ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากถามผู้รู้
  • หมาของผม เวลาให้อาหาร ผมเอามือไปลูบหัวหรือหลังไม่ได้เลย เคยเลี้ยงมาแล้ว 1 ตัว แต่ก็ไม่เป็นบบนี้ เคยเลี้ยง rednose แต่ตอนนี้เลี้ยงสาย r.e อยู่ อายุ 4 เดือนแล้ว ดุก็แล้ว ไม่หาย
  • รอผู้รู้มาตอบคับ
    แต่ถ้าเป็นผม
    ผมไม่ยอมหรอกคับ
    ต้องลงไม้ลงมือกันบ้าง
  • มันคิดว่าคุณระดับเดียวกับมันครับ คุณต้องทำตัวให้มันคิดว่าเป็นจ่าฝูงและให้มันยอมรับและแกรงกลัวคุณ
    ลองดูครับ...เอาข้าวให้มันกิน แล้วก็เอามือไปจับชามข้าว หรือลูบอย่างที่เคย ถ้ามันขู่ก็ดุมัน
    หรือไม่ก็ตีด้วยม้วนกระดาษหนังสือพิมท์ให้เกิดเสีงดัง ให้มันรู้ว่าคุณดุมัน แล้วเก็บอาหารเลยครับไม่ต้องไปให้มันกิน
    ลองดูครับให้มันกลัวคุณและรู้ว่าคุณเป็นนายหรือจ่าฝูง ลองดูครับ เลี้ยงหมาอย่าตามใจมากทำให้มันรู้ว่าคุณเป็นนาย

หมาผมเมือไรที่ผมถือม้วนกระดาษหนังสือพิมท์....อิอิ ไปกันคนละทิศละทางเลยครับ
    ยิ่งหมาที่เราเลี้ยงมาแต่เล็กด้วยแล้วปัญหานี้แก้ใขไม่หน้ายากเพราะมันยังเล็กอยู่

ปล.ถ้าเลี้ยงหมาแล้วให้มันขู่หรือกัดเจ้าของก็อย่าเลี้ยงดีกว่าครับเปลืองข้าวสุก
  • สุนัขมีพฤติกรรมหวงอาหาร
    **สังเกตเพิ่มเติมคือ วิธีการยืน จะยืนเอาขาหน้าคร่อมชามข้าว

วันนั้นดูทีวี เค้าให้ฝึกควบคุมวิธีการให้อาหาร
    โดยให้เจ้าของถือชามอาหาร รอจนสุนัขสงบ
    แล้วจึงยื่นให้กินในระดับปากสุนัข ให้มันกินสัก2-3 คำ
    แล้วดึงออก แล้วยื่นให้ใหม่ อย่าวางชามอาหารให้กินกับพื้น
    หรือถ้ามันมีทีท่าจะแย่งอาหารให้หยุดให้อาหาร

ทำให้เคยชินสักพัก แล้วค่อยวางชามอาหารลงกับพื้น
    ทำวิธีเดียวกัน แล้วสังเกตพฤติกรรม

เป็นวิธีการฝึกให้สุนัขรู้ว่า เจ้าของเป็นผู้ควบคุมอาหาร ไม่ใช้น้องหมา
  • ของผมใช้วิธีวางชามเปล่าให้มัน แล้วกำอาหารใส่ชามทีละน้อยๆ กินหมดก็เพิ่มอีกเรื่อยๆ

มันจะค่อยๆรู้เองว่ามือที่จะยื่นเข้ามาเป็นผู้ให้ ไม่ใช่จะมาแย่ง :m001:
    ไฟล์แนบ
    __7AD0~8.JPG 77K
  • เคยทำแบบท่าน C4 ได้ผลครับ
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ