ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ด่วน...ช่วยทีครับโดนมิจฉาชีพหลอก
  • :002:คือว่ามันรู้ เลขบัตร ประชาชน เบอร์โทร ชื่อ + นามสกุล

เอาเป็นว่าผมโง่และหลวมตัวบอกไปปหมดแล้วครับ แล้วมันจะสามารถ นำข้อมูลนี้ไปทำอะไรได้บ้าง ผล้วผมต้องไปแจ้งความไหมครับ:002::002::002:
  • บอกหน่อยดิว่าโดนยังไง
    คนอื่นเค้าจะได้ไม่โดนแบบนาย
    ประจานความโง่ของนายออกมา อย่าเก็ยไวคนเดียว แบ่งๆกัน จะได้รู้ว่าโง่มาก โง่น้อย
  • ถ้าบอกหมายเลขบัญชีธนาคารไปด้วยละก้อ ไปปิดบัญชีด่วนเลย...คนข้างบ้านโดนมาแล้ว...:m005:
  • ไม่น่าจะมีผลอะไรนะ
    แค่รู้เท่านั้น ไครๆก็รู้ได้ เอาไปทำอะไรไม่ได้หรอก
    แต่ถ้า เอาเอกสารให้เค้าไปแล้วมีการ เซ็นต์ กำกับไว้ แบบนี้ซวย
  • เซ็งเป็ด......
  • งานเข้าแล้ว ถ้ารู้ชื่อ - นามสกุล เลขที่บัตรประชาชน แบบนี้สงสัย
    เงินหมดบัญชีแน่ ๆ รีบแจ้งธนาครที่มีบัญชีก่อนเลยว่า ให้ระงับ
    การเบิกถอน จากนั่นไปลงบันทึกประจำวัน เมื่อได้บันทึกประจำวัน
    แล้วกลับไปธนาคารทำการปิดบัญชีทุกบัญชีที่มี แล้วเปิดใหม่
  • โดนยังไงหรอ
  • แจ้งระงับกับธนาคารก่อนเลยครับ:011:
  • ไปแจ้งระงับ บัตรเครดิต และ บัญชีหรือ เอทีเอ็ม ทั้งหมดก่อน แล้วขอทำใหม่ซะ แค่กันเหนียวและเพื่อความสบายใจ. แล้วไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้.ถ้ากลัวว่า ไ อ้พวกเลว นั้นจะเอาไปหลอกถามข้อมูลบัตรเครดิต อันนี้ผมมีเพื่อนที่ทำงานแบ๊งค์ เค้าบอกว่า ยากกกกกกกกส์ ครับ สบายใจได้ แต่เอาไปทำอย่างอื่นได้หรือไม่ อันนี้ ไม่ทราบครับ แต่คิดว่า ไม่น่าจะง่ายนะ.ขอให้โชคดี
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ พี่ผี ใจเย็นพี่ เท่านี้ผมก็อายแย่แล้วครับ

ส่วนเรื่องที่วว่า มิจฉาชีพมันรู้ข้อมูล เลขที่บัตรประชาชน 13 หลัก + เบอร์โทร + ชื่อ-นามสกุลนั้นเอาไปทำไรได้มั่ง....

แล้วผมก็ลองหา ข้อมูลเหล่านั้น เลขบัตร-ชื่อ- หรือข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับตัวบุคคลผมหาใน Google หาได้ไม่ยากเลยครับ มีเยอะด้วย ผมก็เลยสงสัยว่าถ้ามันหาได้ง่ายๆแบบนี้ แล้ว ถ้ามันเอาไปทำประโยชน์ได้ แล้วมันจะมาเสียเวลาโทรหาคนอื่นทำไม ในเน็ทก็มีตั้งมากมาย....
  • แล้วอีกอย่างถ้เหากรู้เพียงเลขบัตรประชาชน 13 หลัก +ชื่อ-นามสกุล เพียงแค่นี้แล้วหารายได้ ก็เท่ากับว่าระบบการจัดการต่างๆ มีช่องโหว่เยอะน่ะสิครับ อ่าว ถ้าเป็นแบบนี้ก็แย่สิ ไม่ใช่แต่ตัวผมที่โดนแต่ทุกท่านก็อาจโดนด้วย เพราะเลข 13 หลัก +ชื่อ มันน่าจะหาได้ไม่ยาก -*-