ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอนหมาให้ไม่กลัวน้ำทำยังไงครับ
  • เอ่อ พอดี ว่า เจ้ามีตังค์ของผม มักจะไม่ชอบน้ำสักเท่าไร เวลาอาบน้ำก็ ยัง หลบๆ ต้องไช้ ตัวเรายืมคร่อมเเละเอาเขาหนีบเอวเอาไว้ อ่ะครับ เเต่ก็ไม่ได้กลัวมากๆจน อาบไม่ได้

เเค่อยากจะไห้เค้ายืนเฉยๆ นิ่งๆไห้เราอาบ ง่าย 555 เพราะว่า เหนื่อย เวลาอาบน้ำมันแต่ล่ะที ^ ^

รบกวนไครมีประสบการณ์แบบๆ เดียวันนี้ เเนะนำ ทีนะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ
  • ผมใช้วิธีฉีดน้ำเล่นครับให้ไล่งับให้มันสนุกครับ...จากนั้นเวลาอาบก็ค่อยให้หยุดเล่นตอนใกล้เสร็จผมก็เล่นอีกทีสองที หลังจากนั้นเขาจะรู้เอง
    แต่หมาผมก็กลัวโดดน้ำจากที่สูง เพราะตอนเด็กๆ ตกจากน้ำตกสูงเมตรกว่า ตกลงน้ำหลายครั้งเลยจำ
    ตอนนี้ดีขึ้นแหละเพราะทาง D1 ช่วย
    ปล.เคยครั้งนึงตอนสี่เดือนเดินขึ้นไปเล่นตรงน้ำตกแล้วหล่งลงมาในบ่อปลาผมลงไปเอาขึ้นมานิ่งไปประมาณห้านาทีได้ แบบนั่งไม่ขยับเลย 555 ตั้งแค่นั้นเลิกขึ้นไปเล่นเลย ^^
  • ต้องหัดครับ ^ ^
  • ของผมก็เล่นแบบคุณ Kong26 ฉีดน้ำให้มันไล่งับสนุกทั้งหมาและคนพอเหนื่อยก็จับอาบนิ่งๆๆ:006: แต่ถ้าไม่ทำแบบนี้ต้องยืนคล่ิอมันอย่างเดียวเลย :012:
  • :030:ของผมก็ไม่ชอบอาบน้ำครับ...แต่มันชอบให้ใช่สายยางฉีดมันครับ..
    ..แต่ที่กลัวมากคือ..เวลาประตูเปิดหรือปิด....
  • อาบในห้องน้ำ:054:
  • บาส ของพี่เริ่มตั่งแต่เด็กๆ

ตอนยังเล็กๆ พี่ล่ามโซ่มันเอาไว้กับรั้วบ้าน และอาบน้ำให้มัน
    พอเริ่มโต แค่เอาโซ่คล้องคอ อย่างเดียว แล้วพาไปที่อาบน้ำ(ที่เดิม) เอาเท้าเหยียสายโซ่ไว้
    พอโตแล้ว ไม่ต้องล่ามแล้ว เรียกคำเดียว ไปอาบน้ำ มันเดินตามมาเองเลยครับ

แต่ทุกๆครั้ง ตั่งแต่เด็กยันโต จะใช้ คำสั่ง ว่า ไปอาบน้ำ เสียงดัง ฟังชัดๆ
    พร้อมถือขวดแชมพูเดินนำไปโลด อาบน้ำเสร็จค่อยสั่งให้สะบัด พูดดังดังว่า สะบัด ถ้ามันทำถูกชมด้วย
    ลูบหัวพร้อม คำชมเชย เราได้ไม่ต้องกังวล ตอนอาบน้ำแล้วสะบัดน้ำใส่เราจนเปียก ถ้าสะบัด ต้องบอกว่า ไม่ ไม่
    อาบเสร็จเช็ดตัวแล้วเล่นเกมส์ กัดผ้า สักพัก

เคล็ดลับ ไม่เปลืองแชมพู พี่ใช้กระป๋องสเปย์ แบบฉีดพ่นปุ๋ย พ่นน้ำ หรือฉีดพรมผ้า ผสมแชมพูในขวดนี้
    แล้ว ฉีด พ่น แชมพู ลงบนตัว หมา ไม่เปลือง ผสมได้ถูกสัดส่วน ไม่หกเลอะเทอะ ผสมครั้งเดียวใช้ให้หมดเลย
    อาบครั้งใหม่ ค่อยผสมใหม่ ครับ ฉีดเข้าเป้า หมาย ดีกว่า ผสมลงบนฝ่ามือ ผสมลงขัน

เรื่องของเรื่อง ทำอย่าไรให้หมาสนุก คุณก็สอนมันได้เกือบทุกเรื่องแหละครับ
  • ของผม อาบน้ำได้โดยไม่ต้องมีสายจูงครับ เริ่มจาก ให้มัน เล่นน้ำจาก สายยางก่อน เวลาฉีดน้ำโดนมัน มันจะไม่กลัว แรกๆ เวลาอาบ ก้อ อาบน้ำเร็วๆ อย่าอาบนาน หลังๆ ก้อ เริ่มนานขึ้นจนสะอาด มันจะไม่หนีไปไหน แล้วเวลาอาบน้ำ ต้องตอนกลางวันจัดๆ แบบว่าแดดร้อนๆ เลยนะครับ เวลาจะพามันไปอาบน้ำ ผมก้อจะพาไป ตอนประมาณ บ่าย 2-3 พอมันร้อน ไปเจอน้ำ มันจะชอบ ยืนนิ่งให้เีราอาบสบายเลยครับ พออาบเสร็จพาเดินเล่น พอ ตัวแห้งหมาดๆ พอล่ามโซ่ หลับสบาย อิอิ
  • ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลย:063:ครับ:006:
  • โห้ย ขอบคุณทุกๆ ข้อเเนะนำด้วยนะครับ รวมทั้ง พี่จุ๊ปที่เคารพมานะที่นี้ด้วยครับ เเละจะเอาไปไช้นะครับ :m001::m001: