหลายอย่างครับ
    - ซื้อสุนัขจากร้านที่มีเชื้อ พาโวไวรัส อยู่
    - อายุสุนัข น้อยเกินไป 1 - 1.5 เดือนเท่านั้น
    - จากอาหารที่ผู้ซื้อ/ผู้ขาย ที่ให้ลูกสุนัข ระหว่างรอขาย/ขายไปแล้ว
    - ความอ่อนแอ/ความตื่นกลัว ของลูกสุนัขที่จากที่อยู่ และแม่ของมัน ทำให้ภูมิคุ้มกันตกลง
    - ลูกค้าที่ให้ลูกสุนัขเลียมือ (ไม่ทราบว่าไปดูมากี่ร้าน เจอตัวที่เป็นโรคอะไรบ้างก้อไม่ทราบ )
    - การให้อาหารแก่ลูกสุนัข เปลี่ยนอาหารใหม่ / ของกินเล่น ที่ให้สุนัขกิน
    เหล่านี้ล้วนเป็นปัจจัย ที่ทำให้เกิดโรค แล้วจะไปโทษใครดีล่ะ
    คนซื้อ หรือ คนขาย
    ถ้าคนซื้อเลือกที่จะซื้อ คนขายก้อเลือกที่จะขาย
    คนซื้อไม่สนใจรายละเอียด คนขายก้อไม่สนใจเหมือนกัน
    ลูกสุนัข 1 เดือน ยังขายได้เลย เพราะมีคนซื้อ
    ถ้าขายไม่ได้ ร้านก้อคงไม่เอามาขายหรอก
    เพราะต่างก้อกลัว ขายไม่ออกและเป็นภาระ
    มีหลายราย ซื้อลูกหมาด้วยความสงสาร แถมราคาถูก
    สภาพอ่อนปวกเปียก จะไปมิไปแหล่ อยู่แล้ว
    เอาไปแล้ว ไม่รู้ต้องไปเสียค่ารักษาอีกกี่พัน ยังไม่รู้เลยว่าจะรอดรึเปล่า...!!!
    จากนั้น พอลูกสุนัขตาย บางรายก้อกลับมาด่าว่าร้านที่ขายสุนัขให้
    บางรายก้อไปแจ้งความ (ไม่รู้ว่า เจ้าหน้าที่รับแจ้งรึเปล่า )
    กรรม... ยังมีอีกหลายอย่าง
    ที่รู้ ที่เห็น การค้าขายในสวนจตุจักร
    บางคนโดนหลอก เหมือนได้ของดีราคาถูก
    แถม ยังเอามาคุยข่มคนอื่นซะอีก...

• หมาผมเพิ่งตายไป 2 ตัวทั้งๆที่รักษาตั้งแต่เริ่มเป็น(ม.เกษตร) หมาอายุ 4 เดือน และ 5 เดือน ทำวัคซีนครบแล้ว ตายไปเมื่อ 2 วันก่อนเหมือนกันครับไม่ต้องพาไปรักษาหรอกครับเสียเงินและเวลา ตัวแรกเป็น ตัวที่ 2 ติด แสดงอาการไม่ถึง 5 วัน + ไปอีก 2 วันตาย (เริ่มกินยาสร้างภูมิตั้งแต่ตัวแรกตายยังเอาไม่อยู่) เชื้อมาเองครับหมาไม่ได้ไปคลุกคลีกับหมาที่อื่น ทำใจครับที่บ้านผมเหลื่อแต่กรงและอาหารเศร้าใจมากครับ
  • ขอบคุนความคิดเหนของคุนkim
    แต่ว่าดิฉันไม่ได้ซื้อสุนัขอย่างที่คุนพูดเพราะว่าฉันหาข้อมูลมาเปนเดือนและหาจาเวปนี้แน่นอนล้านเปอเซนไม่ได้ซื้อจาสวนจัตุจักรอย่างที่คุนว่า
    และเรื่องสุนัขเลียมือมันมาอยุ่กับฉันสองวัน(ยังไม่เต็ม)และยังไม่ได้เลียมือด้วยแล้วฉันก้ไม่ได้ไปดูสุนัขที่อื่นเลยก่อนที่จะไปบ้านคนขาย
    ฉันเข้าใจว่าคุนอาจจะเปนคนขาย มานดทษใครไม่ได้หรอกคุนแต่มานขึ้นอยุ่ที่จิตสำนึกของคุน คุนขายสุนัขให้ฉันตัวนึงเกือบหมื่นบาท คุนตั้งราคามาฉันต่อรองคุนให้ก้ซื้อไม่ให้ฉันก้ไม่ได้ว่าอะไร
    แต่เหตุผลที่ช้านถามไม่ใช่ว่าใครผิดใครถูกแต่ช้านถามว่า
    การที่ลูกสุนัขมาอยู่กับเราไม่ถึงสองวันมานมีโอกาสติดเชื้อพาโวไวรัสและแสดงอาการได้เลยหรอ บ้านอยุ่แถวบางพลี ช้านนำสุนัขไปรักษาที่โรงพยาบาลซึ่ง สัตวแพทย์(มีใบประกอบโรคศิลป)เปนหมอหมาอย่างถูกต้อง ลงความเหนแล้วว่าไม่มีทางที่จะเป็นไปได้ว่าเวลาแค่สองวันจะทำไห้สุนัขติดเชื้อและออกอาการได้เลย เชื้อพาโวไวรัสจะแสดงอาการต่อเมื่อติดเชื้อมาแล้ว7-10วัน

เพราะฉะนั้นกรุณาเข้าใจด้วยว่าเหตุผลที่ช้านมาตั้งกะทู้ถามเพื่อยืนยันความจริงซึ่งหมอก้บอกว่าเป็นไปไม่ได้
    อาหารที่บ้านพี่ที่ขายก้เป็นคนให้มา อ่อ คุนหมอยังบอกอีกว่าต่อให้มือเรามีเชื้อพาโวไวรัส สุนัขติดจริงก้ไม่ทำให้เชื่อแสดงอารได้เร็วขนาดนี้

ของความเห็นใจจากความเป็นจิงทั้งผู้ขายสุนัขและคนซื้อ
    ผู้ขายอยากได้เงิน ผู้ซื้ออยากได้สุนัข
    แต่ทามไมผู้ขายจะลงทุนฉีดยาให้ลูกสุนัขไม่ได้เลยหอรแล้วจะรับประกันว่ามันไม่ตายภายใน7วันไม่ได้เลยหรอ
    ถ้ามานมีอาการหลัง7วันช้านจะไม่ดทษว่าเป็นความผิดคนขายเลยแต่นี่ไม่ถึงสองวันเลยมันหมายความว่ายังไง

ยังไงก้ขอบคุนสำหรับคำตอบของคุนkim
  • คุนkimไม่ใช่เจ้าของหมาที่คุนซื้อหรอกค่ะ
    เค้าขายอุปกรณ์สัตว์เลี้ยงคร้า-..-
    ยังไงก้อขอให้น้องหมาหายไวๆนะค่ะ
  • ทราบค้ะของไม่ใช่เพราะถ้าใช่เค้าคงรู้ว่าความจิงเป็นอย่างไร

ยังไงก้ขอบคุนนะคะ

แต่ความหวังมานน้อยมากเลยยย
  • เก็บเอาไว้เผื่อเหลือเผื่อ ขาดนะจ๊ะ

ข้อกฎหมายสำหรับท่านที่ได้รับความไม่เป็นธรรมจากการซื้อสัตว์เลี้ยง
    1. หลักกฎหมายในการซื้อขายสัตว์เลี้ยง
    1.1 การซื้อขายสัตว์เลี้ยง เช่น สุนัข แมว ไก่ หนู กระต่าย ฯลฯ เป็นการซื้อขายสังหาริมทรัพย์ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ (ป.พ.พ.)
    1.2 การซื้อขายสัตว์เลี้ยง เป็นสัญญาซื้อขายเสร็จเด็ดขาดและไม่มีแบบของสัญญา หมายความว่า การซื้อขายสมบูรณ์เมื่อมีการส่งมอบสัตว์เลี้ยงและมีการชำระราคาค่าซื้อขายกันเสร็จสิ้น และแม้จะเป็นการตกลงซื้อขายกันด้วยวาจา การซื้อขายนั้นก็สมบูรณ์ ใช้อ้างอิงทางกฎหมายได้
    1.3 การซื้อขายสัตว์เลี้ยง ไม่แตกต่างจากการซื้อขายสังหาริมทรัพย์ประเภทอื่น ไม่ว่าจะเป็นโทรทัศน์ ดีวีดี รถยนต์ โทรศัพท์มือถือ ฯลฯ ดังนั้น ผู้ขายจึงต้องรับผิดเพื่อความชำรุดบกพร่องของทรัพย์สินที่ตนขายด้วย ตามมาตรา 472 แห่ง ป.พ.พ.
    ?มาตรา 472 ในกรณีที่ทรัพย์สินซึ่งขายนั้นชำรุดบกพร่องอย่างหนึ่งอย่างใดอันเป็นเหตุให้เสื่อมราคาหรือเสื่อมความเหมาะสมแก่ประโยชน์อันมุ่งจะใช้เป็นปกติก็ดี ประโยชน์ที่มุ่งหมายโดยสัญญาก็ดี ท่านว่าผู้ขายต้องรับผิด
    ความที่กล่าวมาในมาตรานี้ย่อมใช้ได้ทั้งที่ผู้ขายรู้อยู่แล้วหรือไม่รู้ว่าความชำรุดบกพร่องมีอยู่?
    ความชำรุดบกพร่องของสัตว์เลี้ยง เช่น อาการเจ็บป่วย พิการหรือเสียชีวิต เป็นต้น กรณีนี้ ผู้ขายต้องรับผิด ทั้งนี้ ต้องพิจารณาระยะเวลาหรือเงื่อนไขอื่นๆ ประกอบด้วย เช่น ผู้ขายขายลูกสุนัขอายุ 5 เดือน โดยแจ้งผู้ซื้อว่าลูกสุนัขสุขภาพแข็งแรง มี pedigree และฉีดวัคซีนป้องกันโรคที่อาจเกิดในลูกสุนัขครบถ้วนเรียบร้อยแล้ว ต่อมา 5 วันหลังการส่งมอบลูกสุนัข ปรากฏว่าลูกสุนัขป่วยเป็นลำใส้อักเสบ สัตวแพทย์วินิจฉัยว่าโรคนี้ต้องได้รับเชื้อ 7 วันก่อนแสดงอาการ กรณีนี้ ผู้ขายต้องรับผิดชอบเพื่อการชำรุดบกพร่องของลูกสุนัขนั้น
    1.4 การฟ้องร้องให้ผู้ขายรับผิดชอบในการซื้อขายสัตว์เลี้ยง สามารถฟ้องต่อศาลได้ แม้ไม่มีหนังสือสัญญาซื้อขายแต่หากการซื้อขายสัตว์เลี้ยงมีราคาตั้งแต่ 2 หมื่นบาทขึ้นไป ผู้ซื้อต้องมีหลักฐานเป็นหนังสืออย่างหนึ่งอย่างใดลงลายมือชื่อผู้ขาย หรือได้วางประจำไว้หรือได้จ่ายค่าซื้อบางส่วนแล้ว (การจ่ายค่าซื้อสัตว์เลี้ยงทั้งจำนวน ย่อมเป็นหลักฐานการฟ้องร้องได้ดุจกัน) ตามมาตรา 456 วรรคสองและวรรคสาม แห่ง ป.พ.พ.
    ?มาตรา 456 การซื้อขายอสังหาริมทรัพย์ ถ้ามิได้ทำเป็นหนังสือและจดทะเบียนต่อพนักงานเจ้าหน้าที่เป็นโมฆะ วิธีนี้ให้ใช้ถึงซื้อขายหรือมีระวางตั้งแต่ห้าต้นขึ้นไป ทั้งซื้อขายแพและสัตว์พาหนะด้วย
    สัญญาจะขายหรือจะซื้อ หรือคำมั่นในการซื้อขายทรัพย์สินตามที่ระบุไว้ในวรรคหนึ่ง ถ้ามิได้มีหลักฐานเป็นหนังสืออย่างหนึ่งอย่างใดลงลายมือชื่อฝ่ายผู้ต้องรับผิดเป็นสำคัญ หรือได้วางประจำไว้หรือได้ชำระหนี้บางส่วนแล้ว จะฟ้องร้องให้บังคับคดีหาได้ไม่
    บทบัญญัติที่กล่าวมาในวรรคก่อนนี้ ให้ใช้บังคับถึงสัญญาซื้อขายสังหาริมทรัพย์ซึ่งตกลงกันเป็นราคาสองหมื่นบาท หรือกว่านั้นขึ้นไปด้วย?
    1.5 การฟ้องร้องบังคับคดีในข้อรับผิดเพื่อชำรุดบกพร่อง ผู้ซื้อต้องฟ้องภายใน 1 ปีนับแต่เวลาที่ได้พบเห็นความชำรุดบกพร่อง ตามมาตรา 474 แห่ง ป.พ.พ.
    ?มาตรา 474 ในข้อรับผิดเพื่อชำรุดบกพร่องนั้น ท่านห้ามมิให้ฟ้องคดีเมื่อพ้นเวลาปีหนึ่ง
    นับแต่เวลาที่ได้พบเห็นความชำรุดบกพร่อง?

2. เหตุผลที่ผู้ขายต้องรับผิดในความชำรุดบกพร่องของสัตว์เลี้ยง
    2.1 ในเรื่องการซื้อขาย เหตุที่ผู้ขายต้องรับผิดในความชำรุดบกพร่องของทรัพย์ที่ขาย ก็เนื่องมาจากหลักทั่วไปในสัญญาว่า ผู้ขายเป็นฝ่ายในสัญญาต้องกระทำการโดยสุจริต (วิษณุ เครืองาม : คำอธิบายประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ ซื้อขาย, แลกเปลี่ยน, ให้)
    ฉะนั้น สินค้าที่ขายกันโดยทั่วไป แม้ผู้ขายมิได้ให้คำรับรองหรือคำรับประกันโดยชัดแจ้ง กฎหมายไทยก็ยอมรับเรื่องการให้ประกันโดยปริยาย (Implied Warranty) หรือการรับประกันโดยอำนาจแห่งกฎหมายเช่นเดียวกับในกฎหมายต่างประเทศ (วิษณุ เครืองาม, อ้างแล้ว) ฉะนั้น โดยหลักกฎหมายแล้ว ต้องถือว่า สินค้าทุกชนิด ทุกประเภท และทุกๆ ชิ้น รวมถึงการขายสัตว์เลี้ยงมีคำรับรองหรือคำรับประกันจากผู้ขาย อย่างน้อยที่สุด เป็นการให้ประกันโดยปริยายตามที่กล่าวมา
    2.2 กรณีที่ผู้ขายบอกแจ้งชัดว่า สินค้าขายตามสภาพ หรือสินค้ามีตำหนิ หรือสินค้ามือ 2 มือ 3 กรณีนี้ อาจถือเป็นข้อยกเว้นความรับผิดเพื่อความชำรุดบกพร่องของผู้ขายได้ตามมาตรา 473 แห่ง ป.พ.พ.
    ?มาตรา 473 ผู้ขายย่อมไม่ต้องรับผิดในกรณีดั่งจะกล่าวต่อไปนี้คือ
    (1) ถ้าผู้ซื้อได้รู้อยู่แล้ว แต่ในเวลาซื้อขายว่ามีความชำรุดบกพร่องหรือควรจะได้รู้เช่นนั้น หากได้ใช้ความระมัดระวังอันพึงคาดหมายได้แต่วิญญูชน
    (2) ถ้าความชำรุดบกพร่องนั้น เป็นอันเห็นประจักษ์แล้วในเวลาส่งมอบและผู้ซื้อรับเอาทรัพย์สินนั้นไว้โดยมิได้อิดเอื้อน
    (3) ถ้าทรัพย์สินนั้นได้ขายทอดตลาด?
    ไฟล์แนบ
    spidy.jpg 33K
  • 3. หลักฐานการฟ้องคดี
    3.1 หลักฐานในการฟ้องคดี อาจไม่ได้เป็นเอกสารอย่างใบเสร็จรับเงินหรือหนังสือสัญญา แต่เป็นการกระทำก็ได้ ดังที่มาตรา 546 วรรคสองแห่ง ป.พ.พ. บัญญัติไว้ ก็คือ การชำระหนี้บางส่วน รวมถึงการชำระหนี้เต็มจำนวนแล้ว ซึ่งในการชำระหนี้นี้ หากชำระผ่านธนาคาร ก็ย่อมมีใบนำฝากหรือสลิปการโอนเงินจากธนาคารเป็นหลักฐานที่สามารถใช้ในการฟ้องคดีได้อยู่แล้ว แต่หากชำระเป็นเงินสดแก่ผู้ขาย และผู้ขายไม่ได้ออกเอกสารแสดงการรับเงินอย่างใดให้ไว้แก่ผู้ซื้อ ผู้ซื้อก็ยังสามารถนำสืบในศาลได้ว่า ได้มีการชำระเงินแก่ผู้ขายแล้ว
    ส่วนเอกสารยืนยันความเจ็บป่วยและอาการของโรค ย่อมได้รับจากสัตวแพทย์อยู่แล้ว ทั้งนี้ หากจำเป็น ผู้ซื้ออาจอ้างสัตวแพทย์ผู้รักษาหรือผู้มีความรู้เชี่ยวชาญเป็นพยานฝ่ายตนได้ตามมาตรา 88 วรรคหนึ่งแห่งประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง
    3.2 หากเรื่องการซื้อขายสัตว์เลี้ยงเช่นนี้เป็นคดี ก็ถือเป็น ?คดีผู้บริโภค? ตามพระราชบัญญัติวิธีพิจารณาคดีผู้บริโภค พ.ศ. 2551 ซึ่งการฟ้องคดีและการพิจารณาคดีตามพระราชบัญญัติดังกล่าว จะมีความสะดวกและรวดเร็วกว่ากระบวนพิจารณาตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง โปรดอ่านหมายเหตุท้ายพระราชบัญญัติ ซึ่งเป็นเหตุผลในการออกพระราชบัญญัติวิธีพิจารณาคดีผู้บริโภค พ.ศ. 2551 มาใช้บังคับดังนี้
    ?หมายเหตุ :- เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ โดยที่ปัจจุบันระบบเศรษฐกิจมีการขยายตัวอย่างรวดเร็ว และมีการนำความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมาใช้ในการผลิตสินค้าและบริการมากขึ้นในขณะที่ผู้บริโภคส่วนใหญ่ยังขาดความรู้ในเรื่องของคุณภาพสินค้าหรือบริการตลอดจนเทคนิคการตลาดของผู้ประกอบธุรกิจ ทั้งยังขาดอำนาจต่อรองในการเข้าทำสัญญาเพื่อให้ได้มาซึ่งสินค้าหรือบริการ ทำให้ผู้บริโภคถูกเอารัดเอาเปรียบอยู่เสมอ นอกจากนี้ เมื่อเกิดข้อพิพาทขึ้น กระบวนการในการเรียกร้องค่าเสียหายต้องใช้เวลานานและสร้างความยุ่งยากให้แก่ผู้บริโภคที่จะต้องพิสูจน์ถึงข้อเท็จจริงต่างๆ ซึ่งไม่อยู่ในความรู้เห็นของตนเอง อีกทั้งต้องเสียค่าใช้จ่ายในการดำเนินคดีสูง ผู้บริโภคจึงตกอยู่ในฐานะที่เสียเปรียบ จนบางครั้งนำไปสู่การใช้วิธีการที่รุนแรงและก่อให้เกิดการเผชิญหน้าระหว่างผู้ประกอบธุรกิจกับกลุ่มผู้บริโภคที่ไม่ได้รับความเป็นธรรมอันส่งผลกระทบต่อระบบเศรษฐกิจโดยรวมของประเทศ สมควรให้มีระบบวิธีพิจารณาคดีที่เอื้อต่อการใช้สิทธิเรียกร้องของผู้บริโภค เพื่อให้ผู้บริโภคที่ได้รับความเสียหายได้รับการแก้ไขเยียวยาด้วยความรวดเร็ว ประหยัดและมีประสิทธิภาพ อันเป็นการคุ้มครองสิทธิของผู้บริโภค ขณะเดียวกัน เป็นการส่งเสริมให้ผู้ประกอบธุรกิจหันมาให้ความสำคัญต่อการพัฒนาคุณภาพของสินค้าและบริการให้ดียิ่งขึ้น จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้?

4. การเจรจากับผู้ขาย
    ผู้ขายและผู้ซื้อควรเจรจากันก่อน เพื่อหาทางระงับข้อพิพาทร่วมกัน เพราะแม้เมื่อฟ้องคดีไปแล้ว ศาลเองก็จะพยายามไกล่เกลี่ยให้มีการประนีประนอมกันในศาล แต่สิ่งที่ไม่สมควรเกิดขึ้น ก็คือ ความไม่รู้และความไม่เข้าใจของผู้ขาย ว่าตนเองมีหน้าที่ต่อผู้ซื้ออย่างไร แล้วอาศัยความไม่รู้และความไม่เข้าใจนั้นเป็นประโยชน์ต่อตนเองฝ่ายเดียว เช่น ปัดความรับผิดชอบว่าเป็นเพราะความผิดของผู้ซื้อที่เลี้ยงไม่ดี ทำให้สัตว์เลี้ยงเจ็บป่วย เป็นต้น มากกว่านั้น บางรายยังท้าทายผู้ซื้อ ขนาดให้ไปฟ้องคดีหรือร้องเรียนกับสมาคม กลุ่ม ชมรมเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง ซึ่งผู้ขายเชื่อมั่นว่าผู้ซื้อไม่มีทางชนะคดีหรือจะไม่ได้รับการตอบสนองที่เป็นประโยชน์ต่อผู้ซื้อจากสมาคม กลุ่ม ชมรมเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง... ซึ่งการกระทำเยี่ยงนี้เป็นอันตรายต่อระบบสังคมโดยรวม จึงเห็นว่า เรื่องการซื้อขายสัตว์เลี้ยง โดยเฉพาะสุนัขอย่างเช่นในกรณีนี้ สมควรมีบรรทัดฐาน เพื่อใช้เป็นหลักการในการปฏิบัติต่อกันระหว่างผู้ขายและผู้ซื้อ มิเช่นนั้น ผู้ซื้อซึ่งก็คือผู้บริโภคจะต้องเป็นผู้รับความเสี่ยง 100% จากการซื้อขายสัตว์เลี้ยงเพียงฝ่ายเดียว ซึ่งไม่ถูกต้องในโลกแห่งกฎหมายและจริยธรรม
    - แค่นี้นะจ๊ะ ขอให้โชคดี
    ไฟล์แนบ
    spidy2.jpg 29K
  • เพราะอย่างนี้ไงถึงต้องมีใบเพ็ด

แพงกว่าหน่อย อร่อยกว่าเยอะ.....
  • เพดน่ะ แม่งตัวดี เลยน๊ออออ จะให้ดีต้องฝังชิพด้วยดิ แน่นอน
    ไฟล์แนบ
    211uwrp.jpg 28K
  • ขอตอบอีกนะครับ
    ผมเคยจองสุนัข ไว้ 1 ตัว จองล่วงหน้าเป็นเดือน
    พอผมพร้อมก้อให้เค้าส่งน้องหมาให้
    พอมาอยู่กับผม 2 วัน เริ่มอาการเลยครับ
    ท้องร่วง เริ่มมีกลิ่น รุนแรงขึ้นเรื่อยๆ
    โทรไปถามต้นทาง พวกที่เหลืออยู่ก้อไม่มีปัญหาอะไร
    และทางเค้าก้อยอมชดใช้ตัวใหม่ให้ หากมีปัญหา
    เพราะเพิ่งเอามาได้แค่ 2 วัน
    ผมก้อไม่ได้โทษต้นทางนะ เลยถามกับสัตว์แพทย์ที่รู้จัก
    เค้าก้อบอกว่าเป็นไปได้ที่ลูกสุนัข เปลี่ยนที่และจากแม่มา
    ย่อมทำให้ภูมิคุ้มกันต่ำลง และเชื้อที่แฝงอยู่ก้อแข็งแรงขึ้น
    ทำให้ลูกสุนัขติดเชื้อภายใน
    แต่ผมก้อรักษาเต็มที่ ตายเป็นตาย ทำให้สุดความสามารถ
    จนวัดดวงกันรายวัน ขี้เป็นเลือดเหม็นคุ้งไปทั้งบ้านแล้ว
    ลูกสาวก้อร้องไห้ เมื่อผมบอกว่าคงไม่รอดแล้ว
    แต่มันก้อแข็งตามสายเลือดจริงๆ 55
    ก้อขอเอาใจช่วยครับ ค่อยๆ คุยกับเจ้าของเดิม
    ความรับผิดชอบน่าจะมีมั่งละครับ
    ไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้หรอก
    เอาใจช่วยเจ้าตัวเล็กด้วยอีกแรงครับ
    หวังว่าโชคจะเข้าข้าง ให้มันได้แสดงความรักกับคุณในอนาคตครับ.
  • แล้วตกลงมันเป็นลูกหมาจากคอกไหนกันนี่ ป่าวประกาศออกมาเลยครับ เพราะนานแล้วนานี่ยังไม่ออกมารับความผิดชอบอีก จะคอกเล็ก คอกใหญ่ ก็บอกมาได้เลยครับ คุณ heart พี่น้องชาวพิท โซนต้องไม่ยอมแน่ๆ
  • ขอบคุนนะคะคุนkim และขอโทดถ้าพูดแรงกับคุนแต่ว่าสุนัขที่ช้านซื้อเค้าไห้อยุ่ห่างจาแม่หลายอาทิตแล้ว

และหวังว่าเจ้าของสนัขเค้าจาเข้าใจช้านเหมือนอย่างที่คุนบอก
    ขอบคุนอีกครั้งนะคะ
  • ขอบคุนสำหรับทุกคำตอบ

มีกำลังใจมากเลยคะ

อย่างนี้เราต้องเอาเรื่องถึงที่สุดเพราะอย่าไห้เราผู้ซื้อเสียเปรียบ

ตอนนี้น้องหมาพิทบูลอาการแย่มาก หมอบอกว่า90% ตาย10%รอด

ทำใจแล้วโทรไปหาคนขายถามว่าพี่จะรับผิดชอบยังไง
    ก้บอกแต่ว่ารอมานตายก่อนแล้วว่ากัน

ใครมีวิธีใดๆๆช่วยบอกด้วยนะคะ
    สุนัขมีใบเพดด้วยคะ
    ซื้อมาจากบ้านคนนะคะ
    ถ้าเค้าไม่รับผิดชอบรับรองคะจาเอาหลักฐานทั้งใบเพ็ดและรูปพ่อพันธ์ที่อยู่หลักฐานทุกอย่างคงไม่นานเกินรอแน่ๆๆคะ
    ตอนนี้น้องหมาแย่ๆๆมาก

ขอบคุนทุกคำตอบน้ะค้ะ
  • ได้อ่านความคิดเห็นแล้ว ขอเอาใจช่วยอีกแรงนะครับ
    ถ้าน้องหมาเป็นไรไปขอให้เอาเรื่องให้ถึงที่สุดนะครับ
    เขาจะได้ไม่กล้านำหมาออกมาขายอีก
    ลงรูปเร็วๆนะ จะเข้ามาดูหน้าตา ว่าหน้ามันเป็งยังไง55
    สู้ๆ เอาใจช่วย ขอให้หายนะคับๆๆ
  • ขออีกที่ หมามีใบด้วย สนุกแน่ๆต้องติดตาม5555
    สู้ๆนะคับ
  • :062:ขอให้เรื่องทั้งหมดจบลงด้วยดี เพื่อความสมัครสามัคคี ของชาวพิท ขอเป็นแรงใจให้ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย:021::021:
  • ซื้อมาจากใครอ่ะครับ น่าจะบอกเพื่อนๆเอาไว้ ถึงยังไม่สรุปสาเหตุที่แน่ชัด ก็จะได้มีการชี้แจงทั้งจากผู้ซื้อและผู้ขาย

ให้สาธารณชนได้รับทราบและเป็น กรณีศึกษา ไม่รู้ว่าจะผิดหรือถูกอย่างไรในด้านมารยาท ก็ขออภัยด้วยครับ
  • จริงครับน่าจะลงเลยครับผมอยากรู้
    จากได้อ่านข้างต้นแล้ว เครียดแทนเลย
    จากคาวมคิดของผมน่าจะเพราะคนขาย
    เพราะโรคนี้ผมเคยเจอมาแล้ว
    ผมรู้ดีว่ามันเป็นยังไง
    แล้วน้องหมาอาการเป็นยังไงครับตอนนี้ช่วยชอกอาการด้วย
    แล้วจะเข้ามาใหม่
    สู้ๆนะครับ
  • ตอนนี้น้องหมาแย่มากๆๆเลย อ่า
    แต่หมอบอกว่าต้องรอเพราะอาการเค้าจาแย่ลงมากๆๆจนกว่าจะเค้าจะไม่ไหวถ้าเค้าผ่านได้ก้ดีแต่ถ้าไม่ได้ก้แย่ๆๆ

วันนี้โทรหาพี่คนขายก้พูดแต่ว่ารอน้องหมาตายแล้วค่อยว่ากัน
    ไม่เข้าใจเลยว่าทามไมเค้าไม่คิดจาพูดว่าจะรับผิดชอบยังไงเลยอ่า

เสียใจที่เจอคนขายแบบนี้

ขอบคุนทุกคำตอบนะค้ะ
  • เป็นธรรมดาครับ เจ้าของกระทู้มันเลี้ยงอะไรก็ตายหมด
    หมาตัวก่อนซื้อไซบีเรีย มา 10000 กว่าบาท เลี้ยงได้อาทิตกว่า
    รักษาไปอีก 30000กว่าบาทโรคลำไส้อักเสบเนี้ยสุดท้ายตาย
    พอตัวนี้อีกซื้อมาเป็นอีกน่าสงสารไหมครับพี่น้อง
  • ขอบใจมากเพื่อน แปป

จิงเซงกับการเลี้ยงหมาแล้ว

เหนื่อยใจๆๆๆ
  • ระยะเวลาที่ตัวแรกตาย จนถึงเจ้าตัวปัจจุบัน มันห่างกันนานมั้ย
    ก่อนเอาเจ้าตัวใหม่เข้าบ้าน ได้ล้างทำความสะอาดฆ่าเชื้อเดิม
    อย่างดีแล้วหรือเปล่า

อย่าเพิ่งเซ็งกับการเลี้ยงหมาเลย หมามันไม่ได้ผิดอารัย
    คนต่างหาก ป้องกันให้เค้ามากน้อยแค่ไหน

ถ้าผิดที่ผู้เลี้ยงเอง ก็แก้ไขที่ตัวเองก่อน ที่จริงก็มีประสบการณ์จากตัวแรกแล้ว
    เอามาไม่ถึงอาทิตย์ หมาติดโรคตาย ก่อนที่จะซื้อสุนัขสักตัวต้องรอบคอบกว่านี้
    (สุนัขมีใบ)นอกจากเอกสารรับรองสายพันธ์ เอกสารสำคัญที่ต้องขออีกอย่าง คือ
    การทำวัคซีน และควรมีลายมือแพทย์ เซนต์กำกับด้วย เพราะบางคอกฉีดกันเอง
    คอกที่มีประสบการณ์มีความรู้ก็ดีไป คอกที่ฉีดเองเพื่อลดต้นทุน ยาดี มีคุณภาพ
    หรือฉีดถูกต้องหรือเปล่า ไม่มีใครรู้

จขกท. ไม่ได้บอกไว้เลย ว่าสุนัขอายุเท่าไหร่ที่รับกลับบ้านมา วัคซีนกี่เข็มแล้ว
    (ส่วนตัวเจเอง จะรับหมาเข้าบ้านมาตอนวัคซีน ครบ 3เข็ม แล้วจะมาฉีดซ้ำวัคซีนรวมอีกที
    หลังจากนำลูกหมาเข้าบ้านมาแล้วครบ 7 วัน เพื่อความชัวร์)

การทำการซื้อขาย ควรจะพูดคุยทำความรู้จักกับผู้ขาย สังเกตวิธีการเลี้ยง
    การเอาใจใส่ สมกับราคาหมาที่เราซื้อมั้ย คุยข้อตกลงกันดีๆ

ส่วนที่เลี่ยงความผิดไม่ได้เลย คือ ผู้ขาย อย่างน้อยๆ ภายใน 7 วัน
    หลังจากรับสุนัขมาแล้ว เกิดเป็นโรคตาย น่าจะรับผิดชอบลูกหมาตัวใหม่
    หรือ คืนเงิน ตามสมควร แต่ก็ยังไม่ได้ฟังความข้างผู้ขายเลย

ขอให้ตกลงกันได้ด้วยดี มีทางออกที่ดีทั้ง 2 ฝ่ายนะคะ
  • ถ้าเป็นลำไส้ ลองให้กินยาแก้ลำไส้เด็กดูครับ
    ดีกว่าไม่ทำไรเลย ของผมหาย 2 ต้ว ลองดูครับ
    (ไปหาหมอ ก็ดูอาการ)
  • ตอบคำถามของคุณ jay_jay
    ไซบีเรียตัวแรกที่ซื้อมาเลี้ยงตายไปปีกว่าได้แล้วละประมาณ1ปีกับอีก3เดือนที่ไซบีเรียนตัวแรกตาย และทำการล้างฆ่าเชื้อตามที่หมอที่รักษาไซบีเรียแล้วทุกกรณี

จิงอย่างที่คุนเจว่ามีประสบการณ์แล้วแต่คงเป็นเพราะตัวเราเองไม่จำด้วยแหละมั้งหาเรื่องส่ตัวถ้าไม่คิดจาเลี้ยงอีกก้คงไม่ต้องเจอปัญหาอย่างนี้หรอก แตตอนไปซื้อได้คุยกับพี่ที่ร้านแล้วเค้าบอกว่าฉีดวัคซีนรวม5โรคมาแล้วแต่ใบทำวัคฉีดอยุ่ที่หมอ เราเองเลี้ยงหมาตั้งหลายตัวที่บ้านก้แปลกใจว่าทามไมอยุ่ที่หมอ แต่เพราะความอยากได้ของแฟนเราจึงไม่ได้ถามอะไรต่อ เพราะพี่เค้าดูน่าเชื่อถือมากอีกทั้งก้ไม่คิดว่าพิทบูลจะเป็นโรคลำไส้เพราะดูว่ามานน่าจะแข็งแรงกว่าไซบีเรีย ทุกอย่างมันก้เปนความผิดของคนซื้อที่ไม่ดูให้ดีก่อนว่าสมควรจะซื้อมั๊ย
    แต่ในเมื่อซื้อมาแล้วและน้องหมายังอยุ่ไม่ถึงสองวันเลยพี่ที่ขายน่าจะช่วยรับผิดชอบบ้าง
    เราถามหมอที่โรงบาลสัตว์ว่า ถ้าสุมมติว่าบ้านเรามีเชื่อพาโวไวร้สอยู่ที่บ้านสุนัขไม่ได้ติดจาที่คอกที่ซื้อเปนไปได้ด้วยหรอว่าสุนัขจะติดและออกอาการในเวลา1วันกับอีก18ช.มที่น้องหมาแสดงอาการคุณหมอที่โรงบาลยทนยันแน่นอนว่าเป็นไปไม่ได้ถ้าติดเชื้อจากที่บ้านเราต้องหลังจากอย่างน้อย5วันสุนัขถึงจะแสดงอาการเพราะชะนั้นเปนไปไม่ได้ว่าเราเลี้ยงแค่1วันกับอีก18ช.ม แล้วจะทำไห้สุนัขติดเชื้อพาโว คุนหมอยืนยันว่าติดมาจากที่คอกแน่นอน

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ

จ้ะทำตามคำแนะนำอย่าทุกท่านนะค้ะ
  • ปกติผมไม่ค่อยเข้ามาดูกระทู้เกี่ยวกับการซื้อขายลูกสุนัข แต่กระทู้นี้ขอร่วมสักหน่อยก็แล้วกันครับ
    เพราะเรื่องทั้งหมดเกิดขึ้นในบอร์ดนี้ คนขายลงโฆษณาขายที่นี่ คนซื้อก็ทราบข้อมูลจากเว็บนี้

น่าแปลกใจตรงที่คนขายทำไมไม่ออกมาชี้แจงอะไรบ้าง ทั้งที่ก็เล่นอยู่ในเว็บนี้เหมือนกัน
    เรื่องมันน่าจะจบง่ายๆก็อาจจะบานปลายใหญ่โตไปจนควบคุมไม่ได้ ทั้งที่เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นได้กับทุกคน

ผมคงยังไม่มีความเห็นเพราะยังเป็นการฟังความข้างเดียวอยู่ ต้องให้โอกาสผู้ถูกกล่าวหาเขาด้วย
    แต่หากเป็นแบบนี้ไปสักระยะแต่ไม่มีคำชี้แจงใดๆออกมา ก็อาจจะหมายความตามที่ผู้เสียหายเขาพูดมาทั้งหมดจริง

การเผชิญปัญหา ย่อมดีกว่าหนีปัญหาครับ
  • ไม่เข้าใจจริงๆ ทำไมถึงยังคิดจะปกป้องคนขายหมาแบบนี้
    คุณยังอยากจะเห็นคนประเภทนี้เดินอกผายไหล่ผึ่งในวงการพิทนี้อีกเหรอ
    อย่าให้คนขายประเภทนี้มีอยู่ในสังคมของเราเลยครับ
    ผมเองก็เคยเจอปัญหาแบบนี้มาเหมือนกัน เข้าใจความรู้สีกครับ
    เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้หายไวๆนะครับ......
  • เมื่อเช้านี้พี่ที่ร้านโทรมาหาแฟนนู๋ และบอกว่าเค้าเหนที่นู๋ตั้งกระทู้นี้แล้ว เค้าพูดหลายอย่างแต่เราไม่ได้ฟังเองไม่ของพูดถึง แค่พี่เค้าบอกว่าจะรับผิดชอบ และบอกว่าไม่เหนด้วยกับการที่เรามาตั้งกะทู้นี้
    พี่ๆๆทุกคนเปนพยายานนะคะว่าเรายังไม่ได้บอกว่าเค้าเป็นใคร ขายที่ไหนและเราก้บอกเค้าว่าถ้าตราบใดที่เค้ายังรับผิดชอบเรื่องนี้มานก้จบแค่นี้เพราะพี่เค้ารับผิดชอบแต่ถ้าเค้าไม่รับผิดชอบหวังว่าทุกคนจะกระจ่างในเรื่องว่าสุนัขมาจากที่ไหนแน่ไม่ใช่ว่าจะให้เค้าเสียหายแต่ไม่อยากไห้ให้โดนอีก
    และขอพูดอีกครั้งเรื่องการติดเชื้อว่า ที่พี่ยื่นยันว่าโรงบาลสัตว์แถวบ้านพี่บอกประมานว่ามาอยุ่แค่1วันกับอีก18ช.ม แล้วติดเชื้อพาโวไวรัสและแสดงอาการได้เลยไม่ทราบว่ามันเร็วขนาดนั้นเลยหรอ ทางหมอที่โรงบาลย่านบางพลีเขายืนยันในอาชีพสัตว์แพทย์เลยว่าเปนไปไม่ได้ (ขอยืนยันอีกครั้ง) ไม่ใช่ว่าจะโทดผู้ขายอย่างเดียวแต่ณตอนนี้ทั้งเราและพี่ผู้ขายต้องยอมรับความจิงและรับผิดชอบ และถ้าน้องหมาตายได้โปรดเถอะคะรับผิดชอบคืนเงินเต็มจำนวนค่าน้องหมาให้นู๋ทีแต่นู๋ยังเชื่อใจพี่ผู้ขายนะคะว่าพี่มีความรับผิดชอบพอไม่ใช่ว่าน้องหมาตายแล้วว่ากันถ้าพี่รับผิดชอบนู๋จะขอให้จบแต่ถ้าพี่ปฎิเสธก้กลับไปคิดดูนะคะว่าควรทำเช่นนี้หรอและจำคำที่พี่พูดนะคะว่า เงินแค่นี้ไม่ทำให้พี่รวยขึ้น

ขอบคุนทุกคำตอบนะคะ

แล้วก้หวังว่าพี่คงจะเข้ามาดูและก็เข้าใจด้วยนะคะว่านู๋ไม่ได้ใส่ร้ายใดๆๆและนู๋ก้ไม่ได้แสดงว่าพี่เปนใครให้พี่เสียหายเพราะพี่บอกนู๋เองว่าเราคุยกันได้แต่เหตุผลที่นู๋ตั้งกะทู้เพื่อยืนยันว่าเชื้อพาโวไวรัสไม่สามารถติดเชื้อภายใน1วันกับ18ช.มและแสดงอาการได้เลย หวังว่าพี่คงเข้าใจนะคะว่านู่ไม่ได้ทำไห้พี่เสียหายแต่อย่างใด

ขอบคุนคะ
  • ตอนนี้น้องหมาเป็นยังไงบ้างครับ
    เอาใจช่วยนะ
    เพราะผมเคยประสบเหตุการอย่างนี้มาแล้ว
    ผมว่าอย่างที่ ผีมันพูด ลงเลยดีกว่า
    จะได้รู้กันไปเลยครับ
    สู้ๆนะครับ
  • เขาลงตอบไว้ตรงนี้แล้ว

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=13516&page=1#Item_6

ผมเชื่อว่าเรื่องนี้ มันเป็นเรื่องที่ทั้งสองฝ่าย ไม่มีใครอยากให้เกิดครับ
    แต่เมื่อมันเกิดขึ้นมาแล้ว เราก็ต้องกล้าที่ยอมรับความจริงกัน
    และอย่าเอาแต่โทษกันและกัน แต่มันควรเป็นความรับผิดชอบร่วมกันครับ

ถ้าคอกเขามีปัญหาเรื่องโรคก็น่าจะเป็นทั้งคอก ไม่ใช่เป็นแค่ตัวเดียว
    การแยกเขาออกจากพี่น้อง ย้ายไปอยู่ในบ้านใหม่
    ทำให้เกิดภาวะความเครียด ภูมิคุ้มกันก็ตกลง ทำให้ติดโรคได้ง่าย
    ฉีดวัคซีนแล้วก็ไม่ได้หมายความว่าจะปลอดภัย 100%
    สุนัขที่จะจำหน่ายได้ต้องอายุอย่างน้อย 45-60 วัน และควรทำวัคซีนครบแล้ว
    หากยังทำวัคช๊นไม่ครบควรแจ้งข้อควรระวังและวิธีการดูแลให้แก่เจ้าของใหม่

ส่วนคนซื้อก็ต้องเข้าใจ ในเรื่องภาวะความเสี่ยงต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้นได้
    และน้องคนที่ซื้อเขาบอกว่าหมาที่บ้านเคยเป็นโรคนี้ตายมาก่อน
    ก็แสดงว่าอาจจะมีเชื้อหลงเหลืออยู่ตามพื้น เพราะเชื้อนี้หัวแข็งมากอยู่ได้หลายปีครับ
    ก่อนนำหมาตัวใหม่เข้าบ้านต้องฉีดยาฆ่าเชื้อขนานใหญ่ถึงจะเอาอยู่
    หลายท่านในนี้เคยมีประสบการณ์มาแล้ว จนไม่กล้าเลี้ยงอีกเลย

ไม่มีประโยชน์ที่จะมาหาว่าเป็นความผิดใคร หรือเป็นความรับผิดชอบของใคร
    ผมว่าทั้งสองฝ่ายควรคุยกันในแนวทาง เห็นอกเห็นใจซึ่งกันและกันจะดีกว่า

ขอให้จบลงด้วยดีนะครับ
  • สรุปหัวข้อแทนเจ้าของกระทู้ครับ
    หมาไปอยู่กับหมอได้ 4 วัน
    ตอนนี้ตายแล้วครับ