ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องน่าเศร้า
  • ช่วงนี้ลองสักเกตุดู ราคาพิทบูลมีราคาที่ต่ำลง คุณภาพก็ต่ำไปด้วย ดูจากขนาดตัวของลูกหมา มีแต่คนเอาผสมโดยไม่ได้คำนึงถึงสาย แต่แนนที่ขายซะมากกว่า หรือไม่ถ้าแข่งกันก็จะตัดราคากันจนตกต่ำ ทำให้คุณค่าของพิท แค่เด็กอมมือก็ซื้อมาเลี้ยงได้ และเมื่อเด็กเบื่อก็ปล่อยมันไป อีกหน่อย พิทบูลก็เป็นแค่เพียง หมาวัด ทำไมเราไม่ช่วยกันพยุงราคาให้ขึ้นอีกหน่อย แล้วถ้าจะผสมก็ขอให้คำนึงนิดนึง ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่อยากเห็นวงการพิทตกต่ำ ดูอย่างเว็บนอกซิครับ เขาเคยก็ไม่เห็นกดราคากัน อีกอย่างหมาเค้าไม่เคยมีแบบไทย ผอมๆโซๆ(ทั้งๆที่ไม่ใช่สายกัด) ผมเห็นแล้วอนาถ
  • ไม่มีคุณภาพ ไม่ต้อง ซื้อคับ ดัดนิสัยไปเลย
  • ก็สิ่งที่ พี่ๆในเวปหลายท่านทำอยู่ไงครับ สร้างหมาคุณภาพ

หน้าที่ๆหลายๆคนทำอยู่ในตอนนี้ ผมว่าก็ดีที่สุดแล้ว

มันอยู่ที่บุญของวงการแล้วหละครับ
    ถ้าทุกอย่างมันสามัคคีกัน ความขัดแย้งก็ไม่เกิดหรอก อันนี้ส่วนใหญ่จะ "กู" ไว้ก่อน

อย่างตอนนี้พี่มาร์คเองกำลังจะขับเคลื่อนเรื่องของ การสร้างความสวยงามให้สุนัขด้วยการฟิตกล้ามเนื้อ

ผมว่ามันก็คือจุดเริ่มต้นของหมาคุณภาพนะครับ และหมายถึง "คนเลี้ยงที่มีคุณภาพด้วยเช่นกัน"

หมาสวย คนห่วย ก็ช่วยไม่ได้ หากหมาห่วย คนเจ๋ง อันนี้ก็น่ายกย่อง

ทิศทางมันยากจะคาดเดา แต่ผมว่า อุ่นใจดีนะ เวปนี้ เดินหน้าแบบมีพลัง ไม่ใช่แค่คุย พ่นน้ำลายแล้วนอนตีพุงอยู่กับบ้าน

คุณhello_world ก็มีเจตนาดีๆ ผมเชื่อว่าหลายๆคนก็คิดแบบนี้

การแข่งขันและการค้าขาย เราเองไม่อาจห้ามได้ และยากที่จะแก้ไข

แต่ความแตกต่างนี่แหละ ทำให้ คนที่รักและเลี้ยงพิทบูลจริงๆต้องใช้"สมอง"และความพร้อมในการศึกษาและเข้าใจก่อนการเลี้ยง

หลายๆคนมานี่ เห็นความรุนแรง ก็เดินจากไปโดยไม่เหลียวแลเนื้อหา และเป้าหมายดีๆ

ผมเองเด็กใหม่ แต่อยากให้คนที่แวะเวียนผ่านเข้ามา ศึกษาและอ่านข้อมูลในนี้ให้กระจ่าง ผมว่า มีครบหมด

หากคนไทยรักการอ่าน คุณจะได้ "ความรู้และจิตสำนึกดีๆ" ในการเลี้ยงพิทบูลแน่นอน

อยากให้พี่มาร์ค เอาสโลแกนที่ผมเคยใช้กับเวปบอร์ดนกที่ผมดูแลมาปรับใช้กับพิทบูลดูบ้างครับ

อยากให้ที่นี่ เป็น "จุดเริ่มต้นของคนรักษ์..พิทบูล"

เชื่อเลยว่า .... ทิศทาง หาย.................................ห่วง ห๊า ห๊า ห๊า :063:
  • อย่าเพียงแค่คิด ลงมือกันเลยดีกว่า

หากพวกเรายังไม่ลงมือทำอะไร ยังไม่ออกมาร่วมมือกันผลักดัน หาทางออกที่เหมาะสม เพื่อปกป้องพิตบูล

มันจะยิ่งเศร้ามากกว่านี้ครับ
  • พี่ใหญ่(หัวหน้า) แล้วเราควรจะทำยังไงดีคร้าบ ในเมื่อคนที่ต้องการจะทำจริงมีน้อยมาก อีกทั้งขาดแกนนำในเรื่องนี้ด้วย ผมแค่อยากเห็นพิทบูล ไปบอลโลก(เอ้ย.. ) มีความสง่างานและน่าภาคภูมิ ดีกว่ามาเป็นหมาวัดหรือไม่ก็แบบ ชิสุ(เกลื่อนเมือง) .....

ปล. ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ความเห็นนะครับ
  • กระทู้ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15986&page=1#Item_0 เป็นเครื่องยืนยันในความพูดผมอีกสิ่งหนึ่ง
  • ที่เมืองนอกเค้าทำลายทิ้ง เค้าไม่เอามาขายหรือ ให้ฟรีหรอก
    แล้วเราล่ะ กล้าทำแบบนั้นไหม อะไรที่มีเยอะมันก็ต้องเป็นแบบนี้แหละ ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม
    มันเป็นความจริง แล้วมันก็ต้องเป็นแบบนี้ อาจเพราะผมทำงานด้านไอทีด้วยมั้ง
    ก็เห็นของมันถูกลง เรื่อย ๆ
  • นั้นสิครับผมก็ว่างั้น ผมอยู่แต่ในเว็บเกือบทั้งวัน ดูแล้วยน่าตกใจจนใจหาย (ถ้าใครติดตามบ่อย จะรู้เลย) แต่ในไทยคงไม่ถึงต้องทำลายหรอกมั่งครับ แค่ไม่มั่วแต่ปั้มๆ

อีกหน่อยถ้าเรายังไม่ใส่ใจก็คงจะคล้ายๆกับหนังเรื่องนี้

เพื่อใครไม่รู้จัก
    http://pokokun.multiply.com/journal/item/396/Idiocracy
  • ทางเดียวหละคับ

"พิทบูลเป็นหมาพิเศษ ต้องมีกฏมีระเบียบในการขยายพันธุ์ "

อันนี้เรื่องใหญ่แน่นอนครับ แต่ถ้าไม่มีแบบนี้ ก็ทำได้แค่ปลูกฝังให้ความรู้กันต่อไป

อันนี้ความเหห็นในแบบคนนอกแบบผมเพิ่งเข้ามาสัมผัสนะคับ
  • ปลูกฝัง ไม่ทำให้คนไทยดีขึ้นหรอกครับ ประเด็นนี้ไม่มีหวังแน่นอน และคำว่าปลูกฝังคงใช้เวลานานทีเดียว ผมว่าคงเน่าก่อน T T
  • อนาคตพี่คงบอกไม่ได้ แต่พี่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ

เมื่อวานมันสายไปแล้ว พรุ่งนี้ก็ช้าไปอีก
    ดังนั้นลงมือวันนี้และเดี๋ยวนี้เลยครับ
  • มันอยู่ที่ผู้ซื้อและผู้โลภมากกว่าคะบางคนอยากได้หมาสวยแต่ราคาถูก ของสวยของดีและถูกไม่มีในโลกหลอกคะ หากถ้ายังไม่พร้อมทั้งกำลังทรัพและกำลังคน ก็อย่าเลี้ยงเลยดีกว่า คุณภาพหมาอาจได้ไปดีแต่คุณไม่มีกำลังที่จะเลี้ยงก็เท่านั้น สุดท้ายพิทบลูก็ไม่ต่างกับหมาวันเพราะมีการผสมเพื่อหวังผลกำไรมากยิ่งขึ้นทำให้สายพันธ์มันเริ่มกลายไปเรื่อยๆ ว้อนทุกท่านที่รักพิทบลูพิจารณาก่อนซื้อมาเลี้ยงนิดนึง ว่าราคาที่คุณได้รับมันคู่ควรกับคุณภาพหรือป่าว ...
  • คุณ foongfing ครับก็อย่างที่ผมบอกคือ ผู้ขายกลัวขายไม่ได้ก็ตัดราคา ส่วนคนที่มีดีอยู่แล้วแต่กลัว ขายไม่ออกเพราะไม่มั่นใจหมาตัวเองก็ลดราคาลง ทำให้ยิ่งกดไปกดมานะครับ

ผมจะทำวันนี้ให้ดีที่สุด ตามคำแนะนำพี่ใหญ่นะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ใส่ใจ ความคิดเด็กๆของผม
  • เริ่มที่ตัวเราเองก่อนเถอะครับ อย่าเพิ่งไปคาดหวังกับคนอื่นมากนัก สังคมของคนหมู่มากก็เป็นอย่างนี้ มันถึงต้องมีคุกตารางกันทุกประเทศ ไอ้ที่คุยกันักว่าเป็นประเทศที่พัฒนาแล้วมันก็มีคุกกันทั้งนั้น ต่างจิตต่างใจคิดไม่เหมือนกัน คนอื่นคิดไม่เหมือนเราก็ไม่ได้หมายความเขาผิด.........สำคัญคือเริ่มที่ตัวเราเองให้ได้ก่อน
  • :o001: อันนี้จริงนะครับ ดูรายการ tv หรือ เคเบิ้ล เมืองนอกเจอบ่อยๆ เรื่องการกำจัดสุนัข ที่ทางฟาร์มคิดว่าไม่ใด้มาตราฐานตามต้องการ ถ้าเราไม่มีมาตราการนี้ ก็คงเรียกร้องลำบาก หมาพิทบูลที่ผสมๆกัน ผมว่า เชื้อสายก็เมืองนอกแทบทั้งสิ้น ด้อยคุณภาพลง ผมเองก็ไม่รู้เพราะอะไร สงสัย ไปผสมกับ ไอ้ด่าง ข้างบ้านหรือปล่าว ผมว่าเมืองนอก อากาศน่าจะมีส่วนเกี่ยวด้วยหรือปล่าวครับ แต่ว่า ดูในยูทูป เมืองเขตร้อน หุ่น บูลลี่ก็ยังมี อันนี้ต้องให้ผู้ใหญ่ในวงการเรา คิดกันล่ะครับ

...แต่ปัจจุบันก็ อิสระดี ไม่มีองค์กรแอบแฝง คอยหาผลประโยชน์
  • เมืองนอกหมาไม่ต้องการเขากำจัดทิ้ง เลือกเฉพาะตัวสวยๆมาผสม

เมืองไทย สวยไม่สวย จับผสมขายหมด คุณภาพไม่แย่ลงได้อย่างไรครับ
  • แถวบ้านผมมีคนเลี้ยงพิทบูลสายใช้งานของทางสวนผึ้งราชบุรี มีลูกออกมาพิการมีสามขา แกก็ยังเลี้ยงวี่งกระโดกกระเดกอยู่ที่บ้าน พิทบูลสายเลือดธรรมดาๆแถมพิการ คนที่มีใจเมตตาเขาก็ไม่คิดกำจัดหรอกครับ ความรับผิดชอบต้องมี กำจัดทิ้งทำลงได้อย่างไร.........
  • การผสมพันธุ์สุนับ ถ้าสุนับสายเลือดดี และนิ่งแล้ว ลูกสุนับก็จะออกมาใกล้เคียงกันหมด
    ซึ่งอาจเหมือนกับพ่อหรือแม่หรือปู่ย่าตายาย แล้วแต่ยีนส์ตัวไหนเด่น ถ้าเอาตัวสวยกับตัวไม่สวยผสมกันก็แล้วแต่ฟลุ๊คล่ะ
    แต่ถึงออกมาสวย แต่ว่ายีนต์มันจะติดตัวอยู่ ซึ่งอาจจะไปโผล่ในคอกถัดไปก็ได้
    การมีใบเพ็ด ก็จะสามารถตรวจสอบต้นตระกูลได้ และไล่สายมาได้
    ก็ใช่ว่ามีใบเพ็ดแล้วหมายความว่าจะสวยทุกตัว ถ้าไล่สายมาสวยทุกตัว โอกาศความเป็นไปได้
    ที่ลูกจะออกมาสวยมีเปอร์เซ็นสูง แต่มีบางตัวมันอาจหลุดมาก็ได้ สิ่งมีชีวิตมันก็เป็นแบบนี้
    แล้วไอ้ตัวที่มันไม่สวยล่ะ จะเอาไปไหน ตอบหน่อยดิ
  • พี่ tutan การทำลายอาจมองได้ในหลายแง่และมุมมอง การที่เราทำลายอาจจะทำให้ เค้าไม่ต้องได้พัฒนาสายพันธุ์ตนเองร่วมถึงอาจทำให้เค้าไม่ต้องมีชีวิตที่ลำบาก แต่ในทางกลับกันคนมองอีกมุม อาจจะบอกว่าไม่มีความรับผิดชอบหรือ โหดร้าย มันคงมีหลายความคิดและเหตุผล ครับ
  • สุนัขมีชีวิตจิตใจไม่ต่างจากคนเท่าไรหรอกครับ การที่เค้าได้กำเนิดเกิดขึ้นมาแล้ว เวลาที่เราจะคิดทำอะไรที่ไม่ดีกับเขา คุณถามเขาหรือเปล่า เราตัดสินโดยตัวเราฝ่ายเดียวเลยใช่มั๊ย คนเราเวลามีลูกออกมาถึงแม้นจะพิการ หัวอกพ่อแม่ก็ยังรักเลี้ยงดูมิใช่หรือ
  • มันก็เริ่มต้นจากคนเลี้ยงไม่มีสักยภาพนั่นแหละ พอเลี้ยงมันเป็นสัตว์ ก็ปล่อยไปผสใพนธ์กับหมาไทย พอลูกออกมาไม่รู้เป็นอะไร พอเห็นเขาขายได้เงินก็กระแดะเอามาหลอกขายบ้าง ที่บ้านก็เคยโดนหลอกขาย มันบอกเป็นบลูลี่ ไอ้เราก็ไม่รู้เป็นอะไร มันสีแดง แต่พอเราไปเห็นบูลลี่มันสีเทากับขาว มันบอกว่ามันผสมเรสโนสกับบูลลี่ เราก็ไม่ว่าอะไรเพราะเราเลี้ยงเขาแล้วเราก็รัก แล้วมันก็สวยและฉลาดมากด้วยขนาดมีคนมาขอซื้อเรา 40000 เรายังไม่ขายเลย ไม่ได้โกหกนะ เราก็ไม่รู้เขาทำไมให้ราคาขนาดนี้
  • อิงเรื่อง... การกำจัดสุนัขที่ไม่ต้องการทิ้ง คนไทยเมืองพุทธทำได้นะครับ
    แต่ในอีกวิธีนึงที่เรา ชาวพุทธรับกันได้ คือการทำหมัน (จะดีไหมถ้าจะรณรงค์ในวงการเรา "สายเลือดไม่พัฒนา โปรดพาไปทำหมัน")

ผมแหละคนนึง สาบานเลยถ้า 18 เดือนแล้ว ฟอร์มไม่สวยจะทำหมันทันที
    สำหรับ อเมริกัน พิตบูล บ้านผม . . . ไม่ต้องสืบสายเลือดก็ได้ เป็นเพื่อนที่ดีต่อกันเท่านั้นพอ . . .

สัญญา
  • ต่างประเทศ สุนัขส่วนมากจะทำหมัน และเลี้ยงกันจนหมดอายุขัย แล้วก็หาตัวใหม่มาเลี้ยง
    การทำหมัน ช่วยเรื่องการเสียภาษี หมาใครไม่ทำหมันเสียภาษีแพงมาก เพราะว่าสามารถขยายพันธ์ได้

บ้านเราหมาสวยไม่สวยหากเจ้าของรักก็อยากได้ทายาทมันเก็บไว้ (บางคนก็ใช้เป็นขออ้างเพื่อผสมหมาขาย)
    แต่เผอิญว่า ลูกหมามันไม่ได้ออกมาตัวเดียว ที่เหลือจึงขายหรือแจก และคนไทยไม่นิยมทำหมันสุนัข
  • คนไทยและคนจีนไม่นิยมยมทำหมันเพราะ เชื่อว่าไปทรมานมัน บาป แต่ผมขอบอกไว้อย่างหนึ่งว่า หมาตัวเมียหากไม่ต้องการจะผสมจริงๆ ควรจะ ทำหมันเพราะมันจะมีโอกาศเป็น "มดลูกอักเสบ" ได้นะครับ แล้วตัวผู้การทำหมั่นช่วยในความปลอดภัยของตัวหมาเอง เพราะหากหลุดไปผสมกับหมาที่มีโรคอาจะจะลำบาก ทั้งหมาและเจ้าของ ทางที่ดีหากไม่ต้งการให้สุนัขผสม หรือ " จะเอาสุนัขให้คนอื่น ควรทำหมัน " เพื่อเป็นการแสดงความรับผิดชอบครั้งสุดท้าย

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
  • ด้วยรัก และรับผิดชอบ อีโกลเด้นทำหมันแล้วจ้า

หลังจากทำหมันแล้ว กินเก่งขึ้น (รึว่าเพราะมีไอเพชรมาแย่งหว่า)
    ไฟล์แนบ
    อย่างซน3.JPG 57K
    ทำหมัน3.JPG 35K
  • พิทบูลที่มีลักษณะทางร่างกายที่ไม่ดี เช่น หางคด สะโพกมีปัญหา หรือจิตประสาทไม่ดี ทำหมันน่าจะเป็นทางออกที่ดีทางนึงผมเห็นด้วยครับ คนที่ทำลูกพิทบูลออกมาขายก็ไม่ควรปล่อยออกมาขาย ถ้ามีบางตัวมีลักษณะทีไม่ดีตามที่มันควรจะเป็น ไม่ใช่ปล่อยออกมาขายทั้งๆที่รู้ ขายราคาถูกๆก็ไม่ควรครับ ต้องทำหมันแล้วก็เลี้ยงดูเขาต่อไป ซึ่งมันเป็นความรับผิดชอบของคนที่ทำเขาขึ้นมา ต่อไปวงการพิทบูลก็น่าจะค่อยๆดีขึ้น
  • ....ผมอยากจะตอกย้ำความเป็นประเทศเสรีของเราอีกสักนิดครับว่าเรามีโอกาสดีที่ได้ครอบครอง
    เลี้ยงหมาได้ง่ายอิสระเกินไป...จนหมาพิทบูลซึ่งเป็นหมาที่คุณลักษณะที่พิเศษยากที่คนไม่เอาใจ
    ใส่จะมีสิทธิ์ได้ครอบครองกับกลายเป็นเลี้ยงทิ้งๆขว้างกันได้ตามใจชอบ..ใครใคร่จะขายก็ขายได้
    หรือใครใคร่จะผสมก็ผสมไปตามความละโมบ น้อยนักน้อยหนาที่เป็นบรีดเดอร์ที่จริงจังรับผิดชอบ
    ....ฉนั้นผมขอให้ระลึกสักหน่อยว่าได้เลี้ยงง่ายๆแล้วอย่าทะนงกันเกินควร หากพวกเราดูแลไม่ดีไม่
    นานเห็นมือกฎหมายที่จ้องจะล้อมจับพวกเราเขาจะต้องทำกติกากฏหมายมาล้อมพวกเราเป็นแน่แท้
    ในเวลาอันเร็วนี้...( ผมก็รักสังคมบ้านเล็กๆของเราแห่งนี้ )

.....ผมเป็นนักกฎหมายที่ทำงานมาพอสมควรเห็นว่า...คนเลี้ยงหมาอย่างเราๆต้องโดนแน่ในไม่ช้า
    หากยังสะเปะสะปะเลี้ยงกันอย่างทุกวันนี้
    ปล.นักกฎหมายเลี้ยงพิทบูล