ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบุลกัดหมาตัวอื่น
  • สวัสดีครับ พี่ๆ ในบอร์ด กระผมเป้นน้องใหม่ที่เป้น ผี อยู่ที่นี้ก้นานแล้ว วันนี้ มีโอกาส ขออนุญาติ ตั้งหัวข้อบ้างนะครับ

คือว่ามีเรื่องจะเล่าให้ฟังอะครับ ขอ ระบายหน่อยวันนี้ผมพาสุนัขพิทบูลตัวเก่งไปเล่นที่สนาม ปกติแล้วก็พาไปบ่อยหน้าดูครับ

และมันก้เข้าได้กับ หมาตัวเล็กๆที่มาเล่น ทุกวันผมก็ปล่อยมันเล่นกับหมา แต่ไม่ได้ละสายตานะครับ จับ สายจูงไว้บ้าง เวลาหมาแปลกหน้ามา

ก็ชูก้า มันก้ไม่เคยกัน หมาที่ไหนมาก่อนเลยนะครับ ฌย้นวันนี้ มันก็เล่นอยู่กับ เจ้า เฟร์นบูลดอก์ตัวจี้ อยู่ดีๆๆ อยู่ก็มี คนปล่อย ปอม มาเล่นด้วย

ด้วยเหตุอะไรก็ไม่รู้ ชูก้าของผมมันกัดอะครับ แต่ผมไม่เห้นหลอครับ เขา บอกว่ามันกัน พอตรวจดู ที่ตัว ปอม มีแต่น้ำลาย ไม่มี รอยกัดใดๆ

แต่มีอาการ ช๊อค ผมกับเจ้าของเลยพาไปหาหมอ ดูแลได้ ชม กว่าๆมันกระอักเลือดครับ ช้ำในครับ แล้วก็ ตาย ในที่สุด

เจ้าของเรียกราคามา 4000 บาท ในขณะที่ซื้อมา 5000 บาท ผมก็ มานั่งคิดอยู่ว่า ความจริงแล้วผมผิดด้วยหลอครับ เพราะว่า ปอม อายุ สองเดือนเองนะครับ หน้าจะมีการดูแลดีกว่านี้

แถมก่อนจะเอาหมา มาเล่นยังให้กินก่อนมาเล่นอีก อวกมามีแต่ ตับ ทั้งนั่น ไม่มาดุหมาเลยครับ ระหว่างอยู่กับหมอ มีผม ดูอยู่คนเดียว เจ้าของ ร้องที่หน้า ร้าน เซ่ง ทำไมไม่มาดุหมา

ผมจึงอย่า ขอความคิดเห้นกับพี่ทุกท่นหน่อยครับ ว่า คิดอย่างไร ความจริงผมก็ผิด นะครับ ยอมรับ แต่ไอ้ที่เดินหนีผม เนีย ผม รับไม่ได้ครับ พอรู้ว่าหมาตายก้หายไปเลย

เหอะๆๆ ผมได้ตามหา เจ้าของอีกต่ออะครับ เพื่อ รับผิดชอบ

และขอคำแนะนำในการเลี้ยง พิทบูลด้วยนะครับ ว่าเวลาใดควรจะปล่อยเล่นกับหมาเล็กได้บ้าง เพราะปกติมันก็ไม่กัด อยู่แล้วอะครับ
  • ผิดครับ พิทบูลปกติกัดครับ แต่ก็สมหน้า ห้าๆๆ จำไว้เป็นบทเล่นไว้สอนคนอื่นนะ
    ไหนบอก ไม่ละสายตาไง ไมไม่เห็นตอนกัดหละ
    พิทบูลเป็นหมาอันตราย ที่ต้องควบคุม แล้วยิ่งไปเล่นกับหมาพันธุ์เล็ก จะเด็กหรือโตเต็มไว โดนพิทบูลงับทีเดียวก็ตายเเล้ว
    หมาต้องควบคุมโดยการใส่ตะกร้อ
    เเล้วใจเนี่ย จะให้เจ้าของหมาปอมผิดให้ได้เลยนะ เค้าอาจจะรับไม่ได้ ไม่อยากเห็นหมาเค้าอ๊วกออกมาเป็นตับก็ได้ แล้วเค้าจะให้หมากินอิ่มไม่อิ่มมันก็เรื่องของเค้า (อิ่มเเล้วไม? กูจะเอาหมากูออกมาเดินย่อย)
    หน้าที่เอ็งคือ อย่าปล่อยให้ พิทบูลไปทำร้าย , ฆ่าสัตว์ตัวอื่น หรือทำให้คนอื่นเดือดร้อน
    แล้วนี้เป็นไง เสียมั้ยเนี่ย ชื่อเสียงของพิทบูลเนี่ย หมด....หมดกัน
    เลี้ยงด้วย รัก และ รับผิดชอบ ส่วนมากคนเลี้ยงพิทบูลมักมีแต่รัก ความรับผิดชอบยังน้อยอยู่ จะเห็นแก่ตัวซะมากกว่า
    เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า ทุกวี่วัน กูพิมพ์บ่นจนผีตัวอื่น หาว่ากูเป็นตุ๊ดไปแล้วเนี่ย
    สรุปสั้นๆเลยละกัน "เอ็งมันอ่อนเองงงงงงงงงง"

ps. ยืนตรง 3 นาทีไว้อาลัยให้แก่ ลูกปอมน้อยสีน้ำตาล T_T
  • พิทบูลถึงแม้จะเป็นลูกหมา แต่ด้วยเขามีพละกำลังและกรามที่แข็งแรงกว่าหมาพันธ์เล็กๆ เพราะฉะนั้นการให้เขาเล่นกันต้องระวังอย่างมากครับ
    .........................
    ส่วนที่ถาม

"ผมก็ มานั่งคิดอยู่ว่า ความจริงแล้วผมผิดด้วยหลอครับ เพราะว่า ปอม อายุ สองเดือนเองนะครับ หน้าจะมีการดูแลดีกว่านี้"

ผมว่าผิดทั้ง 2 ฝ่ายครับ เรื่องการดูแล แต่คุณเลี้ยงหมาที่มีกำลัง ความแข็งแรงที่มากกว่าจึงควรที่จะระวังและมีความละเอียด

รอบครอบกว่านี้ในการดูแลครับ และขอชมเชยในการรับผิดชอบติดตามไปดูแลเจ้าปอมน้อยครับ เจ้าของปอมอาจเสียใจจึงเดินหนีครับ

ไว้รอให้เขาทำใจสักพักน่าจะคุยกันรู้เรื่องครับ (ขอให้ใจเย็นๆ อย่าใช้อารมณ์ในการคุยกันครับ)

ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นผมว่าไม่มีใครอยากให้เกิด แต่เมื่อเกิดแล้วคงต้องระวังให้มากยิ่งขึ้นในการเลี้ยงต่อไปครับ
  • คนอื่นจะเอาเยี่ยงอย่างก็ต้องระวังให้มากนะครับ
    เพราะไม่ใช่หมา pitbull ทุกตัวที่ทำได้แบบนี้
    เพราะบางตัวก็กัดหมดทุกอย่างที่ไม่ใช่คน
    ผมหมายถึงสิ่งมีชีวิตอื่น ยิ่งตัวเล็กๆละยิ่งชอบเลย มันนึกว่าหนู

กับเด็ก กับคน ไม่ค่อยห่วง แต่กลัว คนที่ไม่รู้จักพิทบูลดี จะเอาเป็นอย่าง ที่ให้อยู่กับสัตว์อื่น เช่น ลูกเจี๊ยบ แมว หรือ หมาพันธุ์ เล็ก (แบบใน youtube อะ)
    ต้องคุม 24 ชม ห้ามละสายตา เพราะถ้าเกิดไรขึ้น มีแต่ตาย กับ ตาย ครับ
    ด้วยความหวังดี แล้วจะหาว่าไม่เตือนนนนนนน

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15926&page=1#Item_0
  • ไอ้ควายเอ๊ย ยังมีหน้ามาถามอีกว่าผิดมั้ย มึงมันผิดเต็ม ๆ พาไปข้างนอก หมาต้องอยู่ในสายจูงตลอด
    กูสงสารลูกปอมว่ะ
  • ถ้าเป็นที่สารธารณะ ก็ผิดอยู่แล้ว เพราะหมาอันตรายต้องป้องกันเช่นใส่ตระกร้อ
    ไม่ว่าไอ้ตัวเล็กจะวิ่งมาหาหมาเราหรือไม่ เราก็ต้องรับผิดชอบอยู่แล้ว
    เหตุการณ์ไม่คาดคิดมันเกิดได้เสมอ เมื่อวานหมาผมก็หลุดสงสัยแฟนปิดประตูบ้านไม่เข้าล๊อค มันหลุดออกไป 4 ตัว
    พิท 2 ตัว ชิสุ 2 ตัว พิทตัวนึงมัน 5 เดือน อีกตัวเกือบ 2 ปี
    ออกไปแป๊บเดียว ไปเล่นหมาไทยซะอ่วม พื่นที่ก็เป็นในบริเวณบ้านผมนะ ไม่ได้ออกนอกบริเวณบ้าน
    เพราะบ้านผมบริเวณบ้านมันเยอะ แล้วก็เลี้ยงหมาไทยไว้อีก สี่ห้าตัว แต่ไอ้ตัวที่โดนมันเป็นตัวอื่น
    ที่มาเที่ยวที่บ้าน หมาที่บ้านผมมันรู้มันวิ่งกระเจิงหมด
  • หมาผมไม่ค่อยกัดแมร่งขวิดอย่างเดียว โง่เหมือนเจ้าของ ฮ่าๆ ถ้ามันมีเขาผมจะเลี้ยงมันว่าควาย เสียดายที่ไม่มี
  • กระทู้นี้เขาข้อความคิดเห็นเฉยๆจะถูกจะผิดก็ให้ความคิดเห็นด้วยถ่อยที่สุภาพหน่อย(สำหรับน้าผีบางตัว)...เห็นใจกันบ้างเลี้ยงหมาเหมือนกันจะซ้ำเติมกันทำไมคับ...

.......ขอโทษนะคับถ้ามีการกระทบกระเทือน....(แต่ไม่อยากให้ซ้ำเติมกันจริงๆคับ)....
  • เราก็พาไปสนามเด็กเล่นนะ ไม่พาไปก็ไม่ได้ ถ้าไม่ได้ออกกำลังซะบ้าง เหมือนมันจะเป็นบ้า
    จะใส่ตะกร้อ ก็สงสารมัน แต่จะถือไม้ไปด้วย พยายามไม่ให้สุนัขตัวอื่นเข้าใกล้มัน ถึงแม้มันจะ
    อยากเข้าใกล้ เพราะรู้ดีว่า ถ้ามันเล่นกับตัวอื่นแรง ๆ โดยสัญชาติญาณของสุนัข มันกัดตอบแน่
    และถ้าพิทบูลโดนกัดก่อน ก็ไม่ต้องรอคำตอบหรอก นั่นคือสิ่ิงที่ต้องระวัง สุนัขตัวเล็กหรือใหญ่
    มีฟันทุกตัว ถ้ามันเจ็บเพียงเล็กน้อย มันไม่ยอมแน่ คุณต้องระวัง เพราะสัญชาตญาณของพิทบูล
    ก้าวร้าว และฉลาดกว่า โดยเฉพาะนิสัยที่ไม่ยอมแพ้ บางทีเราบังคับมัน มันยังไม่ยอมเลย แต่เพราะ
    มันรู้ว่าเราเป็นเจ้านาย มันจึงแค่ขบ แต่ภายนอกไม่ใช่ มันไม่จำเป็นต้องเกรงใจ
    พยายามให้มันห่างจากสิ่งมีชีวิตรอบตัวมันเป็นดีที่สุด ข้างบ้านมีเลี้ยงพิทบูล เจ้าของไม่แน่ใจว่า
    คนที่ขายของหน้าบ้านเขาเคยตีมันรึเปล่า เพราะจนถึงบัดนี้มันยังอาฆาตแค้น ถ้าเขาเดินผ่านมัน
    จะตามเห่าตลอด ถ้ามันออกมาได้ ไอ้คนนี้คงไม่รอดแน่ นี่แหละพิทบูล
  • :001: ไม่อยากบอกนะครับ สัตว์เล็ก เช่นแมวตัวโตๆแถวบ้านผม ไม่กล้าเข้าบ้านผมเลย หมาผมแต่ก่อน5-8 เดือน แต่ก่อนยังไม่เลี้ยงหมาแมวมันจะเข้ามา หาหนูบ้าง มานอนบ้าง พอมีหมามันก็ยังเข้ามา ก็โดนซะ หลายตัว แต่ตัวที่ยังเหลือซาก ก็กระโหลกกับตาเล็กน้อย สงสัยโดนตอนเช้ามืด ถ้าโดนช่วงดึกๆคงไม่เหลือซาก ทั้งลูกหมามันก็จะเล่น ถ้าอยู่ในสายจูงพาเดินจะไม่สนใจใคร

...เจอแมวคนอื่นหมา ผมจะกระชับสายจูงหล่ะ ไม่กล้าเสี่ยง ถึงมันจะไม่เอาเรื่องเวลาพาเดินก็เหอะ
  • ทำผิดก็ต้องได้รับโทษ ไม่เห็นแปลกตรงไหนเลย
    ไม่ใช้ลูกเต้า ต้องมานั่งโอ๋
  • เลี้ยงด้วยความรัก และความรับผิดชอบครับ
  • ผิดเป็น ครู 555
    เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบค๊าบบบบบ
  • อ่านแล้ว อย่าหยุด กรุณาอ่านต่อ เพราะคุนได้โดนคำสาปนี้ไปแล้ว..... อ่านต่อเลย เป็น เรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับเด็กคนนึงในจ. พิษณุโลก เด็กคนนี้ชื่อนิ้งเป็นเด็กนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีท ี่ สาม วันนั้นเป็นวันสอบซ่อม นิ้งได้มาที่ รร เพื่อที่จะสอบซ่อม ระหว่างที่รอเพื่อน ๆ อยู่นั้น นิ้ง ก้อเหลือบไปเห็นสิ่ง ๆ หนี่ง เขาเดินเข้าไปใกล้ ๆ กับสิ่ง ๆ นั้น มันคือกล่องใส่กระดาษกล่องหนึ่ง นิ้งนั้นไม่รู้ว่าในนั้นมีอะไร แต่เขาก้อได้เก็บกล่องนั้นไป หลังจากที่เขาสอบซ่อมเสร็จแล้ว นิ้งและเพื่อน ๆ ก้อกลับบ้านทันที พวกเขาอยากรู้ว่าในกล่องนั้นมีอะไรซ่อนอยู่ ตกกลางคืนนิ้งและเพื่อน ๆ ก้อไปสนามเดะเล่น และเปิดกล่อง ๆ นั้น ข้างในกล่องมีกระดาษสีดำเขียนอยู่หนึ่งแผ่น ในกระดาษแผ่นนั้นเขียนไว้ว่า * สวัสดี เราชื่อ"เปลวเทียน"เป็นเด็กนักเรียนคนนึง เราถูกฆาตกรโรคจิด ข่มขืนและค่าหมกอยู่ในป่าแห่งหนี่ง ที่นั่นหนาวเหน็บไม่มีแม้แต่เสียงหายใจของมนุษย์ เราพยายามร้องให้คนมาช่วยแต่ก้อไม่มีคายมา ตอนนี้เราเหงาเหลือเกิน จะมีใครมาอยู่เป็นเพื่อนเราบ้างไหม ถ้าเทอไม่อยากให้เราลากเทอมาอยู่เป็นเพื่อนกันเรา จากนี้ไปเป็นเวลา 7 ชั่วโมง ขอให้เทอก็อปข้อความข้างบนนี้ ส่งต่อให้สื่ออะไรก้อได้ เป็นจำนวน 10 coppy แต่ถ้าเธอไม่ทำตาม อีก 7 ชั่วโมงนี้ฉันจะไปตามเทอมอยู่เป็นเพื่อน * หลังจากที่นิ้งได้อ่านนั้น เอก้อไม่เชื่อ และคิดว่ามีคนมาแกล้งเป็นเพียงแค่เรื่องไร้สาระ และไม่ยอมทำตาม 7 ชั่วโมงให้หลัง นิ้งและเพื่อน ๆ ก้อตาย โดยที่ไม่มีสาเหตุ ***********************************- เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง จนถึงขณะนี้ หมอและตำรวจยังไม่สามารถรู้ได้ว่า เด็กเหล่านั้นตายได้เช่นไร __________ ตอนนี้พวกเทอได้อ่านกระทู้นี้ ก้อคงได้รับผลกระทบเหมือนกันหมด นั่นคือ เทอจะต้อง copy ข้อความนี้เป็นจำนวน 10 copy แต่ถ้าเทอไม่ทำตามที่เด็กคนนั้นขอ เทอจะต้องไปอยู่เป็นเพื่อกับเด็กคนนั้น อีก 7 ชั่วโมงให้หลัง ขอให้พวกเทอทุกคนโชคดี (ปล ห้ามส่งมายังคนเดิมที่ส่งมาอีก ไม่งั้นจะรับโทษฐานคืน) 28 96+ 1 โทษนะโดนมาอีกที