ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

F1 กับเนื้อบด อันไหนดีช่วยแนะนำหน่อย
  • สำหรับ ผม ผม ให้กิน อาหารเม๊ด ครับ

จะให้กิน เม็ด หรือ สด ยังไง เค้าก็หมาเรา ครับ

ให้กินแบบที่เค้าชอบ และ พอกำลังทรัพย์ ของ เราดีที่สุด

ยังไงๆ หมา ก็ โต เท่ากัลครับ แตกต่างแค่ สวยไม่สวย
  • ไม่ได้เข้ามาเลียใครนะครับ เรียนตามตรงว่าเลียไม่เปนได้แต่ชอบดมอย่างเดียว 555แค่มาเสนออีกมุมนึง ก็เท่านั้น ผมว่าอาหารเม็ดน่าจะครบถ้วนด้วยสารอาหารที่จำเป็นต่อร่างกายสุนัข(ต่อร่างกายนะ) แต่ส่วนอาหารเปียกไม่ว่าจะเป็นไก่-เนื้อสุก ก็ดีดิบก็ด้วย ผมมองว่ามันเป็นอาหารที่จำเป็นต่อจิตใจมันมากกว่า(ตามใจมันน่ะ) กลับกันที่เราเราเลี้ยงมันนี่เรา จะตามใจมันกินหรือจะตามความน่าจะเป็นสิ่งที่ครบถ้วนสำหรับตัวมันกันแน่ เอาเป็นว่าดีเลิศทั้ง 2แบบนั่นแหล่ะ แต่ไม่ดีแน่ๆ นะ ถ้าให้มันอดๆ ดีทั้ง 2แบบนะ นะ นะ ตามแต่ผู้เลี้ยงจะสะดวกให้มันก็แล้วกันนะ ลดองศาร้อนๆกันด้วยนืดนึง อย่าให้ต้องเลือกข้างกันเลย ว่าจะเอาเสื้อแดง หรือฝั่งเสื้อเหลืองน่ะ ผมเอา 2 ฝ่าย2 คน เลยละกันอิอิ
    ไฟล์แนบ
    GetAttachmentCAS32ZRQ.jpg 18K
    GetAttachmentCAOTTKNB.jpg 27K
  • ทำไมต้องไปแยกอาหารสด อาหารเม็ดล่ะครับ ให้ผสมกันไปเลย
    ไก่บด+อาหารเม็ด ตับบด+อาหารเม็ด เนื้อบด+อาหารเม็ด
    สลับให้ไปเรื่อยๆ ได้ทั้งความสดและได้ทั้งคุณค่าอาหารจากอาหารเม็ด
    แถมหมาที่เราเลี้ยงก็ไม่เบื่ออาหารด้วยครับ
  • อาหารสด..เนื้อบดนั้น...ซื้อที่ไหนครับ..ยี่ห้ออะไรราคา 20kg 600บาท ชักสนใจ...
    เพราะตอนนี้ให้อาหารเม็ดอยู่ ทั้ง Proplan,F1,และ Pet degree
    ตอนนี้ให้ petdegree อยู่ครับ...
    แต่จะผสมอาหารอื่น(เนื้อกระป๋อง)ผสมลงไปด้วย...
    เห็นเนื้อบดของคุณถูกดี...ช่วยบอกรายละเอียดด้วยนะครับ...
    (อย่าหาว่ามาเขี่ยลูกให้เข้าทางเลยนะ...เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นด้วย)
  • ระวังเนื้อบดให้ดีครับ ผมเห็นบางโรงงานเอาเศษกระดูกไก่บ้างหมูบ้าง เกือบๆเน่าเลย ใส่ไปด้วย พอแช่แข็งแล้วดูไม่ออก ที่ข้างถุงก็ไม่มีการตรวจสอบมาตรฐาน
    ผมเคยเจอลูกตาไก่ด้วย...
    แล้วถ้าเนื้อบดแท้ๆราคาแค่ 20-30 บาท ผมว่าคนเลิกเลี้ยงวัวดีกว่า เจ๊งแน่ๆ
  • คิดง่ายๆนะถ้าอาหารเม็ดดีก่วา!!!!! ปานนี้ตามสวนสัตว์ต้องมี!!!! จรเข้ เสือ หมาป่า สิงโต กินอาหารเม็ดเเล้วซิ ดีก่วา สะดวกก่วา สารอาหารครบถ้วน ไม่ต้องลำบากออกหาซื้ออาหารสด (จินตนาการไปด้วยนะมันตลก) ผู้ผลิตรวยตายเลย จนตอนนี้ยังไม่มีใครคิดผลิตเลย หรือคุณมารค์ลองผลิตอาหารเม็ด เอฟทู!!!!ดูซิครับสำหรับ จรเข้!!!!เผื่อรุ่ง เเละการเเสดงความคิดเห็นของผี และคนอื่นๆ มันบ่งบอกอยู่เเล้วในคำตอบของคุณเอง นั้นเเหละ!!!! ว่ามันสมอง การคิด การอ่านมันเป็นเช่นไร(โง่) (ฉลาด) น่าจะเลือกถูกนะครับเซียนหมาทั้งหลาย
  • สมองหมาปัญญาควาย - -
  • นานาจิตตัง สะดวกอย่างไหนก็ใช้อย่างนั้นแหละ
    ผมว่านะ :030:
  • R3 ดีที่สุด ไอ้พวกโง่
  • ผลิตอาหารเม็ด เอฟทู!!!!ดูซิครับสำหรับ จรเข้!!!!เผื่อรุ่ง
    ..........................................................
    คิดได้ไง จรเข้กินอาหารเม็ด เนี่ยนะที่คมมีสมองเขาคิดกัน อย่างนี้เค้าเรียกกวน:o003:
  • อีกเดี๋ยว คนตั้งกระทู้แม่งต้องขาย เนื้อบดของมันแน่เลย 5555+
    ผมไม่รู้เรื่องนะครับ ไม่ได้เข้ามาวันเดียวเอง แล้วที่สำคัญผมไม่ตัดทางทำมาหากินของผมหรอกครับ ผมเกิดในวงการพิทบูลได้ ก็เพราะพี่มาร์คให้โอกาสผมมาขายของในเวปของพี่มาร์ค แล้วผมจะมาตั้งกระทู้ใส่ร้ายผู้ที่ให้โอกาสผมทำไมล่ะครับ
  • สรุปประเด็นสำคัญ
    1. ถามว่าควรเลือกกิน เนื้อบด หรือ อาหารเม็ดดี พอมีคนบอกว่าอาหารเม็ดมีคุณภาพมากกว่า ก็แถบอกว่า บังคับให้หมากิน แล้วเริ่มโจมตีอาหารเม็ด สรุปว่า ตั้งกระทู้เพื่อ โชว์ความฉลาดของตัวเองว่าวิเคราะห์มาดี แล้ว ???
    2. ถามว่า เนื้อบด กับ อาหารเม็ด ข้อเสียอาหารเม็ดความน่ากินน้อยกว่าเนื่องจากมันไม่นุ่มลิ้น แต่คุณภาพในสารอาหารต่างกันขนาดไหน ไม่มีคำตอบ???? แต่แถไปเรื่องหมาตัวใหญ่เพราะกินเนื้อบด
    3. "ไม่ได้หมายความว่าเนื้อหรือไก่สุกดีกว่าอาหารเม็ด ผมเเค่อยากให้ข้อมูลของผม เดี่ยวจะเอารูปหมาที่ให้กินอาหารเม็ดอย่างเดียวให้ดูเเละพิจารณากันเอาเอง ครับ" แค่อยากให้ข้อมูล แล้วจะตั้งกระทู้ให้แนะนำเพื่อ ????
    4. "เคยซื้อเอฟวันมาใช้ ห้ากระสอบ โปรเพลน เอเอนเอฟ ที่ใช้เอฟวันเพราะถูกกว่าหลายยี่ห้อมาก ตามคำโฆษณาว่าคุ้มค่า สุดท้ายไม่ได้เรื่อง ตอนนี้ใช้ก็เลยใช็ กัสโต้ หมาโตถูกลงไปอีกก็ไม่ต่างเอฟวัน โปรเพลน เอเอนเอฟ จีเอ็ม (หมาสามเดือนถึงปีครึ่งกินเนื้อไก่) " สรุป ต้องให้หมากิน กัสโต้ ถึงจะดี ??? แล้วเนื้อบดไปไหนแล้ว
    5. "คิดง่ายๆนะถ้าอาหารเม็ดดีก่วา!!!!! ปานนี้ตามสวนสัตว์ต้องมี!!!! จรเข้ เสือ หมาป่า สิงโต กินอาหารเม็ดเเล้วซิ ดีก่วา สะดวกก่วา สารอาหารครบถ้วน ไม่ต้องลำบากออกหาซื้ออาหารสด (จินตนาการไปด้วยนะมันตลก) ผู้ผลิตรวยตายเลย จนตอนนี้ยังไม่มีใครคิดผลิตเลย หรือคุณมารค์ลองผลิตอาหารเม็ด เอฟทู!!!!ดูซิครับสำหรับ จรเข้!!!!เผื่อรุ่ง เเละการเเสดงความคิดเห็นของผี และคนอื่นๆ มันบ่งบอกอยู่เเล้วในคำตอบของคุณเอง นั้นเเหละ!!!! ว่ามันสมอง การคิด การอ่านมันเป็นเช่นไร(โง่) (ฉลาด) น่าจะเลือกถูกนะครับเซียนหมาทั้งหลาย " คิดว่าถ้าให้อาหารเม็ดทั้งสวนสัตว์คงหมดหลายตัง เมื่อเทียบกับอาหารสด เพราะในสวนสัตว์เลี้ยงไว้ให้รู้ว่ามันคือตัวอะไร ไม่ต้องเอาใจใส่มากก็ได้ ทำไมไม่มอง จำพวกสัตว์เลี้ยงบ้าง ว่า นก มีอาหารเม็ดมั๊ย คำตอบคือ มี ปลา มีมั๊ย ก็มี ไก่ มีมั๊ย ก็มี แต่ต้องมาแถ ไปในเรื่อง จระเข้ สิงโต ว่าไปนั่น เหอ ๆ คนมันคิดเรื่องสัตว์เลี้ยง กับ สัตว์ป่า ไม่เป็น ไม่รู้จะพูดยังไง ดูกันเองแล้วกันพี่น้อง ว่ามันสมอง การคิด การอ่านมันเป็นเช่นไร
    สรุปว่า ตั้งกระทู้เพื่อ โชว์ ความรู้ ว่า เฮ้ยกูโปรว่ะ กูใช้เนื้อบดเลี้ยงหมา หมากูอ้วนเลย
    เลี้ยงด้วยอาหารเม็ด เพราะอาหารเม็ด มีมาตรฐาน มีการตรวจสอบได้ ใช้แล้วสะดวกสบาย ไม่ต้องเผชิญกับภาวะ ของบูด ของเน่า พยาธิ ต่างๆ นาๆ ถามว่าถ้าให้หมามันเลือกระหว่าง 2 อย่าง มันก็ต้องเลือกที่มันชอบมากกว่า ก็คือเนื้อบด แต่ถามว่ามันได้อะไรบ้างจากที่มันกิน เนื้อบด มีประโยชน์ในอะไรบ้าง ไขมันปริมาณ? โปรตีนปริมาณ?? อาหารเม็ดมีมากกว่ามั๊ย นี่คือคำตอบที่น่าจะชัดเจนที่สุด มัวแต่คิดแทนหมา มันชอบอะไรมันก็กิน ก็คงไม่ต่างอะไรกับการเป็นทาสรับใช้มัน 5555+ ตามธรรมชาติของหมา มันมีอะไรให้แดก มันก็แดก ไม่ได้เรื่องมากกว่าต้องแดกอะไร สำหรับคน มีร้านอาหาร มีคนสร้างสรรค์ปรุงแต่ง อาหารให้กิน เราถึงสามารถเลือกได้ แค่นั้นเอง
  • ต้องขอโทษapdogmealด้วยนะครับ คุณไม่ได้ทำอะไรเสียหายนี่!!!!!!!! ผมมีตัวตนเเละไม่ใช่ผีอวดรู้ มึงลองวางสองถ้วย 1เนื้อบด 2อาหารเม็ด แล้วให้หมาเลือกไม่ใช่มึงเลือกเเทนหมา โถ่ ไอ้หัวเดือน (หมาเป็นสัตว์กินเนื้อใช่หรือไม่) มึงนี่ gt 200 นี่ ปอดเเหกไม่ล็อกอินเข้าวะ!!!!!!!
  • สรุปประเด็นสำคัญของผู้ผลิต
    1. "โรงงานในประเทศไทยผลิตอาหารสัตว์โดยเฉพาะอาหารสุนัขเพื่อส่งออกเป็นส่วนใหญ่ เพราะว่าต่างประเทศนิยมใช้อาหารสำเร็จรูปมากกว่าปรุงเอง" ถ้าเรื่องนี้จริง น่าจะมีการอัพเกรดเรื่องความน่ากินของอาหารให้น่ากินด้วย และให้ถูกกว่าเมืองนอกเยอะ ๆ เช่น ยี่ห้อ ยูคาโนบา แพงมาก ๆ แต่ใช้หัวเชื้อในการผลิต หมากินง่าย มีรสชาติดี และมีประโยชน์
    2. "หมาคอกเดียวกัน กินเหมือนกันยังโตไม่เท่ากันเลยครับ ฮ่าๆๆ" น่าจะตอบประเด็นของ อาหารบด กับ อาหารเม็ด ในการโชว์รูปทั้งสองตัว เจ้าของกระทู้ลองสลับการใช้บ้างให้ ไอ้ตัวกินอาหารเม็ดกินเนื้อบด ให้ตัวกินเนื้อบดกินอาหารเม็ด ดูว่า มันจะลดรึป่าว หรืออ้วนเท่าเดิม
  • อาหารเม็ด เกิดขึ้นเพราะคนต้องการตอบโจทย์เรื่องความสะดวกครับ ไม่ได้ทำมาเพื่อตอบโจทย์เรื่องความน่ากินหรือไม่

ถ้าพูดถึงความน่ากิน ก็ควรคาดหวังจากอาหารสดหรืออาหารกระป๋อง น่าจะเหมาะสมกว่า

หรือยกตัวอย่างแบบชัดๆ มาม่าแห้งๆทำมาเพื่อความสะดวก ความน่ากินคงน้อยกว่าก๋วยเตียวที่ปรุงเสร็จใหม่ๆจริงใหม่ครับ

หัดเข้าวัดฟังพระเทศน์บ้าง จิตใจจะได้สงบและใสสะอาดครับ ฮา......................
  • ผมว่าประเด็นที่คนเค้าสงสัยคือ คุณตั้งกระทู้เหมือนถามความคิดเห็น ขอคำแนะนำ แต่สุดท้ายกลับกลายเป็นว่าใครเสนอความเห็นอะไร คิดต่างกับคุณ ก็เถียงเค้าหมดซะงั้น

"ถ้าอาหารเม็ดของไทยดีจิง ก็น่าจะนิยมไปทั่วโลกแล้ว"

"คิดง่ายๆนะถ้าอาหารเม็ดดีก่วา!!!!! ปานนี้ตามสวนสัตว์ต้องมี!!!! จรเข้ เสือ หมาป่า สิงโต กินอาหารเม็ดเเล้วซิ ดีก่วา สะดวกก่วา สารอาหารครบถ้วน ไม่ต้องลำบากออกหาซื้ออาหารสด"

"ผมมีตัวตนเเละไม่ใช่ผีอวดรู้ มึงลองวางสองถ้วย 1เนื้อบด 2อาหารเม็ด แล้วให้หมาเลือกไม่ใช่มึงเลือกเเทนหมา โถ่ ไอ้หัวเดือน (หมาเป็นสัตว์กินเนื้อใช่หรือไม่)"

ผมก็เลยงดออกความเห็นแล้วกันครับ มาหาข้อมูล แค่นั้นพอ
  • งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
    มันจะอะไรกันนักกันหนาวะให้มันสองอย่างเลยมีเวลาก็สดไม่มีเวลาก็เม็ด
    ถ้าจะมาขายของก็บอกตรงๆจะได้เอามาลองใช้เถียงกันไปเปลีองน้ำลาย
    หมามันกินหมดแหละแล้วแต่จะให้มันกิน
  • ตั้งคําถามเอง ตอบเอง โจมตีเค้าเอง ช่างเหมือนกับเล่นตะกร้อแล้วตั้งเอง ชงเอง ตบเอง

โดยมั่นใจว่าตัวเองเก่งที่สุด แต่ลืมคํานึงถึงว่ายังมีมืออาชีพที่เก่งกว่านี้เยอะแบบนับไม่ถ้วน

จะโจมตีทั้งทีก็โจมตีไปเลย มัวป้วนเปี้ยนอย่างไม่รู้จุดมุ่งหมายอยู่ได้ เสียเวลาคนอื่นเค้า...
  • อาหารเม็ดดีกับคนที่มีเวลาน้อยเร่งรีบ อาหารสดหรือปรุงสุกเหมาะกับผู้เลี้ยงที่มีเวลาอยู่บ้านมากหรือว่าง และคุณค่าทางอาหารมากก่วาอาหารเม็ด และผมไม่ได้ประโยชน์อะไรทั้งสินในการตั้งกระทู้นี้ คนที่ได้ประโยชน์คือคุณคุณทั้งหลายนั่นเเหละครับ!!!!! กรุณาควบคุมอารมย์ตัวเองให้ได้และอย่าใช้คำหยาบคาย!!!! แล้วอีกอย่างคุณน่ะทำคนอื่นไว้เยอะบางวันก็เล่นเป็นผีซะเองด่าว่าเขาต่างๆนาๆ โดนเข้าบ้างเเล้วเป็นไง!!!!!รู้ใช่ไหม๊ว่ามันเป็นเฉกเช่นไร คนอื่นก็ไม่ต่างจากคุณหรอกตอนนี้น่ะ!!!! have agood night sugar dream...c ya tomorrow.!!!
  • ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมว่ามันอยู่ที่สมองกับความคิดครับ สัตว์ มันกินตามสัญชาตญาณครับมันคิดไม่เป็นครับ
    ดังนั้นคนเรามีสมองได้ผ่านการคิดและเรียนรู้มา เราจึงรู้ เราเลยคิดแทนมันได้ อาหารเม็ดของหมาก็เหมือนซีเรียลของคนแหละ ที่ทำมาเพื่อความสะดวกและมีคุณค่าทางอาหารอย่างครบถ้วน
    เหมือนเด็กครับ ถ้าวางข้าวกับขนม เด็กจะเลือกอะไร
    ผมชอบครับการแสดงความคิดของแต่และคนทำให้ผมรู้ว่าเรายังไม่รู้อะไรอีกเยอะ
    ผมก็ไม่รู้ว่าถ้าอ่านข้อความต่อจากนี้ไปความคิดผมยังจะเหมือนเดิมอยู่หรือเปล่า
    ขอบคุณครับ
  • ผมมั่นใจว่าสิ่งที่ผมทำ มีคนมากมายได้ประโยชน์

อาหารเอฟวันเจริญเติบโตขึ้นทุกวัน ทั้งที่โฆษณาอยู่แค่ในเว็บนี้ และนิตยสารอีกเพียงสองฉบับ
    มันโตขึ้นเพราะผู้ใช้ช่วยกันบอกต่อ มันโตขึ้นเพราะคุณภาพ ไม่ใช่การโฆษณาเพ้อเจ้อ
    คนเขาสนับสนุน เพราะเขาเห็นว่า ผมไม่ได้มุ่งกอบโกยผลประโยชน์ หรือทำการค้าเอารัดเอาเปรียบใคร

เลิกเพ้อเจ้อ เรื่องความน่ากิน หรือเอาอาหารเม็ดไปเปรียบเทียบกับอาหารสดได้แล้ว มันไร้สาระครับ

เป้าหมายของอาหารเม็ด ในอเมริกา มันทำมาเพื่อความสะดวกและความประหยัด
    แต่สำหรับบ้านเรา ราคาอาหารเม็ดดีๆ มันแพงโคตรๆ มันไม่เหมาะกับรายได้ของคนไทย
    คนที่ได้ประโยชน์ในเรื่องความสะดวก จึงเฉพาะคนที่มีรายได้เยอะเท่านั้น
    คนรายได้น้อยก็ต้องหุงหาอาหารให้มันกินเองต่อไป หรือหากต้องการใช้อาหารเม็ดก็กลายเป็นภาระด้านรายจ่าย

แต่วันนี้ คนไทยได้ใช้อาหารคุณภาพ เกรดพีเมี่ยมจริงๆ ในราคาที่ถูกกว่าอาหารนอกเกินครึ่ง
    มันตรงตามเป้าหมายของมันคือ ช่วยเรื่องความสะดวกและประหยัดครับ

ผมทำเอฟวัน ขึ้นมา ไม่ได้ทำมาเพื่อกอบโกยหรือสร้างความร่ำรวยให้ตัวเอง
    มันเกิดจากอุดมการณ์ที่ต้องการจะให้เพื่อนๆของผมได้ใช้ของดีราคาถูก
    ผมต้องการตอบแทน เกษตรกรไทย ที่เป็นคนส่วนมากของประเทศ

หากราคาที่ผมขายเท่ากับอาหารนอก ยอดขายมากขนาดนี้ ผมรวยเละไปแล้วครับ
    ผมไม่ทราบว่าเป้าหมายของคุณคืออะไร รับใบสั่งมาจากใคร ดังนั้นหากไม่สนับสนุนก็ไม่ต้องมาทำลาย

ศตรูผม ส่วนมากมาจากคนที่เสียผลประโยชน์ และคู่แข่งทางการค้า ที่มีจิตใจคับแคบ
    แต่ผมไม่ใช่คน อาฆาต พยาบาทใคร วันนี้ผมจึงมีเพื่อนเยอะมากกว่าศตรู

หากยังกวนตรีนไม่เลิก ก็อย่าหาว่าผมโหดนะครับ
  • และอีกอย่าง ไม่มีความจำเป็นต้องเป็นผีไปด่าใคร
    ผมอายเว็บมาสเตอร์ เขาสามารถเช็คดูได้ครับ

และอีกอย่าง คนอย่างผมหากจะด่า ด่าซึ่งๆหน้าครับ
  • หมาขี้เรื้อน
    ลูกชายนักธุรกิจใหญ่มีชื่อเสียงระดับประเทศคน หนึ่ง เพิ่งสำเร็จการศึกษากลับมาจากเมืองนอก
    ยังไม่ทันทำงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอันก็ถูกผู้เป็นแม่ขอร้องให้บวชเรียนเสียก่อน
    เพื่อเห็นแก่แม่..บัณฑิตใหม่หมาดๆจากเมืองนอกจึงบวชอย่างเสียไม่ได้
    เมื่อบวชที่วัดใหญ่ในกรุงเทพฯแห่งหนึ่งเสร็จแล้ว
    ผู้เป็นแม่จึงพาไปฝากให้จำพรรษาอยู่กับพระวิปัสสนาจารย์รูปหนึ่ง ที่วัดป่าแถวภาคอีสาน
    พระหนุ่มการศึกษาสูงมาจากตระกูลผู้ดีมีแต่ความสุขสบาย
    เมื่อมาอยู่วัดป่ากว่าจะปรับตัวได้จึงใช้เวลานานเป็นแรมเดือน

แต่ก็นั่นแหละกว่าจะนิ่งก็ทำเอาพระร่วมวัดหลายรูปพลอยอิดหนาระอาใจไปตามๆกัน
    ปัญหาที่ทำให้พระทั้งวัดเหนื่อยหน่ายจนนึกระอาก็เพราะพระใหม่มีนิสัยชอบจับผิด
    และชอบอวดรู้ยกหู ชูหางตัวเองอยู่เป็นประจำ
    วันแรกที่มาอยู่วัดป่าก็นึกเหยียดพระเจ้าถิ่นทั้งหลายว่าไม่ได้รับการศึกษาสูงเหมือนอย่างตน
    ออกบิณฑบาตได้อาหารท้องถิ่นมาก็ทำท่าว่าจะฉันไม่ลง
    เห็นที่วัดใช้ตะเกียงน้ำมันก๊าดแทนไฟฟ้าก็วิพากษ์วิจารณ์เสียเป็นการใหญ่หาว่าล้าสมัย
    ไม่รู้จักใช้เทคโนโลยี่ ตอนหัวค่ำมีการทำวัตรสวดมนต์เย็นก็บ่นว่า
    ท่านรองเจ้าอาวาสทำวัตรนานเหลือเกินกว่าจะสิ้นสุดยุติได้ก็นั่งจนขาเป็นเหน็บชา

ครั้นพอถึงเวรตัวเองล้างห้องน้ำเข้าบ้างก็ทำท่าจะล้างอย่างขอไปทีล้างไปบ่นไป
    ประเภทตูจบปริญญาโทมาจากเมืองนอกต้องมาเข้าเวรล้างห้องน้ำร่วมกับใครก็ไม่รู้
    โอ้ชีวิต! ความสำรวยหยิบโหย่งทำให้พระใหม่ไม่พอใจสิ่งนั้นสิ่งนี้ถือดี
    ว่าตัวเองมีชาติตระกูลสูง มีการศึกษาสูงกว่าใครในวัดนั้น
    ผิวพรรณก็ดูสะอาดสะอ้านชวนเจริญศรัทธากว่าพระรูปไหนทั้งหมด
    มองตัวเองเปรียบกับพระรูปอื่นแล้วช่างรู้สึกว่าตัวเองเหนือกว่าทุกประตู
    นึกแล้วก็ยิ้มกระหยิ่มอยู่ในใจ กลับเข้ากุฏิเมื่อไหร่ก็เอาปากกามาขีดเครื่องหมายกากบาทบนปฏิทิน
    นับถอยหลังรอวันสึกด้วยใจจดจ่อ

อยู่มาได้พักใหญ่พระใหม่อดีตนักเรียนนอกก็สังเกตเห็นว่าท่านเจ้าอาวาสวัดป่าแห่งนี้ไม่ค่อยพูดไม่ค่อยจา
    ซ้ำนานๆครั้งจะออกมาให้ โอวาทกับลูกศิษย์เสียทีหนึ่ง
    วันๆไม่เห็นท่านทอะไรเอาแต่กวาดใบไม้เก็บขยะ
    ซักผ้าเอง (เณรน้อยก็มีไม่รู้จักใช้) สอนก็ไม่สอน
    การบริหารวัดก็มอบให้ท่านรองเจ้าอาวาสเป็นคน
    จัดการไปเสียทุกอย่าง เห็นแล้วเลยนึกร้อนวิชา
    เสนอให้ปรับโน่นลดนี่สารพัดที่ตัวเองเห็นว่าไม่เข้าท่าล้าสมัย
    รวมทั้งให้เสนอให้วัดใช้ไฟฟ้าแทนตะเกียงด้วยอีกข้อหนึ่ง เพราะตนเห็นว่ายุคสมัยก้าวไกลมามากแล้ว
    ไม่ควรจะทำตนเป็นคนหลังเขาให้คนอื่นเขาดูถูก
    อีกหนึ่งในข้อวิจารณ์จุดด้อยของวัดทั้งหลายเหล่านั้นพระใหม่เสนอให้
    หลวงพ่อเจ้าอาวาสมีปฏิสัมพันธ์กับพระลูกวัดให้มากขึ้นกว่านี้
    สอนให้มากขึ้นเทศน์ให้มากขึ้น
    และแนะนำว่าคนระดับผู้บริหารไม่ควรจะทำงานอย่างการซักจีวรเองเป็นต้นด้วยตนเอง
    ควรจะกระจายอำนาจมอบงานให้คนอื่นทำดีกว่า

เย็นวันนั้นเป็นวันพระสิบห้าค่ำ
    หลวงพ่อเจ้าอาวาสมานั่งทำวัตรที่โบสถ์ธรรมชาติกลางลานทรายด้วย
    ท่านไม่ลืมที่จะหยิบข้อเสนอแนะจากพระใหม่มาอ่านให้พระหนุ่มสามเณรน้อย
    ทั้งหลายฟังแต่ท่านไม่บอกว่าพระรูปไหนเป็นคนเขียน
    อ่านจบแล้วหลวงพ่อก็ยิ้มอย่างมีเมตตาพลางหยิบไมโครโฟนขึ้นมา
    แล้วชี้ให้ภิกษุหนุ่มสามเณรน้อยทั้งหลายดูหมาขี้เรื้อนตัวหนึ่ง
    ที่นอนอยู่ใต้ม้าหินอ่อนตัวหนึ่ง จากใต้ต้นอโศกที่อยู่ใกล้ๆ

เธอทั้งหลายเห็นหมาขี้เรือนตัวนั้นหรือไม่ เจ้าหมาตัวนั้นน่ะมันเป็นขี้เรื้อน
    คันไปทั้งตัว ฉันเห็นมันวิ่งวุ่นไปมาทั้งวัน
    เดี๋ยวก็วิ่งไปนอนตรงนั้นเดี๋ยวก็ย้ายมานอนตรงนี้
    อยู่ที่ไหนก็อยู่ไม่ได้นานเพราะมันคัน แต่พวกเธอรู้ไหม
    เจ้าหมาตัวนั้นน่ะมันไปนอนที่ไหนมันก็นึกด่าสถานที่นั้นอยู่ในใจ
    หาว่าแต่ละที่ไม่ได้ดั่งใจตัวเองสักอย่าง นอนที่ไหนก ็ไม่หายคัน
    สถานที่เหล่านั้นช่างสกปรกสิ้นดี

คิดอย่างนี้แล้วมันจึงวิ่งหาที่ที่ตัวเองนอนแล้วจะไม่คัน
    แต่หาเท่าไหร่มันก็หาไม่พบสักที
    เลยต้องวิ่งไปทางนี้ทางโน้นอยู่ทั้งวัน เจ้าหมาโง่ตัวนั้นมันหารู้สักนิดไม่ว่า
    เจ้าสาเหตุแห่งอาการคันนั้นหาใช่เกิดจากสถานที่เหล่านั้นแต่อย่างใดไม่
    แต่สาเหตุแห่งอาการคันอยู่ที่โรคของตัวมันเองนั่นต่างหาก
    พูดจบแล้วหลวงพ่อก็วางไมโครโฟนลงเป็นสัญญาณให้รู้ว่า
    ได้เวลาภาวนาหลังการทำวัตรสวดมนต์เย็นแล้ว

ขณะที่ทุกรูปนั่งหลับตาภาวนาอย่างสงบนั้น
    ในใจของพระใหม่กลับร้อนเร่าผิดปกติ นอกสงบ แต่ในวุ่นวาย
    นึกอย่างไรก็มองเห็นตัวเองไม่ต่างไปจากหมาขี้เรื้อนที่หลวงพ่อชี้ให้ดู
    ยิ่งนั่งสมาธินานๆ ยิ่งคันคะเยอในหัวใจ ทั้งอายทั้งสมเพชตัวเอง

นับแต่วันนั้นเป็นต้นมาพระใหม่อดีตนักเรียนนอกก็เปลี่ยนไปเป็นคนละคน
    จากคนพูดมากกลายเป็นคนพูดน้อย จากคนที่หยิ่งยโสกลายเป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตน
    จากคนที่ชอบจับผิดคนอื่นกลายเป็นคนที่หันมาจับผิดตัวเอง
    เมื่อออกพรรษาแล้วโยมแม่มาขอให้ลาสิกขาเพื่อกลับไปสืบต่อธุรกิจจากครอบครัวท่านก็ยังไม่ยอมสึก

" อาตมาเป็นหมาขี้เรื้อน
    ขออยู่รักษาโรคจนกว่าจะหายคันกับครูบาอาจารย์ที่นี่อีกสักหนึ่งพรรษา"
    โยมแม่ได้ฟังแล้วก็ได้แต่ยกมืออนุโมทนาสาธุการกราบลาพระลูกชาย
    แล้วก็เดินออกจากวัดไปขึ้นรถพลางนึกถามตัวเองอยู่ในใจว่าคำว่า
    หมาขี้เรื้อน ของพระลูกชายหมายความว่าอย่างไรกันแน่หนอ

ถ้าเรายังเป็นโรคอยู่ในใจ ไม่พอใจอะไรซักอย่าง เงินเดือนน้อย หน้าที่การงานไม่พัฒนา ตำแหน่งไม่ไปไหน
    ไม่ว่าเราย้ายงานไปที่ไหน เราก็ไม่พอใจ สถานที่เหล่านั้นไม่ดี คนไม่ได้เรื่อง ทั้ง ๆ ที่เราไม่เคยได้ดูตัวเองเลยว่า
    เราพัฒนาการทำงานของเรามั้ย ขวนขวายหาความรู้หรือเปล่า ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับหมาขี้เรื้อนตัวนั้นเลย

************ ********* ********* ********* ********* ********* **
    ขอบุญจากธรรมทานนี้จงถึงแก่นายเวรและผู้ปกปักรักษาดูแลช่วยเหลือข้าพเจ้าและครอบครัว
    ที่มาถึงตัวทุกภพภูมิ
    ขอบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบัน
    หากไม่ถึงเพียงใดให้ขอให้คำว่าไม่มี ไม่รู้ในสิ่งที่ดี
    จงอย่าได้ปรากฏแก่ข้าพเจ้า
    ขอให้เกิดในภพภูมิ เขต ประเทศที่มีพระพุทธศาสนาประดิษฐานอย่างมั่นคง
    และได้ศึกษาพระธรรมได้อย่างเข้าใจถ่องแท้ ลึกซึ้ง ตลอดจนกว่าจะเข้าพระนิพพานด้วยเทอญ.
  • ถูกต้องเเล้วครับ พิทบูลโซลจงเจริญ (เอ!!!!โทษนะครับพี่เคยเป็นเจ้าอาวาสเหรอครับ) ผมจะเลิกกวนตรีน พี่โหดครับ!!!!!!บรือออออออ!!!!!!!
  • เชียร์แบดบอยๆๆๆๆๆๆ วู้วววๆๆๆๆๆๆ เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • สนุกมากไหมครับ???
  • เชียร์ป๋าดิ เค้าของจริง ระดับชาติ ทั่วไทย
    baddboy จบแค่ป. กุ้งเผาเอง อวดความโง่ โชว์ความเง่า เจ๋งหวะนาย จะไม่แปลกใจเลยถ้ามึงกล้าชกกะผู้หญิง เด็ก คนชรา และหมาข้างหนน ๕๕๕
    ดูนายตอบแล้วตโล้กตลก สนุกกว่าดูเป็นต่ออีกกกกกกกกกก
  • ขอบคุณพี่มาร์คครับสำหรับเรื่องหมาขี้เรื้อน ที่พี่หยิบยกขึ้นมาให้อ่าน
    อ่านแล้วผมประทับใจมาก ทำให้ฉุกคิดอะไรหลายอย่าง หวังว่าคุณbaddboyจะคิดได้บ้างนะครับ

หมาคุณ baddboy ไอ้ตัวลายจุด ผมขอดูรูปตอนยืนด้านข้างหน่อยครับ ถ้าจำไม่ผิดขาหลังน่าจะมีปัญหา อย่าเอามาโชว์เลยครับ
    อีกอย่างหนึ่ง หมาคุณจะดียังไงก็แล้วแต่ ถ้าเจ้าของระยำ คงยืนอยู่ในสังคมพิทบูลได้ไม่เต็มภาคภูมิครับ
  • โกรธคือโง่โมโหคือบ้า แบดบอย นายเเน่มาก (รู้เเต่จัก จีเอ็มเทอร์โบ) เดี๋ยวจะลองเนื้อบดซะหน่อยเเล้วว่ะ เล่นซะพี่มารค์กูหัวหมุนเลยว่ะ หึหึ
  • มึงเอาธรรมมะมาเลยเหรอโว้ย เเล้วผีอย่างกูจะเข้าใจไหม๊เนียยยยยย
  • เพื่อนผีโว้ยมีเว็ปบูลลี่มาใหม่ แต่ผีต้องสมัครสมาชิกนา เค้าไม่มีเลียกันนะโว้ย thailandbully.com
  • "เลิกเพ้อเจ้อ เรื่องความน่ากิน หรือเอาอาหารเม็ดไปเปรียบเทียบกับอาหารสดได้แล้ว มันไร้สาระครับ"
    กูชอบคำนี้ว่ะ พี่มาร์คแม่งเจ๋ง ถ้าชนะเรื่องความน่ากิน แล้วเนื้อบดของมึงชนะเรื่องอะไรอีก เดี๋ยวให้แม่งไปเรียน สุขศึกษาใหม่มั๊ย ฮ่า ๆๆๆๆ ไอ้อีสุกอีใส
    หมาแดกจนเป็นหมู ลุกขึ้นรึป่าวยังไม่รู้สงสัยไขมันจับไขข้อ ไปไหนไม่ได้แล้วมั๊ง แต่ยอมรับแม่งเทพจริง ๆ เลี้ยงหมาให้เป็นหมู ทำไมมึงไม่เอาหมูบ้านมึงไปผสมกับควายด้วยอ่ะ จะได้ตัวใหญ่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไอ้ควาย กร๊ากๆๆๆๆๆ
  • ไม่เห็นจะต้องเถียงกันเลย อาหารเม็ดอ่ะดีจริงสำหรับคนที่มีเวลาน้อยขี้เกียจมานั่งทำอาหารให้น้องหมาของเรา สะดวกกว่าตั้งเยอะ แต่หมาอ่ะมันชอบกินพวกเนื้ออยู่แล้ว ท่ามาตั้ง 2 อย่าง หมามันก็ต้องเลือกเนื้ออยู่วันยังค่ำ ฉะนั้นอย่างเถียงกันเลย ใครสะดวกอย่างไหนทำอย่างนั้นเลย ไม่เคยออกความคิดเห็นเลยนะ แต่อ่านบอร์ดนี้มานานมากแล้ว
  • คุณ baddboy ผมเห็นคุณโพสอ่านแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เอาเป็นว่า หมาคุณกินแต่เนื้อ หมาผมกิน f1 ล้วนๆ เอามาวัดกันมั้ยครับว่าของใครให่ญกว่า สวยกว่า หนากว่า ให้เพื่อนที่นี้ตัดสินครับ ผมต่อให้สุนัขผมสายเลือดไม่ดีด้วยครับ (ไม่ได้มาออกหน้าแทน f1ของพี่มาร์คนะครับ) ผมขอท้าแบบลูกผู้ชาย
  • :m008: บางส่วนของสุนัขที่บ้าน ไม่ได้กวนตีนนะ แค่อยากให้รู้ว่าเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดก็ดีได้
    ไฟล์แนบ
    20090930225101_20090929180240_IMG03194[1].jpg 52K
    IMG03054.JPG 58K
    IMG038682.jpg 44K
    IMG03219.JPG 87K
    kkkkkkkkkk.jpg 58K
  • มันจะกล้าอ๊ะป่าวววว เห็นลงแต่ลายจุดมองไกล 100 เมตร กล้าเอาลงแบบเห็นกันชัด ๆ อ๊ะป่าววววว
  • ของสดเนื้อ ไก่ หมู ดีกับคนมีกำลังทัรพย์และมีเวลา อาหารเม็ดดีกับคนที่มีเวลาไม่มากนักค่าใช้จ่ายถูกก่วา!!!! สมมุติว่าให้หมากินอาหารเม็ดให้อิ่มหนึ่งถ้วยเเล้วตามด้วยอาหารเม็ดอีกถ้วย(มันจะไม่กินถ้วยที่สอง)เเต่ถ้าเปลี่ยนถ้วยที่สองเป็น เนื้อ ไก่ หรือหมู มันจะกินได้อีก!!!! ผมกำลังจะบอกว่ามันกินอาหารเม็ดให้เเค่พออิ่มเเละถ้ามันอิ่มเเล้วยังไงมันก็ไม่กินทั้งสองอย่าง ใครอยากให้หมากินได้มากใช้อาหารสดรับรองสมใจอยากก อว้นหรือไม่นั้นขึนอยู่กับสายพันธ์บูลลี่/ สายกัด เรดโน๊ต ต่อให้กินช้างมันก็ไม่อ้วน(ยังไงก็เเล้วเเต่หมามันต้องเลือกอาหารสดอยู่เเล้ว) ทำไมอาหารเม็ดถึงไม่น่ากินเพราะผู้ผลิตไม่สามารถทำให้ได้ดีกว่าอาหารสดไง ถ้าทำได้ทำไมจะไม่อยากทำคงทำไปแล้วรวยตายเลย!!! ดูจากที่หมาเลือก ไม่ใช่เลือกเเทนหมา ก็ไม่ต่างจากคนเราหรอกคุณเอา ไก่ทอด/ มาม่า ให้เลือกก็ต้องเลือกไก่ทอดเพราะไก่ทอดน่ากินก่วาไง หมามันยังรู้เลยว่าควรจะเลือกอะไร เเล้วที่บอกว่าอาหารเม็ดมีสารอาหารครบถ้วน สุขภาพดีขนไม่ร่วง(ก็ยังร่วงอยู่)ผลิตจากเนื้อ ไก่ เเกะ ปลา (ต้องใช้คำว่ามีส่วนผสมต่างหากไม่ถึง10%ด้วยซำ้)ส่วนอื่นๆก็เเป้ง กระดูก ผัก ข้าว สารกันชื้นและอื่นๆมันเป็นเพียงคำพูดที่พูดให้ดูดีต่างหากเพื่อการค้า!!!!(อย่าเอาความเชื่อว่ามันน่าจะดี พิสูจน์กันเห็นๆ อาหารเม็ดวาง อาหารสดวาง)นี่พิสูจน์ได้ สุดท้ายท้ายสุดมันก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของหมาเเต่ละคนเเละกำลังในการใช้จ่ายด้วยปัจจัยหลัก เเละโปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง!!! และผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆทั้งสิน มันมีประโยชน์กับคุณคุณนั้นเละไม่มากก็น้อย!!!
  • เเล้วนี่คุณsahatat100islandเเละผีร่างเดียวกันนั่นเเหละ!!!!!เอาหมาสลัมไปไกลๆเลยไปเปลี่ยนรองเท้าซะด้วยนะน่าเกลียมันทำให้หมาดูเเย่ลงอีกตั้งเยอะนะนั่น ดูซิสกปรกทั้งคนทั้งหมา โอยมีกระป๋องนำ้เก่าๆด้วย (คุณเเละหมาคุณน่ะไม่เหมาะสมที่จะมาเทียบกับหมาผมหรอกไม่ต้องถึงคนหรอกนะ)ผมน่ะควบคุมอารมย์ตัวเองได้ไม่หลงกลคุณหรอกนะครับ sahatat100island
  • คุณ baddboy เหตุใฉน จึงต้องเป็นเอฟวัน ที่คุณกล่าวถึง ทำไมไม่เปรียบเทียบยีห้ออื่นบ้างนะ

ผมขอข้อสรุป ง่ายเลยนะ

คุณต้องการอาไร

ผมมไม่ชอบคุณที่ไปกระแนะกระแน หมาคนอื่นนนะครับ..อันนี้ไม่ดี

คุณอยู่ที่ไหน
    ขอดูรูปหน่อยชิ อยากเห็นหน้าตานะ
  • กูว่ามันเลี้ยงหมาแบบตามใจหมา หมามันจะเป็นหมาที่โคตรขี้เกียจแน่ ๆ 5555 เรียกไม่มา ทำอะไรก็ไม่เป็น แดกเป็นแต่เนื้อบด 5555

หมาขาดระเบียบวินัย ก็เท่ากับหมาขี้เรื้อนละเว้ย เห้ยยยยย ส่วนไอ้ แบดบอย ส้นตีนนี่ก็ ทาสรับใช้หมาขี้เรื้อนอีกที กร๊ากกกก
  • อว้นหรือไม่นั้นขึนอยู่กับสายพันธ์บูลลี่/ สายกัด เรดโน๊ต ต่อให้กินช้างมันก็ไม่อ้วน(ยังไงก็เเล้วเเต่หมามันต้องเลือกอาหารสดอยู่เเล้ว)
    --------------------------------------
    ถึงไอ้ baddboy สายกัด อ้วนๆๆนะมี เรดโนส อ้วนนะมี มึงหัดเปิดโลกกว่างชะบ้างนะ
    แล้วก็มีเยอะชะด้วย

จะพูดจะทำ อาไร ควรคิดให้ดีศึกษาให้ดีก่อนนะค่อยมาตอยมา ยียวน เขานะ
    มันจะเข้าตัวเองนะ...ว่าเรานะไม่มีประสบการ์ณ แล้วมาทำอวดดีนะ
  • ผมเล่นชื่อนี้มาตลอดไม่เคยปลอมเป็นผี หรือหน้าตัวเมียไหนๆ ถ้าคุณแน่จริงก็บอกได้นะครับเดียวผมจัดให้งามๆเลย แล้วไอ้เรื่องตีนนะตีนน้องผมครับไม่ใช่ของผม แต่ถ้าคุณอยากได้ตีนผมบอกได้ครับเดียวจัดให้สวยๆเลย นี่ครับเบอร์ผม 087-011-3183 เผื่อสะดวกกับการติดต่อระว่างเราครับ ( แล้วไอ้สันดาน ผู้หญิง ตุ๊ด กระเทย อย่างคุณอย่าเอามาใช้เลยครับ ตั้งกระทู้มา พอท่านอื่นมาบอกก็รับไม่ได้ ลามไปถึงคนทำอาหารอีก) ผมขอชมไอ้หมาแดกเนื้อของคุณชัดๆหน่อยดิ ว่ามันเจ๋งซักแค่ไหน สมราคาคุยหรือเปล่า( หวังว่ามีงานเกียวกับพิทบูลให่ญๆเราจะได้เจอกันครับ )
    ไฟล์แนบ
    IMG038712.jpg 45K
  • คุณ Sahatat100island ครับ เตะปากไอ้เหี้ยนี่ที่เหอะครับ ไหว้หละครับ
    มันไปเกี่ยวเหี้ยไรกับร้องเท้า กระป๋องน้ำ เค้าวะ ฮะไอ้ ตุ๊ด หรือว่ามันเป็นของคนที่บ้านมึง
    ไอ้ห่านี่ เถียงข้างๆคูๆ เถียงยิ่งกว่าแม่ค้าขายหมู แถวบ้านกูอีก มึงมาตบกะกรูมา อีกระเทยพิทบูล
    ถามจริง ? มึงเคยให้หมาเอาตูดใช่มั้ย? ตอบมาซะดีดี อย่ามาดอกทอง
  • เอาแล้วมึง ไอ้ แบดบอย งานชักจะเข้า ต้องแต่กวนตีนเจ้าของเวปเค้าแล้ว แล้วก็ยังกวนส้นตีนคนอื่นไปด้วย สงสัยแม่ง ลูกคนเดียว 5555 กูว่ามึงไปเลี้ยง ชิวาว่า เหอะว่ะ เหมาะดี จะให้แดกควาย แดกช้าง ก็ได้ตามใจมึง กูอยากเห็นชิวาว่าตัวเท่าควายอย่างมึง
  • 5555 เค้าว่า "แถได้อีก"
  • :m087: ตั้งมาทำควยอะไรครับ F1 กับเนื้อบด อันไหนดีช่วยแนะนำหน่อย ถ้าคนแนะนำแล้วรับฟังไม่ได้ทำตัวให้สมชายหน่อยครับท่าน(เออ ไอ้ตัวข้างบน 6 เดือน 39 โล ลายเลือดงั้นๆ F1ล้วนๆ แม่ไทย พ่อไทย ครับท่าน:m117:
  • ใจเย็นๆน่า พี่มารค์บอกให้ใช้คำสุภาพ มันก็เเค่สงคราม อีคิว ทำไมมีเเต่ ถ่อยๆ เถื่อนๆเก่งกันจังงงงง
  • เห็นด้วยกับ sahatat100island มาก ๆ

ถ้าอยากตามใจหมา มึงก็ไม่ต้องเลี้ยงหมา มึงบังคับมันอยู่กับมึง มึงคิดว่ามันมีความสุขรึป่าว ไอ้ควาย ถ้าให้มันเลือก มันคงไม่เลือกมึงหรอก มันคงอยากอยู่กับพ่อแม่มันมากกว่า เหอๆๆๆๆ

นิสัยตุ๊ดมากทำเป็นรับไม่ได้ แล้วจะตั้งกระทู่ ทำ ...วย อะไรครับ 5555555+
  • ผมว่ายังงี้มันเริ่มจะเกินเลยไปแล้วนะครับ จะมีทัศนคติอะไรที่ต่างจากชาวบ้านเค้าไม่มีใครว่า นี่อะไร เค้าแสดงความคิดเห็นบ้าง รับไม่ได้ ต้องตอบแทนด้วยคำพูดดูถูกดูแคลนกันขนาดนั้นเลยเหรอครับ คงคิดว่าคุณสูงส่งกว่าชาวบ้านเค้ามากใช่มั้ยครับ ผมจะบอกอะไรให้ สิ่งที่คุณพูดออกมาต่างหาก ที่ทำให้คนอื่นรู้ว่าคุณต่ำแค่ไหน

โตได้แล้วครับ ถ้าคิดอะไรได้จากคำพูดของผมบ้าง ออกมาขอโทษเค้าซะ ผมก็ว่าคุณยังลูกผู้ชายพอนะ

คำว่าขอโทษมันไม่ทำให้เสียฟอร์มขนาดนั้นหรอก

ยังไงก็อยากให้จบกันด้วยดีนะครับ ไม่ผมก็จะรอฟังข่าวฉาว กระทืบกันที่งานไปตามเรื่อง ถ้าเกิดขึ้นจริง ผมว่าสมควรโดนจริงๆ
  • อยู่ที่ว่าใครจะควบคุณอารมย์ได้ดีกว่ากันครับมันก็เท่านั้นเองครับ พี่มารค์ยังเย็นเลยครับเจ้านายยยย