ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามผู้รู้
  • พอดีผมกำลังศึกษาเรื่องหมาพันธ์นี้

แล้วปรึกษากับแฟนว่าอยากได้ซักตัว

ที่เป็นสายโชว์

แล้วผมตอนนี้ักำลังศึกษาที่ มหาลัย

ตอนนี้อยู่ หอ ไม่ทราบว่า

ถ้าเลี้ยงหมาพันธ์ พิลบลู ที่หอ

แล้วมันจะมีผลดีผลเสียยังไงบ้างครับ
  • พิทบูลผมว่าไม่น่าที่จะเหมาะกับการเลี้ยงอยู่ที่หอนะครับ ด้วยรูปร่างและความกระตือรือล้นของเขา

และเจ้าของหอยอมให้เลี้ยงสุนัขได้หรือไม่ลองสอบถามหรือยังครับ (ถ้าได้นี้พันธ์ที่ตัวเล็กเช่นชิสุ ปั๊กเท่านั้นไหม)

ลองศึกษาข้อมูลสุนัขพันธ์ต่างๆที่จะเลี้ยงดูดีๆก่อนครับ เพราะถ้าเลี้ยงแล้วไม่อยากให้มีปัญหากับผู้เลี้ยง เพื่อนร่วมหอ

และตัวสุนัขทีหลังครับ
  • เคยเลี้ยงนะ....ขังใว้ตรงระเบียง....ประตูพังไปบานนึง (อย่าเลยสงสารมัน)
    อัตราส่วนต่อพื้นที่ของ พิทบูล 1 ตัว ต่อ บ้าน 1 หลัง (บ้าน townhouse ก็แย่พอแล้วนะ)
  • อย่าลืมเรื่องเวลาและการเอาใจใส่ในสุนัขหรือสัตว์เลี้ยงด้วยนะครับ ว่ามีให้ไหม

ไม่อยากให้เลี้ยงด้วยความเห่อหรือกระแสครับ
  • ลองศึกษาดูครับว่าหอพักให้เลี้ยงหรือไม่ จะจัดการการถ่ายการฉี่ของหมาอย่างไร
    หากหมาเห่าเสียงดัง จะมีปัญหากับเพื่อนร่วมหอหรือไม่ หมาดุจะทำอย่างไร และหากต้องใช้บันไดร่วมกับเพื่อนร่วมหอที่เกลียดสุนัขจะมีปัญหาไหม จะพาออกกำลังที่ไหน หากชอบจริง ๆ ก็คิดให้ดีครับ
  • อย่าดีกว่า คับ เหตุผล เหมือน ข้างบนเลยคับ
  • เหมือนผมเลยนะ
    อยากเลี้ยงแต่ตอนนั้นอยู่หอครับ
    ผมก็อ่าน และศึกษาไปเรื่อยๆ ขำๆ
    ก็ปีกว่าล่ะ พอซื้อบ้านก็เลยเลี้ยงเลย
    แบบนี้ดีกว่าครับ
    บ้านผมว่ามีที่เยอะแล้ว ยังสงสารมันเลย อยากได้ที่กว้างๆกว่านี้ (แต่มะมีตัง)
  • ใจเย็นๆครับซื้อมาแล้วจะปวดหัวจนไม่อยากเลี้ยงเลย เพื่อนผมลองมาแล้วเป็นไข้กันทั้งคู่ไม่ได้หลับไม่ได้นอน
  • บวกลบให้ดีครับ ผมเชื่อว่าท่านรู้ดีกว่าใครว่า ท่านเลี้ยงได้รึไม่ได้

ฉะนั้น สะดวก ไม่สะดวก คิดให้รอบคอบครับ

ผมคนนึง เคยอยู่หอมาสารพัดที่ในกทม เลี้ยงมาสารพัดสัตว์

วันนี้มามองย้อนกลับไป รู้สึกว่า บางทีเราก็ทำอะไรตามใจตัวเราเองจนลืมมองความเป็นจริงและไม่ได้คิดให้รอบคอบ อิอิ

อย่างที่ข้องบนและท่านaisbus ว่ามาละครับ เอาช่วงเวลานี้ ศึกษาและเรียนรู้ไปก่อน เมื่อถึงเวลาแล้วเลี้ยงก็ไม่สาย

หรือถ้าเป็นแบบผม จะหันหลังให้พิทบูลไปก่อน จนพร้อมแล้วค่อยมาจริงจัง เพราะหากท่านศึกษาไป ก็เหมือนเป็นการเร่งให้ท่านฝืนใจตัวเองซื้อมาเลี้ยงทั้งๆที่ไม่สะดวก

ถ้าใจมันอยาก .... อะไรก็ห้ามไม่ได้ทั้งนั้นแหละครับ

ผมฝันจะเลี้ยงมานานแล้วหละ แต่เพิ่งจะมาศึกษาได้ไม่ถึงปีครับ เดินเต็มตัว .... ไม่สาย

ยินดีต้อนรับคนคอเดียวกันครับ
  • อย่าเลยคับหมามันแรงเยอะต้องการที่กว้างๆสงสารมันคับตอนเล็กๆมันซนมากๆหอพักไม่เหมาะแน่ๆครับขนาดบ้านผมทั้งหลังข้างล่างมันจองเลยผมเลี้ยงในบ้านครับกล้วยุงกัดทีนี้มันไม่ยอมออกไปไหนเลยเล่นทั้งคืนผมเอามา2อาทิตย์น้ำหนักผมลอไป2โลกว่าไม่ต้องหลับต้องนอนกันเลยแต่ผมมีความสุขครับ ผมว่าเอาไว่พร้อมกว่านี้เค้าเอามาเลี้ยงดีกว่าครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC005684.jpg 78K
  • :m036: ใจเย็น ๆ ครับ
  • เราว่าอย่าพึ่งเลี้ยงเลยอยู่หอด้วย พิทอยู่ที่แคบๆสงสารมันคนเราอยู่ที่แคบๆกัน2-3คนยังเบื่อกันเลย
  • บ้านเราเป็นตึกแถว ดีที่มีสวนหย่อมให้วิ่งเล่น เรายังรู้สึกว่าพื้นที่แคบเลย
    จะพาออกไปข้างนอก เราก็ต้องคิดเสมอว่ามันต้องกัดใครเข้าสักวัน เราจะได้ไม่ประมาท
    คาดสายตาก็ไม่ได้เลย ไม่รู้ทำไมหมาพันธุ์นี้มันถึงได้ฉลาดขนาดนี้
    คิดและศึกษาให้ดีก่อนที่จะนำไปเลี้ยงนะค่ะ
  • ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์นะครับ
  • ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ผมจะนำคำติชมจากทุกท่านไปปรับปรุง

ขอขอบคุณ พื้นที่จากบอร์ดด้วยครับ