ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ก้าวร้าวทำไงดีคับ
  • หมาผมได้ปีกว่าแล้วครับ........ก้าวร้าวมากเลยครับ

กับพ่อผมมันก็ก้าวร้าวใส่ตลอด............มีวิธีฝึกหรือแนะนำโรงเรียนฝึกสุนัขบ้างเปล่าครับช่วยแนะนำทีครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF3970.JPG 61K
  • อันดับแรกอย่าไปกลัวมันเป็นอันขาด ผมเอาม้วนกระดาษหนังสือพิมพ์หนา ๆ เวลามันกร้าวร้าวผมหวดไม่เลี้ยงเลย แล้วตะคอกใส่อย่างเสียงดัง มองหน้ามันด้วยแววตาโหด หลังจากนั้นไม่กล้าหืออีกเลย หากยังเป็นอีกแต่น่าจะน้อยลงก็ซัดอีกหนึ่งชุดใหญ่ จนกว่ามันจะรู้ว่าเราไม่ชอบ คราวหน้ามันก็ไม่กล้าอีกเลย แค่มองหน้าแล้วเดินเข้าไปใกล้ด้วยอารมย์โมโหก็นั่งหมอบแล้ว
    ลองให้วิจารณญาณดูครับว่าเหมาะกับหมาคุณหรือไม่
  • ไม่ยากครับ ..คุณต้องการเลี้ยงหมาเพื่ออะไร เพื่อต้องการเฝ้าทรัพย์สินก็ควรที่จะดุกันคนแปลกหน้า แต่ กับคุณคนในครอบครัวต้องไม่ดุ ผมเองซื้อหมาโต มาเลี้ยงมีบ้างเหมือนกันที่ดุใส่ เราต้องไม่กลัวมัน เราต้องทำให้ยอมรับให้ได้นี้คือใคร? ต้องดูด้วยว่าก้าวร้าวเพราะมาจากสาเหตุ( มันต้องมีแน่นอน ) ปีกว่ากำลังสนุกเหมือนๆกับเด็กๆเรียกร้องความสนใจ ให้เวลาเขาในช่วงนี้ พอเขาโตกว่านี้นิสัยก็เปลี่ยนไป พาเขาออกไปเดินเล่น หาของขบเคี้ยวเพื่อลดความเครียด ... ควรควบคุม โดยเฉพาะกับเด็ก ควรให้พ่อได้เข้ามาสัมผัสโดยการให้อาหารบ่อยๆโดยมีคุณอยู่ด้วยคอยบอก ... เรียกชื่อมันเพื่อความคุ้นเคยอย่าแสดงอาการกลัวให้เห็น ..พยายามทำความคุ้นเคย ครับ
    ไฟล์แนบ
    430.jpg 28K
  • ศูนย์ฝึก D1 เลยครับ
    หากว่ามันกร้าวร้าวซะจนคิดว่าไม่สามารถควบคุมได้ หรือรุนแรง ซึ่งอาจเกิดอันตรายกับคนในครอบครัว
    ถ้าสำหรับผมเองแนะนำ ให้ผู้ชำนาญเป็นคนฝึกหรือจัดการให้ดีกว่าครับ
  • ไปหาหนังสือ 2 เล่มนี้มาอ่าน
  • จักลำแข้งให้มันกินทุกวันดิหาย อย่าไปกลัวมัน
    เป็นผู้นำมันไม่ใช่ผู้ตาม หรือ เรียกว่าจ่าฝูง
  • ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ
  • มันซ่าส์มาก ก็โบ๊ะๆๆ สักสองสามป๊าป แต่อย่าไปแสดงอาการกลัวให้มันเห็นเด็ดขาด เราคือนายจำไว้

หมาที่ก้าวร้าวกับเจ้าของส่วนมากเกิดจากเจ้าของไปหงอให้มัน เอาใจมันมากจนเกินเหตุ จนมันคิดว่ามันเป็นนาย

เลี้ยงดูด้วยความรัก เมตตา ตามปกติ ผิดก็ดุ ดื้อมากก็ลงโทษได้ตามสมควร
    แต่ไม่ใช้พะเน้าพะนอจนลืมว่ามันเป็นเพียงสัตว์เลี้ยงตัวหนึ่ง

การลงโทษหมา แค่ทำให้มันรู้ว่ามันผิด เหมือนแม่หมาที่แง่งใส่ลูก พอลูกมันหยุดก็จบ แต่ควรทำในขณะที่มันผิด
    หลายท่าน หมากัดรองเท้าตอนกลางคืน ตืนมาเห็นตอนเช้าก็หวดแบบเอาเป็นเอาตาย แบบนี้ผิด
    ลงโทษตามสมควร จำไว้อย่าทำให้หมาจนตรอก เพราะมันจะสู้ทันที ทำแค่ให้มันรู้ว่าสิ่งที่มันทำผิด แค่ดุด้วยเสียง หากมันหยุดก็ควรจบ

การลงโทษหมาควรลงโทษ แบบคาหนังคาเขา มันถึงจะเข้าใจ มันกัดของพังกลางคืน มาตีมันตอนเช้าแบบนี้ไม่ได้ผล
    ตอนเช้าหมามันดีใจที่เจอเจ้าของ วิ่งไปหาด้วยความดีใจ แต่เสือกโดนลงโทษ หมาจะสับสนว่าโดนตีเรื่องอะไร

จัดลำดับฝูงให้ถูกว่าในบ้านมันมีลำดับอยู่ต่ำสุด สิ่งสำคัญ เรียกมันมาหาอย่าพยายามเดินไปหามัน
    จำไว้ไม่มีจ่าฝูงตัวไหนเดินไปหาลูกฝูง มีแต่ลูกฝูงเข้ามาหาจ่าฝูง การเรียกมันมาหาเป็นการแสดงอำนาจเหนือทางหนึ่งครับ
  • ผมอยากได้หนังสือ ซีซาร์ หาซื้อได้ที่ไหนบ้างคับ อยากได้จริงๆ
  • :m112:อย่าใช้มือตีน่ะครับตีนอย่างเดียวกับไม้หวดสักทีหายซ่าแน่นอน(ตีนกับไม้):m112:
  • โปรตีน
  • หนังสือมีขายที่ซีเอ็ดบางสาขา b2s นายอินทร์
    ลองหาดู